Con tôi quá thiếu cân và chiều cao

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi congelato, 17/12/2004.

1. congelato

congelato Thành viên tập sự

Các bạn thân mến,

Con gái tôi năm nay được 4 tuổi nhưng cháu chỉ cân nặng chỉ có 13 Kgs và chiều cao được 90cm. :( . Cháu rất biếng ăn. Mỗi lần ăn là một cực hình cho bé. Uống sữa cũng ít. Vơ chồng tôi đã đưa cháu đi tất cả trung tâm dinh dưỡng. Nhưng cũng không có kết quả. Vợ chồng tôi rất buồn và không biết phải làm sao. Tuy nhiên, cháu rất hiếu động và thông minh. Bé trai - em của bé - năm nay được 2,5 tuổi thì đã cao bằng chị rồi.

VỢ chồng tôi đều cao trung bình.

Xin các bạn cho mình một lời khuyên.

Bố Nhàn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi congelato
    Đang tải...

2. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Minh ddem cau hoi cua ban dden hoi 1 chuyen gia tu van dinh duong va nguoi ddo tra loi rang : Neu bo me dda mang con ddi xet nghiem thu mau va ket qua khong co gi thi ddo la do be qua luoi an thoi. Minh thong cam voi nhung bo me co con luoi an vi minh tung nghi minh nam trong hoan canh ddo va cuoc song cua minh thay ddoi rat nhieu vi luc nao cung mang noi buon phien co con luoi an trong ddau.
    DDay la 1 cau chuyen co that minh xin ke cho ban nghe nhe. Co 1 be nay rat luoi an ( minh chung kien). MOi lan uong sua la ba cua be hut sua vo ong hut roi bom vo mieng cua be khi be ddang choi. Be ngam sua trong mieng cho toi khi sua ddac lai roi phun ra :cry: Con chuyen an uong thi luoi khong con loi dien ta. Bo me cho be ddi bac si va gap chuyen gia tu van dinh duong nhung ai cung bo tay khong tai nao lam be thich an hon. Be nho con nhung khoe manh. Bay gio be dduoc 6 tuoi va van luoi an nhung gia ddinh phai chap nhan chuyen luoi an cua be thoi vi khong the thay ddoi dduoc. Chuc Anh chi va cac chau luon vui manh.

3. congelato

congelato Thành viên tập sự

Cám ơn sự động viên của bạn.

Con mình cũng đã đi thử máu nhiều lần theo yêu cầu của các chuyên gia dinh dưỡng nhưng cũng không có vấn đề gì.

Mỗi bữa ăn bé chỉ ăn có 1/2 bát cơm và 200 ml sữa :cry:

Vợ chồng mình rất buồn. Vì không biết bé sẽ như thế nào khi lớn. Đựơc một điều an ủi là bé hiếu động và thông minh. Mình nghe nói có một bác sĩ người Úc chuyên trị những bé bị nhỏ con do rối loạn tuyến yên. Mình cũng không biết có giả quyết được vd không nữa. :cry:

Bố Nhàn

4. Nhã Trang

Nhã Trang Admin Advisor

congelato ơi, chiều cao của bé so với tuổi thì hơi thiếu đấy, thấp hơn mức trung bình thấp nhất 3 cm, cân nặng thì vẫn còn trong khung bình thường, để theo dõi sự tăng trưởng của bé, bạn tham khảo thêm bài Bài số 9: Biểu đồ tăng trưởng của bé, trong chủ đề Nguyệt san nuôi dạy con Tamahiyo trong Box Nuôi dưỡng chăm sóc con này nhé.

Tuy nhiên bạn đừng lo quá, bé sẽ còn cao tiếp nữa mà há, bé rất hiếu động, thông minh, điều đó thật là tốt, thôi mình ráng khuyến khích ăn những thứ bé thích, ăn được bao nhiêu hay bấy nhiêu congelato ạ. Mình nghĩ bé không bị vấn đề gì đặc biệt để phải điều trị đâu, bạn hãy xem nhẹ nhàng bớt chuyện ăn uống của bé, tập trung vào chơi đùa, giáo dục bé, 2 năm nữa là bé vào tiểu học rồi .

Chúc bạn vui ! :D :partyman:

5. MeChipNhi

MeChipNhi Thành viên chính thức

Chip cung cua minh... nhi' qua!

Em co chung noi noi kho tam cua cac Ba Me co con qua… nhi! Be Chip nha em da 9 thang tuoi, nhung can nang co… 6,8kg! Hic :cry: . Cao 70cm. Gay nhom nhom nhom! Be an 2 bua chao tan/ ngay, moi bua duoc gan 1 chen an com! Ngoai ra be an them: pho-mai (hoac: banh gio, hoanh thanh, bot Nestle.v.v…) vao bua sang. Em cung co cho be an them trai cay nghien, uong nuoc cam…. Va uong chung 350~400ml sua bot/ ngay! Van de la: be chang thich sua ti nao! (Em cung thu doi nhieu loai sua roi: Lactogen; Dumex; Similac; Dielac & bay gio dang uong Co gai hoa lan!) Moi lan ep uong sua la ca mot cong trinh: Me cung muon… khoc theo con luon! Va con nua:Chip em no… bon qua cac Chi oi! Thuc gi giup nhuan truong em cung cho han ta an thu het! The ma van bi bon… Toi nghiep qua chung! Bay gio Han lai dang tuoi moc rang nua, nen lai cang bieng an! :( CAC CHI CO KINH NGHIEM NUOI TRE (LOAI TRE BIENG AN!) GIUP ME CON EM VOI!

6. tintin

tintin Thành viên đạt chuẩn

Có tui cũng đau khổ nữa đây nè..
    Thằng bé nhà này 9 tháng, không chịu ăn bột hay cháo gì cả . chỉ bú sữa và ăn trái cây thôi. Mỗi lần cho nó ăn bột hay cháo là nó la hét giống như ai sắp đánh vào đít nó đau lắm không bằng . May là nó còn chịu uống sữa, nếu không chắc mình stress chết trước !!!

Các Mẹ ơi, giúp đỡ giùm đi . Thằng bé lớn nhà mình thì ngày xưa ăn giỏi lắm nên đâu có ngờ vụ này !

7. Bán trứng đà điểu

Bán trứng đà điểu Thành viên tích cực

Ðề: Con tôi quá thiếu cân và chiều cao

Chiều cao và cân nặng của bé rất thấp so với chỉ tiêu dinh dưỡng.
    Bạn thử phương pháp nối mồi xem sao, tức là khi cho bé ăn nên cho ăn nhiều loại thực phẩm khác nhau.
    Đút cho bé miếng thực phẩm này, thì nhanh chóng đút cho bé miếng thực phẩm khác để bé nuốt mà không kịp suy nghĩ và phản ứng lại
    Chúc mẹ nó thành công.

8. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Ôi, bé 4 tuổi mà cao 90 cm thì hơi thấp nhỉ, chị cho bé bổ xung thêm canxi, đi bơi vào mùa hè xem. Bơi cũng giúp bé dài thêm ra đó chị

9. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

bố cháu chịu khó cho cháu vận động ngoài trời nhiều, khi mệt cháu sẽ nhanh đói và ăn ngon miệng hơn nhé :)

10. bongcoi123

bongcoi123 Đủ quyền lập Họ

lại là 1 vấn đề của các bà mẹ đây.con gai mình cũng thế đây,6tuoi roi mà dc co 19-20kg thui cao thi 1m20 rui may hom nay om chac chi dc 19kg thui buon oi la buon. chang chui an cung chang chui uong sua ep ma ma ko dc.lam sao bay gio cac me::):)(

11. qingcao84

qingcao84 Bắt đầu tích cực

đau đầu vì con lười ăn, bé nhà em 33 tháng mà có 11 kg k chịu ăn uống mỗi bữa ăn là 1 trận chiến, dụ dỗ mắng chán vẫn k thèm nuốt mà cơm nhai nát nhừ ra rồi , nản quá

12. Haoem

Haoem Thành viên kỳ cựu

Con nhà mình 5 tuổi cũng dc 15.5kg thôi, nhưng trộm vía bé cũng ít ốm nên cũng đỡ.

13. me kemy

me kemy Thành viên rất tích cực

Ôi đọc mà thấy lo quá,con gái e sắp 3 tuổi rưỡi rồi mà cũng có 13,5 kg cao 94 cm.hic.,mặc dù ko phải lười ăn,mỗi bữa một lưng cơm,tự giác xúc ăn hết,ngày 600 ml sữa,hoa quả đủ cả,ăn cả yến mà sao mãi cũng ko đủ tiêu chuẩn các mẹ ạ.mà ko hề có dấu hiệu thiếu canxi,đi nhanh răng mọc sớm và nhanh,ko rụng tóc hay mồ hôi.hic.mà trộm vía cũng nhanh nhẹn,mà chả ốm bao giờ.trộm vía nữa.hịi.mẹ nào có cao kiến gì ko ạ

14. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Con mình nhìn cũng còi lắm, vào đây học hỏi kinh nghiệm các mẹ thôi

15. thungabnbg

thungabnbg

trai nhà mình cũng như nhà bạn,.............bố cháu bảo kệ ko sao béo thì làm ghì khác nó béo,rồi ko hãm dc
    -thi thoảng nhìn bé thấy gầy lại thương ,...nhưng mà cũng ăn đc mà ko béo,....

16. thungabnbg

thungabnbg

ngâm cứu món này,............ko hiểu mô tê ghì .....................

17. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

con trai e 3 tuổi cũng đc 13kg, cao thì 94cm mà trông còi lắm, e cũng chưa có cao kiến j, hóng hớt các mẹ

18. mebibong243

mebibong243 Ngôi nhà nhỏ(^_^)

bé nhà tớ cũng còi, vào ngồi học hỏi kinh nghiệm các mẹ đây ạ

19. chien

chien Ước gì....

bé 4 tuổi là có thể bạn gợi ý cho bé tham gia việc chuẩn bị cơm cho cả nhà. Bạn rủ bé làm cùng, khi món đó hoàn thành bé sẽ cảm thấy thích thú có hứng ăn hơn vì là món do chính tay mình làm

20. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

con mình lùn tịt à, hichiccccccccccccccccccc