Tâm sự người kinh doanh

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi meMINI, 2/6/2007.

1. meMINI

meMINI Thành viên tập sự

Mình mới khởi sự một công việc KD nhỏ và cũng có ý định triển khai bán hàng trên mạng qua các trang web Vd như LCM hay 1 số trang tương tự . Nhưng mấy hôm nay sau khi đọc 1, 2 bài tranh luận mà ít nhiều đều liên quan đến việc KD trên diễn đàn, mình thấy rằng "ảo" mà khốc liệt không kém gì "thật" . Mình cũng thấy run quá . Mình tự đặt mình trong các trường hợp xấu như bị khách hàng chê trách hay bị "ném đá giấu tay" hay bị "bôi nhọ , vu khống" v.v... để tự kiểm nghiệm xem mình có đối phó đc k! Nhưng có lẽ là "Không thể" ! Làm nghề KD không khác j làm dâu trăm họ , sao mà vừa lòng đc tất cả mọi người ! mà thói đời tiếng lành đồn xa, tiếng dữ cũng đồn xa ! Làm sao mình có thể thanh minh hết với tất cả mọi người đc . Mặt hàng của mình cũng đụng hàng với 1 số shop trên này, liệu có thể cạnh tranh lành mạnh và chung sống hoà bình đc k nhỉ ? Chắc cũng khó lắm, ai cũng vì miếng cơm manh áo, thời buổi lại ngày càng khó khăn . Suy đi tính lại mình thấy rằng "thật " hay "ảo" thì vẫn cứ phải đặt "Tín" lên hàng đầu, không QC sai sự thật là đc . Thì cho dù có bị "đánh" hay "ném đá"...gì đó thì trước sau khách hàng cũng hiểu mình thôi ! Giá như có 1 CLB Kinh doanh nhỉ, để mọi người trao đổi, bàn luận, tranh luận . Rồi cứ hàng năm lại tổ chức 1 dịp bầu chọn "Người bán hàng của năm" nữa để khích lệ chị em và anh em đang KD trên này . Trên đây chỉ là đôi điều tâm sự chủ quan của riêng mình thui ! Các bạn thông cảm nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meMINI
    Đang tải...

2. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Đụng hàng thì đã sao hả mẹ nó , mỗi người có một lượng khách hàng riêng , trăm người bán vạn người mua mà . Cứ dũng cảm lên , tự tớ cũng phải động viên mình như vậy .

3. Golden

Golden GV dạy trang điểm

4. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Welcome bạn,

Tớ nghĩ cũng không có gì khó khăn và đáng sợ như bạn nghĩ :). Nếu xác định kinh doanh, theo tớ cần có 1 số tiêu chí: Đam mê, Liều lĩnh, Có kiến thức về kinh doanh, Tính cách, Tâm lý...

Bạn cứ làm thật, làm đúng, mình tin bạn sẽ thành công.

Bạn cứ lo bán hàng đi đã, diễn đàn là 1 xã hội thu nhỏ, mặc dù nó nhỏ nhưng muốn cả xã hội đó care đến nhau là khó đấy, tớ thấy ước mơ này to tát quá :D, thôi cứ mơ ước nho nhỏ là mong diễn đàn ổn định là được ;), vì 1 diễn đàn có rất nhiều người, tính cách thì không thể ai cũng giống nhau và cùng đồng cảm được. Tớ thấy thật sự khó đấy :). và vì người xấu nếu bản chất là xấu thì có đuổi rồi người ta cũng quay lại (...), còn người tốt thì nếu người ta đã quyết định stop không join thì mình có giữ cũng không được hì.

5. Chips

Chips Thành viên sắp chính thức

heheeee..... mình cũng không đủ can đảm để bán hàng trên mang.. mới võ vẽ đăng tin đc mấy ngày mà đã thấy bắt đầu có sự cạnh tranh ko lành mạnh gửi đến mình rồi nên thôi luôn.. thôi cứ người thực việc thực mà lam. hi hi

6. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Hoan hô ý kiến mẹ MINI

7. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Ôi, mình cũng y như mẹMini!

Mình mới chỉ bắt đầu thanh lý hộ hàng cho người thân thôi mà cảm thấy phân vân vô cùng. Về trao đổi với chồng, ông xã bảo rằng người Việt Nam mình thiếu kiến thức kinh doanh và cả văn hóa kinh doanh nên mới cạnh tranh không lành mạnh, nói xấu đối thủ...

Tuy nhiên, đúng như meMINI nói: "Suy đi tính lại mình thấy rằng "thật " hay "ảo" thì vẫn cứ phải đặt "Tín" lên hàng đầu, không QC sai sự thật là đc . Thì cho dù có bị "đánh" hay "ném đá"...gì đó thì trước sau khách hàng cũng hiểu mình thôi!". Tất nhiên mình sẽ phải mất nhiều thời gian để xây dựng hơn nhưng làm như vậy mới thực sự là bền vững.

Vậy nên, mình rất đồng tình với quan điểm của Mẹ của Bống: Sự đam mêm, không ngừng học hỏi, làm thật, làm đúng... sẽ mang đến thành công.

8. therichcafe

therichcafe Thành viên đạt chuẩn

Cây ngay không sợ chết đứng mẹ nó à,

Làm người kinh doanh thì phải cung cấp cho khách hàng những sản phẩm có giá trị với nhu cầu sử dụng của khách hàng, nếu làm được như thế thì ở đâu cũng có thể bán hàng được.

Cũng như chị Cun&Lu, trăm người bán vạn người mua và mỗi người có một lượng khách hàng riêng, khó ai có thể ôm trọn thế giới vào lòng được.

Và một điều tất yếu, khi bạn đã tham gia thương trường thì đương nhiên bạn phải đối đầu với sự cạnh tranh rồi không nên kêu gọi sự bình đẳng bởi bình đẳng nghĩa là không công bằng.

Như nhà mình, tham gia diễn đàn đã được trọn 4 tháng nay. Có người ủng hộ, có người không nhưng mà việc mình mình làm, miễn sao làm tốt nhất khả năng của mình là được.

Chúc mọi người thành công

Sửa lần cuối: 31/8/2007
    Hai Anh thích bài này.
  9. yenhoa

yenhoa Thành viên chính thức

Kinh doanh thật là khó và khó nhất là vượt qua được chính mình, vượt qua được nỗi sợ hãi hay sự tủi hổ. Còn cạnh tranh không lành mạnh hay ném đá giấu tay thì sớm muộn cũng sẽ bị mọi người người phát hiện ra.

10. yenhoa

yenhoa Thành viên chính thức

Nhưng người kinh doanh quan trọng lắm đấy. Không có kinh doanh thì sản xuất sẽ đình trệ, không có kinh doanh người cần hàng sẽ không có còn người sản xuất cũng sẽ gặp khó khăn.

11. Lê Viết Hùng

Lê Viết Hùng Thành viên mới

Kinh doanh quả thật không dành cho người an phận . Phải có máu làm chủ, gan làm giàu và hơn thế nữa là 1 mục đích sống trên cả tiền, trên cả những giá trị vật chất tầm thường ... thì mới thành công được . Đã xác định kinh doanh, ắt có cạnh tranh, tuy nhiên cách vô hiệu hoá cạnh tranh tốt nhất, chính là sự hợp tác với "tư duy WIN - WIN" - "Cùng chiến thắng" . Mình luôn xử dụng nguyên tắc xử thế này trong kinh doanh cũng như cuộc sống, nên mình tin, thành công lớn sẽ đến!

12. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Bác nói rõ hơn tí về nguyên tắc win win của bác cho em tỏ tường tí ạ

13. Lê Viết Hùng

Lê Viết Hùng Thành viên mới

Cái này thì chẳng có gì cao siêu và khó hiểu cả. Trong hợp tác, ai cũng mong muốn mình là người có lợi nên nhiều khi mặc cả, ép giá hoặc cho đối tác của mình những điều khoản khống thuận lợi cho lắm.
    Xuất phát từ quy tắc "luôn đặt mình vào địa vị người khác" mỗi khi tiến hành hợp tác, mình đưa ra những toản thuận mà làm hài lòng cả đôi bên và mục đích là hợp tác lâu dài, thân thiết và trung thành...

14. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Là người không thích kinh doanh và cũng không có năng khiếu kinh doanh, khi tham gia web LCM, tôi chỉ nghĩ và mong đây là một "ngôi trường mở" để trao đổi kinh nghiệm về giáo dục con cái - Nhưng sau đó, xuất hiện các topic về kinh doanh cùng các thành viên là doanh nhân, tôi cũng không phản đối việc này, vì đây là một nhu cầu cần thiết cho cuộc sống ( người cần mua - kẻ cần bán ) mà trang web LCM cũng là một xã hội thu nhỏ, nhưng bên cạnh những shop nghiêm chỉnh, cạnh tranh bằng chất lượng và uy tín, cũng đã xuất hiện những trò cạnh tranh thiếu lành mạnh, điều này không chỉ làm nản lòng nhưng "doanh nhân" chân chính, mà còn bôi bẩn luôn cả một "ngôi trường mở" - Tuy nhiên, đó là điều phải chấp nhận trong tiến trình thương mại hóa và một không gian rất tự do là internet - Tuy nhiên, tôi vẫn mong rằng, những "doanh nhân" chân chính cũng nên biết được thế nào là tính tổ chức của trang web - đã có những topic riêng cho kinh doanh - thì cũng đừng nên post lung tung, quảng cáo thương hiệu một cách tuỳ tiện - như một "doanh nhân" đã nói : cần tôn trọng nguyên tắc win - win ( cả hai cùng có lợi) thì khi chúng ta tôn trọng các thành viên trong diễn đàn, chỉ bằng một động tác: post đúng nơi, marketing đúng chỗ - chưa cần nói đến nội dung chuyển tải, thì cũng đã tạo nên một cảm tình cho người xem rồi.
    Tôi cũng mong rằng, dù không phải là một trang web chuyên về kinh doanh, nhưng với tinh thần và phong cách của những người LCM, chúng ta hãy tạo ra một môi trường kinh doanh uy tín và chất lượng tại đây, tạo được lòng tin giữa các thành viên với nhau, đó cũng là một biện pháp giáo dục con em có hiệu quả !

15. LeGiaHung

LeGiaHung Thành viên chính thức

Em cũng là dân kinh doanh đây,làm kinh doanh cong nhận mệt,căng thẳng nhưng vẫn thích

16. Cunphuongcoi

Cunphuongcoi Thành viên tập sự

Ðề: Tâm sự người kinh doanh

Mình cũng đang có ý định kinh doanh mà thấy càng nghiên cứu càng thấy khó, mà cái tính thì lại nhanh chán nữa chứ :((

17. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Bác này nói quá chí lý .

18. MEBAOCONG

MEBAOCONG

e thì chả bao h quan tâm tới cái trò ném đá, vùi dập ng khác
    kệ,mình cứ chăm sóc tốt topic của mình thì sẽ tốt cả thui

19. hung soa

hung soa Quạt điện ThaiLand

Buôn bán hay kinh doanh là một nghề dễ nhất trong tất cả các nghề bạn ạ. Nếu ko tin bạn cứ thử làm rôĩe thấy mình nói không sai đâu.

Sửa lần cuối: 2/6/2014
  20. minhminh82

minhminh82 Thành viên rất tích cực

Bây giờ kinh doanh không phải dễ nhưng cũng chẳng khó. Vấn đề là phải kiên trì, mn mà nhanh chán thì cũng khó thật.