Trang 1/9 1234567 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 83
    Click:

Cám ơn
    4
    Được cám ơn 28 lần trong 23 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Các món ăn trong tuần

Không biết tình hình ăn uống nhà các bạn thế nào nhỉ ? Mình mở mục này để mọi người tham gia đóng góp ý kiến về thực đơn trong tuần của mỗi gia đình . Trong cuộc sống gia đình thì bữa cơm tối nhà các bạn có quan trọng không ? Các bạn có lên thực đơn cho mỗi ngày không ? và ví dụ thực đơn bữa tối trong 1 tuần của nhà bạn như thế nào ? Mong mọi người đóng góp để trao đổi thêm nhé .

Các đề tài tương tự:
    thay đổi nội dung bởi: Bin 2002, 06-05-2007 lúc 11:37 AM

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    350
    Được cám ơn 1,797 lần trong 490 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Nhà em thì cả ngày mới có bữa tối là đông đủ nên muốn bày vẽ gì thì cũng bày vẽ vào bữa tối, bữa trưa ăn uống đơn giản lắm.

Cũng có tuần thì em lên thực đơn cho cả tuần rồi mỗi sáng chỉ việc mang cái thực đơn đó ra chợ, đỡ phải nghĩ ngợi. Nhưng có tuần làm biếng, tiện gì mua nấy.

Bây giờ đi chợ thì gà, vịt không dám ăn. Rau sạch mua cũng không biết có được sạch thật không. Trâu, bò sợ sán, cá thỉnh thoảng mới dám ăn vì sợ nhiễm kim loại nặng, ô nhiễm. ôi, quanh đi quẩn lại vẫn là thịt lợn, mà cũng chả đảm bảo thịt lợn có sạch không nữa cơ.

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Click:

Cám ơn
    1,915
    Được cám ơn 757 lần trong 589 bài
    Điểm đánh giá
    7 (100%)

Mùa này mình thường mua cá, tôm, cua, hến.... cho bữa tối.
    Cá mua cả con rồi làm sạch, xả đôi, lọc lấy thịt, bỏ riêng đầu, xương, trứng (nếu có) ra.
    Món dễ làm nhất cho nhanh và thường hết trước là canh riêu đầu cá, nguyên liệu cũng đơn giản, ăn cùng bún hoặc cơm.
    Phần thịt cá thì xay nhuyễn, trộn cùng giò sống, thêm hành, thì là, hạt tiêu làm chả cá hấp hoặc viên thả vào canh.
    Trứng cá có thể trộn với trứng gà, vịt để rán hoặc thả vào nấu canh nữa.

Tôm cũng vậy, ngoài cách thông thường là rang, rán, có thể bóc vỏ băm nhuyễn, tráng với trứng hoặc hấp cùng giò sống, rồi đem chiên giòn, sốt cà chua... làm cho bé thấy ngon miệng hơn.

...

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội-Japan
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 51 lần trong 32 bài
    Điểm đánh giá
    0

Các mẹ chia sẻ thực đơn mỗi ngày đi. Ví dụ hôm nay các mẹ thực đơn thế nào? Thực đơn nhà tớ hôm nay đây:
    - Canh bí xanh nấu thịt lợn băm và nấm đông cô tươi
    - Cá hồi rán bơ
    - Rau cải bó xôi luộc
    - Đậu phụ (loại rán sẵn) rưới nước tương và dầu vừng cho vào lò vi sóng quay 2 phút

Đơn giản thế thôi.

Tình yêu thương hay nhẫn nhục, tình yêu thương nhân từ, ko ghen ghét, ko khoe khoang, ko kiêu ngạo, ko khiếm nhã, ko tìm tư lợi, ko dễ nóng giận, ko ghi nhớ việc ác,...

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Click:

Cám ơn
    1,915
    Được cám ơn 757 lần trong 589 bài
    Điểm đánh giá
    7 (100%)

Nhà tớ tối nay ăn thịt băm, rau muống xào tỏi, nước rau muống chua chua với sấu non, đậu rán chấm nước mắm chanh. Tráng miệng bằng cam sành, hihi. Cũng đơn giản, chắc chỉ mất 30 phút nấu thôi.

Click:

Cám ơn
    4
    Điểm đánh giá
    0

Nhà tớ tối nay ăn canh cua mồng tơi, rau đay. Thịt gà kho (vẫn còn từ hôm qua) và dưa cải muối chua xào. Riêng cu Bin được ăn thêm bát tôm hấp. Cũng đơn giản.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 12 lần trong 9 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

Trích Nguyên văn bởi Bin 2002 View Post
    Nhà tớ tối nay ăn canh cua mồng tơi, rau đay. Thịt gà kho (vẫn còn từ hôm qua) và dưa cải muối chua xào. Riêng cu Bin được ăn thêm bát tôm hấp. Cũng đơn giản.
    Hihi còn nhà mình thì rau muống luộc lấy nước vắt chanh, còn rau thì xào tỏi (thế là đc 2 món), thịt kho cá và thêm 1 đĩa dưa chua nhà muối lấy. Hơi đơn giản quá nhỉ, nhưng vì hôm qua ăn món rán rồi nên hôm nay chay tịnh một tý !
    Mình có ý kiến thế này : các mẹ đóng góp thực đơn theo bữa mà các mẹ cho là ngon và dễ chế biến lên dd để chúng mình có thể sưu tầm thành menu cho cả nhà ăn trong tuần nhé ! Nhiều lúc phải lên thực đơn đi chợ thấy cũng oải, quanh đi quẩn lại vẫn bằng đấy thứ ! Có các mẹ góp sức thế nào các bữa ăn gđ cũng sẽ được cải thiện lên nhiều !

Bố ơi, bố bỏ em ra để em nghịch ! Mẹ ơi, kíu em !!!

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội-Japan
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 51 lần trong 32 bài
    Điểm đánh giá
    0

Spam tí: nhìn con gái mẹ Ca Chip mặc bikini điệu quá là điệu. Làm mình thèm con gái.

Rau muống luộc, rau muống xào tỏi, nước luộc vắt chanh, ... thèm quá. Ở bên này, rau muống đắt kinh khủng, chỉ dám nhìn thôi, đã thế là còn bé tí. Mua để luộc cũng phải 2 packs mới đã thèm, còn mua để xào thì chỉ là ước mơ thôi. Thêm nữa, AX nhà này nói riêng và người Nhật nói chung, không bao giờ uống nước luộc các loại rau.

Tình yêu thương hay nhẫn nhục, tình yêu thương nhân từ, ko ghen ghét, ko khoe khoang, ko kiêu ngạo, ko khiếm nhã, ko tìm tư lợi, ko dễ nóng giận, ko ghi nhớ việc ác,...

Click:

Cám ơn
    4
    Điểm đánh giá
    0

Spam tí: rau muống luộc, rau muống xào, nước luộc rau muống vắt chanh, dầm sấu, me chua...là món yêu thích nhất của 2 mẹ con nhà tớ .

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 12 lần trong 9 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

Trích Nguyên văn bởi Adam & Eve View Post
    Spam tí: nhìn con gái mẹ Ca Chip mặc bikini điệu quá là điệu. Làm mình thèm con gái.

Rau muống luộc, rau muống xào tỏi, nước luộc vắt chanh, ... thèm quá. Ở bên này, rau muống đắt kinh khủng, chỉ dám nhìn thôi, đã thế là còn bé tí. Mua để luộc cũng phải 2 packs mới đã thèm, còn mua để xào thì chỉ là ước mơ thôi. Thêm nữa, AX nhà này nói riêng và người Nhật nói chung, không bao giờ uống nước luộc các loại rau.
    Hihi chắc nhà mẹ chưa có babygirl hả, nhà này thì chưa có babyboy, hay là kết làm thông gia đi
    Ở Nhật thì rau đắt là đúng rồi, hình như vitamin cung cấp cho body chủ yếu từ tảo biển phải ko mẹ A&E?
    Nhà mình khoái nhất là rau luộc, nước rau muống luộc thì ko bao giờ ế, ngày xưa các cụ toàn động viên "một bát nước rau bằng 1 thau philatop" mà, cho nên mình cứ cố uống hết nước rau đến nỗi bụng căng như bụng ếch ấy !
    Nghĩ lại, thời bao cấp khổ thật, khổ quá các mẹ nhỉ !

Bố ơi, bố bỏ em ra để em nghịch ! Mẹ ơi, kíu em !!!

Trang 1/9 1234567 ... cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ