GIA ĐÌNH - VÒNG RÀO ĐẦU TIÊN BẢO VỆ CON TRẺ

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi THỦY NGUYÊN, 5/10/2004.

1. THỦY NGUYÊN

THỦY NGUYÊN Bắt đầu tích cực

Mười lăm tuổi, T.P.Q, học sinh lớp 10 trường T.V.K, “kêu” với chuyên viên tư vấn: “Em bị chảy nước đâu phải tại em muốn mà ba đánh em chứ”! Tuổi dậy thì, đêm ngủ Q. xuất tinh ướt nệm. Nhờ mẹ thay drap giường và ông bố đã đánh con vì “mới nứt mắt đã làm chuyện bậy bạ”!

Những câu chuyện như Q. không phải là ít. Hầu hết trẻ em vị thành niên hiện đang phải tự loay hoay “đối phó” với chính bản thân mình! Sự thay đổi về tâm sinh lý, những tình cảm khác lạ với bạn khác giới…khiến nhiều em khủng hoảng, nhưng những thắc mắc ấy các em không biết tỏ bày cùng ai. Cha mẹ ư? Điều đó không dễ dàng vì sự khác biệt thế hệ, vì cha mẹ bận rộn làm ăn và kể cả việc cha mẹ e ngại, xem việc đề cập đến vấn đề giới tính là điều xấu xa, bẩn thỉu, cũng là những rào cản ngăn các em thố lộ với những người gần gũi mình nhất. Vậy là tự mày mò, tự tìm hiểu qua bạn bè và cả qua “thử trải nghiệm” để rồi những hậu quả sau đó đã làm cuộc sống của nhiều em trở nên u tối, tâm lý khủng hoảng, rối loạn.

Tình trạng trẻ quan hệ tình dục sớm ngày càng gia tăng

Theo khảo sát của các bác sĩ trường Đại học Y dược TP.HCM, trẻ em ở TP.HCM ngày càng có tuổi dậy thì sớm, trên 50% trẻ gái có kinh nguyệt ở tuổi 12, một số ít mang thai ở tuổi 11,12. Song song với hiện tượng này là sự gia tăng của tình trạng quan hệ tình dục sớm.

Dẫn con gái mới học lớp 5 đến Văn phòng Tư vấn Trẻ em, bà mẹ mới 31 tuổi cứ khăng khăng “con em nó mập” mặc dù cô bé đã mang thai…6 tháng! Hỏi ra mới hay “con thường đi chơi với anh hàng xóm, ảnh cho con mấy cái nơ cột tóc xinh lắm”, vậy mà bà mẹ vẫn cho rằng “cậu ta hiền lắm”!

Có ông bố đã khuyên con gái: “Con cần cẩn thận với bọn con trai đó. Tụi nó chỉ cần ba bước thôi là sẽ biến con thành đàn bà”. Cô bé tủm tỉm cười: “Đó là ba bước gì ạ?” - “Trước hết nó nắm tay con, rồi hôn con và cuối cùng là tiêu!”. Lúc này thì cô con gái phì cười: “Ba ơi, bây giờ hiện đại rồi. Tụi nó rút ngắn chỉ còn hai bước thôi, bỏ qua bước một rồi”. Ông bố chỉ còn biết nhìn con …trân trối!

Chị Nhan Thị Phượng, nhà ở quận 4, cho biết về trường hợp của một em gái 14 tuổi đã mang thai 5 tháng. Và người phát hiện ra đầu tiên lại là cô giáo của em. Tâm sự với cô, em khóc: ”Ba mẹ em mắc làm ăn, nhà lại chật chội nên từ lúc nhỏ em đã thường sang nhà hàng xóm ngủ chung với một anh lớn hơn em 10 tuổi”. Vì cứ nghĩ gia đình ấy thân như bà con anh em nên cha mẹ em cũng không để tâm đến chuyện con gái mình ngủ cùng với một cậu bé đang dần lớn lên. Và em bé đã quan hệ tình dục với cậu trai đó nhiều lần, nhưng vì trước đây em còn nhỏ nên hậu quả mang thai đã không xảy ra cho đến lần này, khi em 11 tuổi. Trường hợp này, bản thân em gái ấy không đáng trách, người đáng trách là cha mẹ em. Nhưng còn trường hợp sau thì sao?

Cô gái ấy là một sinh viên năm thứ nhất. Cô hốt hoảng gọi cho tổng đài tư vấn 1088: “Cô ơi, em đi picnic với bạn trai, em và bạn ấy đã quan hệ, em sợ mang bầu quá”! Chuyên viên trò chuyện mới vỡ lẽ ra cô gái và bạn trai đã hôn nhau và cô sợ “tinh trùng của ảnh sẽ trào lên miệng chuyển qua em làm em mang thai”! Chuyện nghe cứ như giỡn, nhưng lại phản ánh một tình trạng đáng báo động hiện nay trong giới trẻ khi các em đang phải tự “bơi” trong với cái tuổi “nổi loạn” của mình.

Lỗ hổng kiến thức dẫn đến sai lầm và hậu quả

Vì sao đã là sinh viên đại học năm thứ nhất mà cô sinh viên kể trên lại tỏ ra rất mù mờ về vấn đề quan hệ giới tính? Em tâm sự với chuyên viên tư vấn 1088, rằng trong giờ học về cơ thể học, do mắc cỡ nên em đã nhắm mắt, bịt tai lại không nghe nên chẳng hiểu gì cả. Khi có điều kiện để được cung cấp kiến thức nhưng lại “bịt mắt, bưng tai” là chuyện hiếm(!), còn đa số trẻ em vị thành niên hiện nay rất lơ mơ với vấn đề giới tính cũng như sức khỏe sinh sản. Bà Phan Thanh Minh, Trưởng Văn phòng Tư vấn Trẻ em TP.HCM, cho biết đa số các trường hợp gọi điện xin tư vấn của các em đều liên quan đến vấn đề giới tính: “Cô ơi, tại sao con lại mọc tóc ở chỗ ấy?”, “Cô ơi, vì sao ngực con đau quá?”, “Cô à, con nói cô đừng cười, nhưng sao khi con ngủ, “cái đó” nó cứ dựng lên?”, “Mẹ con hay xài băng vệ sinh, cái đó dùng vào việc gì vậy cô?”… Các em thắc mắc đủ điều, từ chuyện cơ thể mình thay đổi bất thường, đến những chuyện “sao cháu thích bạn đó mà mỗi khi gặp là cháu bị ướt quần cô à”. Thử hình dung, với tất cả những vấn đề như thế mà trẻ không biết hỏi ai và tự mình tìm hiểu thì mọi chuyện sẽ như thế nào?

Vì bị hổng kiến thức giới tính, lại chịu nhiều sức ép như sự phát triển tâm sinh lý, tệ nạn xã hội, văn hóa phẩm xấu, vũ trường, bạn bè lôi kéo…nhiều em đã dần dà sa vào cạm bẫy của lối sống không lành mạnh, quan hệ tình dục sớm và xem đó như chuyện bình thường. Hậu quả là có trẻ trai mới 5, 6 tuổi đã bị rối loạn hành vi khi bắt chước cảnh ba mẹ yêu nhau, tình trạng nạo phá thai ở trẻ vị thành niên năm sau cao hơn năm trước, căn bệnh HIV/AIDS cũng ngày càng trẻ hóa. Vấn đề đặt ra là, dù muộn vẫn hơn không, cần quan tâm đến việc giáo dục giới tính, giáo dục sức khỏe sinh sản cho trẻ em để góp phần “cứu lấy giống nòi, cứu dân tộc” như bà Nguyễn Thị Thương, Phó Giám đốc Trung tâm Tư vấn Tình yêu Hôn nhân Gia đình, thuộc Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam, đã khẩn thiết yêu cầu các ban ngành, đoàn thể tại buổi Tọa đàm “Vai trò của cha mẹ trong việc giáo dục giới tính cho con em trong độ tuổi vị thành niên” do Ủy ban Dân số Gia đình và Trẻ em TP.HCM tổ chức vào cuối tháng 09 vừa qua.

Gia đình - vòng rào đầu tiên bảo vệ con trẻ

Khi nói về vấn đề giáo dục giới tính cho trẻ vị thành niên, ông Ngô Đình Quang, giảng viên khoa Tâm lý, Đại học sư phạm TP.HCM, cho rằng: Có 3 điều cần phải làm. Trước hết là trang bị kiến thức về giải phẫu cơ thể học, kiến thức về tâm sinh lý, giới tính cho trẻ, thứ hai là trang bị cho trẻ thái độ sống đối với bản thân và bạn bè, và rất cần trao cho trẻ kỹ năng sống tốt như vệ sinh cá nhân, bảo vệ sức khỏe. Và để làm được những việc trên, cha mẹ phải giáo dục giới tính cho con ngay từ khi trẻ còn nhỏ bằng việc trò chuyện, giải đáp thắc mắc với sự thân mật của người bạn, các giải đáp phải phù hợp theo từng độ tuổi để trẻ hiểu mà vẫn giữ được sự hồn nhiên, trong sáng.

Thế nhưng, như trên đã nói, phần đông các bậc cha mẹ rất ngại đề cập đến vấn đề khá tế nhị này, và có một lỗ hổng nữa cũng đang hiện diện ngay chính các bậc làm cha mẹ: thiếu hiểu biết về giới tính một cách khoa học, không có khả năng nắm bắt nhu cầu của trẻ, không tâm lý. Đây chính là “chướng ngại vật” khiến cha mẹ là người gần gũi trẻ nhất nhưng lại ít hiểu về con cái mình nhất, là đối tượng trẻ e ngại nhất khi có vấn đề về giới tính. Bà Nguyễn Thị Huệ, chuyên viên tư vấn đài 1088, cho biết khi tham gia hội thảo “100% bao cao su” do Ủy ban Phòng chống HIV/AIDS TP.HCM tổ chức, rất nhiều bậc đã làm cha mẹ còn mắc cỡ. Trên 10 năm qua, tỉ lệ sử dụng bao cao su khi quan hệ tình dục chỉ tròm trèm trên 10%. Điều này cho thấy ngay chính các bậc cha mẹ còn chưa nhận thức đầy đủ về vấn đề giới tính, sức khỏe sinh sản, còn mù mờ mà chỉ hiểu theo những nhận thức mang tính tự nhiên thì rất khó trở thành chỗ dựa tin cậy và cần thiết của trẻ.

Một vấn đề nổi cộm khác là chính các bậc cha mẹ có những nhìn nhận không đúng về vấn đề giới tính, không trân trọng. Họ luôn kết tội con trẻ khi chúng sai lầm trong quan hệ hoặc khi trẻ có những hành vi tính dục. Khi thấy con trai sờ mó bộ phận sinh dục của mình, một bà mẹ đã phát hỏang và la mắng con thậm tệ. Bà đã không xem đó là chuyện hết sức bình thường, rằng bộ phận sinh dục cũng như những hoạt động giới tính đều là những điều bình thường của mọi sinh vật, điều quan trọng là nhận thức và hành động như thế nào trước những nhu cầu đó.

Gia đình là vòng rào đầu tiên bảo vệ con trẻ, nhưng khi chính vòng rào đó còn lỏng lẻo thì làm sao bảo vệ trẻ. Giáo dục giới tính, sức khỏe sinh sản cho trẻ nhưng nên chăng, trước hết cần mở ngay những lớp kỹ năng ấy cho chính các bậc cha mẹ. Bởi vì có bậc cha mẹ là thạc sĩ nhưng vẫn lơ là để con gái có bầu đến 5 tháng mới biết!

Theo thống kê chưa đầy đủ của các chuyên viên tư vấn, những bé gái được cha mẹ dạy không nên cho kẻ khác sờ vào chỗ kín của mình thì lại có khả năng chống lại cạm bẫy có liên quan đến vấn đề tình dục.

“Muộn còn hơn không - Bà Nguyễn Thị Thương tha thiết - các tổ chức, đoàn thể cần phải góp tay báo động tình trạng nạo phá thai ở tuổi vị thành niên, phải cung cấp, mở lớp kỹ năng cho cha mẹ, phải gõ cửa ngành giáo dục để đưa vấn đề giáo dục giới tính, giáo dục sức khỏe sinh sản vào dạy đại trà trong chương trình phổ thông, để cứu lấy con em chúng ta không sa vào con đường làm suy thoái giống nòi”!

( SƯU TẦM )

:wink:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi THỦY NGUYÊN
    Đang tải...