Các món ăn trong tuần

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Bin 2002, 5/6/2007.

1. Ca Chip

Ca Chip Thành viên chính thức

Hôm nay tớ hâm lên nên ko phải T7, CN cũng vẫn bày vẽ : mỳ vắn thắn sủi cảo, tranh thủ đãi dì của Chíp mấy bữa kẻo dì sinh em bé xong lại phải kiêng khem đủ thứ.
    @ Hải Anh : vụ gia vị tẩm ướp và các món kiểu Nga ko ngố của bà nghe hay đấy, phổ biến đi. Bà share ít gia vị đấy cho tôi đi nhỉ?
    @ cả nhà : nhà tớ hay ăn món canh sườn sấu : cực kỳ dễ làm : sương ninh hớt bọt lấy nước trong + sấu xanh + mấy lá hành, mùi tau.. thế là măm măm :-D

Đang tải...

2. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Tôi chả có đủ time làm được món sủi cảo hay mì miếc gì. Toàn ra hàng cho nhanh, hihi.
    Gia vị có đấy, hôm nào lên tôi share cho.
    Nếu gọi là tiết kiệm time và công sức thì làm món này nhé: thịt luộc, lấy nước ý nấu canh bí xanh, hihi, tất cả có 10 phút cho 2 món. Ngon, bổ, rẻ.

3. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Tớ hôm nay ăn mỗi một món từ trưa đến tối (vì chồng không ăn cơm tối ở nhà): MIẾN TRỘN. Báo hại bây giờ xót hết cả ruột. Đi ăn ngô luộc đây!!!!! :p

4. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Thế mà món này tớ nghiện lắm đấy, ăn 3 bữa cũng được nhất là trời nóng như hôm nay (hihihi trưa nay cũng vừa ăn miến trộn xong)

5. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Bún bò nữa,. Chẹp, thèm chết mất. Đang giảm béo mới chán.
    Em có 10 bắp ngô nếp ở bãi sông Hồng, vứt tủ lạnh rồi, tối tối vẽ ra rang thơm, ăn dần. hihi, ngon cực.

6. htvh

htvh Thành viên tích cực

Hôm nay nhà các chị có gì?

Hôm nay nhà em có:
    - Chè vừng đen (em toàn nấu chè bằng đường phèn thôi ạ, mát và đỡ béo)
    - Ngọn susu luộc
    - Canh ngao nấu chua (gồm: ngao, sấu, 1 cọng sả, cà chua, vài cọng giá, hành, mùi tàu, rau răm)
    - Bê xào ớt chuông
    - Ổi

Chà, món yêu thích của em đấy, hihi. Em thì không thích ăn thịt lợn lắm nhưng cứ sườn là em lại...:D
    Các chị rán sườn chín xong cho thêm một ít rượu vang đỏ vào đảo cho cạn đi mà xem, ăn ngon tuyệt ạ (em học của 1 bạn trong phòng em đấy :)).

Cũng lại món em thích chị Hai ạ, em ăn cả ngày món này cũng được nhé!

7. htvh

htvh Thành viên tích cực

10 bắp cơ ạ? Nấu chè ngô đi chị :)

8. Ca Chip

Ca Chip Thành viên chính thức

Cho mình hỏi câu này hơi chuối tý : vụ miến trộn ấy làm như thế nào ? Tớ chỉ biết làm miến trộn kiểu Thái nhưng hơi rắc rối, có mẹ nào có công thức đơn giản hơn thì share cho tớ với ! Thank ciu !

9. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Nhà tớ cũng từng làm miến trộn, nhưng mà là miến ngan trộn. Mua ngan làm sẵn về luộc, xong lấy nước nấu măng củ . Thịt ngan thì chặt hoặc lọc xương riêng ra, thịt thái mỏng . Miến rửa qua và ngâm nước 1 lúc, sau đó nhúng vào nồi nước dùng (đã cho đủ gia vị) đang sôi để miến được chín. Vớt miến ra, để ráo nước, rắc thịt ngan lên trên, thêm ít hành, măng củ và xì dầu nêm cho vừa . Khi dùng thì trộn đều miến lên, ai thích có thể vắt thêm miếng chanh cho có vị chua . Làm cũng không lâu đâu các mẹ ạ.

10. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Dưng mà, lại dưng mà, đang rảm cưn, mấy lại, nấu chè này cũng chỉ có mình tớ ăn thôi, anh xã mê món ngô rang hơn, cả cún con cũng thế.

11. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

Mình có món này cũng ngon, nhanh và dễ làm cũng như dễ ăn trong mùa hè:
    - Canh chua thịt bò ( thịt bò 1 lạng thái mỏng + cà chua 2 quả + sấu 3 quả + hành, răm), có thể ăn kèm với rau sống, giá
    - Đậu phụ rán tẩm hành mắm ( rán đậu ko già quá , nhúng vào bát nước mắm pha nhạt đã có hành). Ăn món này mùa hè rất dễ ăn ( đỡ ngấy dầu ăn )
    - Cải chíp luộc
    - Trứng hấp thịt

Các bữa khác có thể thay bằng:
    - cá sốt cà chua
    - Salat dưa chuột + cà chua

Thời gian chế biến chỉ mất 30' cho một bữa cợm
    Để xem mai ăn gì rồi post tiếp nhé

P/S: Các mẹ có thể muối sẵn 1 lọ cà ( nhà muối ngon và sạch hơn, khi chua cho vào tủ lạnh cho bớt chua và ăn được lâu, khi muối cho giềng cho trắng cà + cho thêm tỏi giã cho thơm )

12. Bin 2002

Tiếp tục thực đơn trong tuần. Tối nay nhà mình ăn rau muống luộc, nước dầm sấu . Dưa muối xào lòng và trứng đúc thịt rán . Cu Bin được thêm 1 bát bầu dục nấu .

13. htvh

htvh Thành viên tích cực

Mẹ Bin_2002 làm miến trộn có cho thêm lạc rang giã vừa vừa vào không? Em ăn món ấy lúc nào cũng phải có lạc rang. :)

14. Bin 2002

Nhà mình chưa bao giờ cho lạc vào ăn cùng , hôm nào làm miến trộn sẽ thử làm xem . :tonqe:

15. htvh

htvh Thành viên tích cực

Hôm nào vội em cũng cho trứng với cà chua rồi hấp lên, nhanh lắm :)

Tương tự có món nộm dưa chuột và giá ạ

16. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

Thực ra mùa hè nghĩ món ăn hàng ngày và đi chợ là mệt nhất . Vì mùa hè nóng, ăn uống khó, đứng nấu cũng nóng nên cố gắng chế biến các món bớt dầu mỡ, chế biến nhanh nhỉ . Mình lại mới có bầu nên việc nấu nướng là sợ nhất ( ko nấu thì ăn ngon miệng, nếu đứng nấu khi ăn chẳng được bao nhiêu mà lại sợ mùi )

17. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Em đề nghị các bác hướng dẫn thêm cách nấu nướng để truyền bí kíp của các bác cho mọi người với . Em xin post thực đơn tối nay của nhà em .

Canh : Bí đao nấu tôm khô
    Bí đao bỏ ruột, cắt nhỏ, ướp với bột nêm, muối, hạt tiêu & gừng băm nhuyễn, ướp khoảng 15 phút . Tôm khô ngâm nước cho nở, rửa sạch giã dâp. Nấu nước sôi, bỏ tôm vào nấu sôi khoảng 5 phút cho ngọt nước, cho bí vào, nêm nếm cho vừa, để sôi khoảng 2 phút cho hành lá, ngò vào .

Cá chép kho riềng
    Cá chép làm sạch, cắt khoanh, ướp với riềng giã nhuyễn, riềng cắt miếng, tương hột, mắm, bột nêm, ít đường, dầu ăn, để khoảng 1h. Bắc nồi lên bếp nấu cho ngấm gia vị vào cá, thêm chút nước lèo, nấu cho gần cạn nước .

Mướp xào nấm rơm,
    Mướp cắt xéo, nấm rơm chẻ đôi . Phi hành tím cho thơm cho mướp & nấm rơm vào xào, thêm chút nước lèo, nêm nếm vừa ăn, chờ mướp chín đều, cho hành lá vào .

Tráng miệng : Mận (roi) & táo

18. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Hôm nay em thử làm món cá xay trộn thịt nạc xay và rán. Rau muống luộc trộn chanh + mắm tôm và món thịt rang.

19. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Nhà tớ hôm nay cũng ăn mỗi một món, rất Bắc Bộ: BÚN BÒ KHÔ. Thời gian chuẩn bị rất nhanh, có mỗi món thịt bò phải xào, bún thì phải luộc lên. Còn lại thì có sẵn hết. Chồng cũng thông cảm vì vợ không đứng bếp lâu được, vả lại chồng chẳng biết nấu, nên không có sự lựa chọn nào khác. Phải ăn thôi!!!!!!!!! :p:p:p

20. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Thế em lại cứ nghĩ bún bò khô là của Nam bộ. Hix hix. Nẫn nộn hết cả rồi, chắc lâu ko ăn.