Em là dân "ĂN RAU MÁ PHÁ ĐƯỜNG TÀU" ạ...

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Bốngxinh2212, 26/10/2012.

Từ khi bước chân ra khỏi đất Thanh Hóa và đặt chân lên mảnh đất HN,em đã gặp rất nhiều trở ngại về cái mác dân "Thanh Hóa ăn rau má phá đường tàu" này.ngay hôm đầu tiên đi tìm nhà trọ.em đã rất vất vả,tìm dọc Cổ Nhuế và Nghĩa Tân mà vẫn ko tìm đc phòng trọ nào,chỗ nào cũng bảo hết phòng.Mãi sau 1 chị cũng quê (đang cho ở nhờ mới bảo)."do em nói giọng Thanh Hóa nên họ biết em là người Thanh Hóa,mới ko cho em thuê.".Lúc đó mình ko hiểu nên hỏi chị : "người Thanh Hóa sao người ta lại ko cho thuê phòng?".chị bảo rằng "do họ ghét người Thanh Hóa"..Mình đã rất buồn...
    Đến khi đi học mình bị 1 bạn ngừoi HN rất hay nhại lại cái giọng "dân Thanh Hóa" ngọng ngịu của mình,mình buồn lắm nhưng vẫn ko nói gì..
    lớp trưởng lớp mình là người Thanh Hóa,lớp phó cũng là người Thanh Hóa.Em lớp phó học rất tốt cả chuyên nghành lẫn các môn khác.và điều đặ biệt là "kiểm tra học phần em ko bao giờ cho mọi ngừoi chép bài của em" chính vì vậy mà mới có chuyện 1 hôm mình đang đi qua hành lanh thì nghe bạn Hà Nội nói với mấy bạn "chuyện,nó là người Thanh Hóa mà.nên keo kiệt" Mình ko hiểu em ấy ko cho chép bài của em ấy có gì sai,mà lại lôi quê hương người ta ra nói..từ đấy.trong mắt mình..bạn gái HN trong lớp mình là người ko đẹp.

Dù sinh ra và lớn lên ở Thanh Hóa,.với cái mác gắn đấy mình đã gặp rất nhiều khó khăn trong cuộc sống.Nhưng đấy chỉ là sự khởi đầu...bạn bè mình sau này đều nói "NÓI THẬT,TRƯỚC KHI BIẾT MÀY TAO RẤT GHÉT NGƯỜI THANH HÓA,TIẾP XÚC VỚI MÀY RỒI.TAO THẤY NGƯỜI THANH HÓA ĐÂU NHƯ NGƯỜI TA VẪN TRUYỀN MIỆNG NHAU.THÂN THIỆN,CỞI MỞ,NHIỆT TÌNH VỚI BẠN BÈ,," -->Hóa ra mọi ng chỉ ghét dân "ăn rau má " bọn mình vì a dua,,vì thấy thiên hạ ghét..tất cả chỉ là a dua theo phong trào.
    Mình hay lượn lờ face..có 1 hôm đọc đc trên face của 1 chị.mình cũng rất quí chị qua lcm.tuy chưa gặp mặt nhau,nhưng có chuyện gì mình rất hay tam sự cùng chị.chị cũng hay động viên mìh.nội dung là "đúng là dân hoa thanh quế...rồi bla bala ...chuyện kể về vụ mua Nho,chị thấy bảng bên đường ghi nho Mỹ giá 60k.chị táp xe vào lấy 1kg nho thì cô bán hàng bảo 120k.chị bảo tưởng 60k vì thấy trên bảng ghi vậy.cô bán hàng bảo "đâu,120k cháu ạ.chị nhìn lại thì hóa ra là chữ 60k to đùng,và chữ / 0,5kg bé hơn.chị ấy chỉ nhìn rõ chữ 60k mà ko rõ chữ 0,5kg.." ấy vậy mà chị kêu "chỉ có ở dân hoa thanh quế/..mình thiết nghĩ ai cũng có 1 cách lôi kéo khách hàng.tuy vậy cách làm của cô bán nho dọc đường đây đâu có sai,đâu có lừa đảo ai đâu mà mắng dân Thanh Hóa...?nếu cô ấy ko phải là người Thanh Hóa có chuyện chị viết đoạn stt đấy trên facebook ko? và tự nhiên mình thấy chị KO ĐẸP.mình chỉ vào comment 1 câu trong stt đấy "em cũng là dân hoa thanh quế này chị".và chị ko nói gì.

MÌnh lập topic này là muốn khoe với mọi người..mình là người Thanh Hóa,và mình tự hào là công dân Thanh Hóa,tự hào được sinh ra trong mảnh đất lịch sử, anh hùng xứ Thanh..tự hào với truyền thống yêu nước,hiếu học của dân mình,.tự hào bởi cấu chuyện "ăn rau má phá đường tàu,..mình tự hào được sinh ra bởi 2 công dân lương thiện Thanh hóa,mình tự hào là hậu duệ của 5 anh hùng liệt sĩ trong gia đình (ông ngoại,ông nội,2 bác bên ngoại,1 bác bên nội mình là liệt sĩ)..đấy ko riêng gia đình mình..mà còn rất rất rất nhiều người dân Thanh Hóa hi sinh vì đất nước.
    chỉ mong tất cả các bạn đang adua theo phong trào ghét dân Thanh hóa thì hãy nhìn nhận lại ạ.ở đâu cũng có người xấu,người tốt.,sự phân biệt đấy ko làm chúng mình né tránh,chối bỏ quê hương đâu..bởi chúng mình được sinh ra bởi mảnh đất Thanh Hóa anh hùng.
    Mình tự hào vì mình là dân "ĂN RAU MÁ,PHÁ ĐƯỜNG TÀU".

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bốngxinh2212
    Đang tải...

1. me_cua_bin

me_cua_bin

Ðề: Em là dân "ĂN RAU MÁ PHÁ ĐƯỜNG TÀU" ạ...

Tôi cũng chẳng biết nói với bà như thế nào nhưng từ khi sinh ra đến giờ tôi chưa bao giờ thành kiến về người này dân này, người nọ dân kia đâu nhé, mà ai nói kiểu như thế tôi ghét lắm, đã là người dân VN với nhau thì phân biệt vùng này vùng nọ làm gì chứ, tại sao họ k nghĩ xa hơn 1 tý đi nhỉ, toàn là những người có học hành hết mà. Nói thật, tiếp xúc với bà tôi nhận ra được người dân Thanh hóa ko như những gì tôi đã từng nghe.

AnTam thích bài này.
  2. Ðề: Em là dân "ĂN RAU MÁ PHÁ ĐƯỜNG TÀU" ạ...

cảm ơn bà rát nhiều...bạn của tôi :).

me_cua_bin thích bài này.
  3. me be sin

me be sin Guest

mình cảm thông với bạn. không phải ai ở thanh hóa cũng xấu cũng không tốt.nhưng mình nói thật bạn đừng giận nhé. mình không khinh miệt ai hết. hồi trc khi còn đi học mình có chơi với bạn thanh hóa. mình sống rất vô tư ấy vậy mà bạn ấy lại chơi xấu mình. đến khi đi làm chơi rất thân với 1 cặp chị em thanh hóa. tình cảm chị em rất thân thiết. vậy mà bạn ấy lại ăn cắp tiền của mọi người rồi thấy mình hiền nên đổi cho mình lấy.chị e cô bé ấy 1 mực khăng khăng đổi vạ cho mình. nhưng cái kim trong bọc lâu ngày cũng phải lòi ra thôi.đấy chỉ là 2 trong số nhiều trường hợp mình gặp phải? có thể những người như bạn ở đất thanh hóa không nhiều nên bạn mới nói như vậy. Sinh ra ở đâu không phải là 1 điều xấu. mà mình sống sao cho phải đạo đúng với lương tâm của minh thôi. ở đâu mà chẳng có kẻ xấu người tốt vì thế bạn đừng suy nghĩ gì nhiều. :)

4. mocmeoshop

mocmeoshop Bắt đầu tích cực

chào đồng hương , mình cũng dân " ăn rau má , phá đường tàu "đây. đúng là mọi người có nhiều thành kiến với người thanh hóa nên chúng ta càng phải chứng minh cho mọi người biết nhận đinh về người thanh hóa không phải tất cả đều đúng

5. mẹ Bảo Bối

mẹ Bảo Bối Thành viên rất tích cực

Dù là người dân nào trên mảnh đất Việt vẫn có nét đáng tự hào. Cũng không thể phủ nhận rằng: ở đâu cũng có người tốt và người chưa tốt!

Cơ quan chị cũng có người TH chuyển về - thực sự không muốn nói ra nhưng người này làm xấu mặt em và người dân TH lắm- trực tiếp với chị luôn. Tuy thế nhưng chị có quan điểm: Hợp thì chơi và ngược lại chứ không thành kiến kiểu bè phái, cục bộ...

Hãy tự tin, xóa bỏ suy nghĩ bằng chính vệc làm và lối sống của mình em ạ. Người Tràng An cũng chưa hẳn đã Tràng An - đúng không?! Ở đâu cũng thế!

6. me be sin

me be sin Guest

bác đêm tối mà còn lượn lờ ác thế........

7. lehanako

lehanako Yêu Ỉn Cốm

Nói thực là đến 80% dân tình nhà ta kỳ thị dân ở vùng quê này, mình thì nghĩ vùng miền nào cũng có người nọ người kia, có người tốt có người xấu.....Mình chưa tiếp xúc nhiều với người xứ Thanh mặc dù gốc gác ông bà nội nhà mình ở đó nhưng mình nghĩ có thể dư luận chắc cũng phải dựa trên một thực tế nào đó về đặc điểm tính cách , lối sống của người dân vùng này ..có thể k thấy hợp dẫn đến "không ưa"...Mẹ cháu cũng không nên buồn, như tớ đây chả nói thì thôi chứ mà giơ cái mác "con gái Hải Phòng" ra là thể nào cũng bị nói là ghê gớm, mà nói thật tớ mà ghê gớm thì thế gian này chả còn ai hiền:D...cứ lạc quan mà sống mẹ cháu ạ....:partyman::partyman::partyman:

Maitchc thích bài này.
  8. memeoluoi

memeoluoi Hội KD HÀ NỘI

Bống xinh!
    chị lên hà nội đã hơn chục năm rồi, thật may mắn là chị chưa bị ai đem quê hương ra để chế nhạo hay chê cười trước mặt cả. Chị cũng chả bao giờ mặc cảm mình là người Thanh Hóa cả- Đấy là quê hương, là cội nguồn của mình- Giờ đây mỗi khi nhắc đến quê, đôi lúc chị vẫn thấy rơm rớm , bởi chị nhớ nhà, nhớ quê, nhớ bố mẹ....

Chị cũng chả quan niệm dân ở đâu tốt, dân ở đâu xấu cả..ở đâu cũng có người này người nọ..... chị cũng tự hào về quê hương, nhưng có lẽ chị sắp già rùi, chị chả bao h nói ra được như em nói..... âu cũng là mỗi người mỗi tính nhỉ....;)

Trên này, cũng có một góc nhỏ cho đồng hương thanh hóa đấy... thi thoảng em ghé vào nhà chơi:
    http://www.lamchame.com/forum/showt...ng-Hương-Thanh-Hóa-Anh-Hùng-Đoàn-Kết-Đảm-Đang

9. me be sin

me be sin Guest

hehe. góc to thế mà bác bảo nhỏ? :)

10. memeoluoi

memeoluoi Hội KD HÀ NỘI

người ta đang tâm trạng, đọc comment của mẹ nó phì cười......:D

11. Ðề: Em là dân "ĂN RAU MÁ PHÁ ĐƯỜNG TÀU" ạ...

cảm ơn bạn.ở đâu cũng có ng xấu ng tốt,...bạn đã gặp 1 ng Thanh Hóa nào tốt với bạn chưa?nếu chưa gặp thì hãy cởi mở lòng mình với mọi ng nhé.Bạn sẽ gặp rất nhiều ng Thanh Hóa tốt

12. me be sin

me be sin Guest

hehe. đời còn dài mà bác e cũng chẳng phải ghét gì người dân ở đâu. ai tốt là e chơi hết :)

13. Ðề: Em là dân "ĂN RAU MÁ PHÁ ĐƯỜNG TÀU" ạ...

đúng rồi mẹ nó.Mình đồng ý kiến với mẹ nó

14. me be sin

me be sin Guest

mình có gặp rồi bạn ạ. vì vậy mình mới bảo ở đâu mà chẳng có ng này người khác. vì thế bác cứ vui lên. hay bác làm bạn với e nhé :)

15. mocmeoshop

mocmeoshop Bắt đầu tích cực

ở đâu cũng có người nọ người kia e ạ ! mình cứ vô tư mà sống. Chị thấy vớ vẩn quá !

16. memeoluoi

memeoluoi Hội KD HÀ NỘI

uh, quan trọng là sống vui vẻ, mình mà ghét ai thì chỉ mệt mình thôi nhỉ. Người bị ghét có biết gì đâu;)

Túm lại, ai tốt với mình thì mình chơi, xấu với mềnh thì mềnh gút bai, thế là xong.

17. me be sin

me be sin Guest

bác mới tham gia diễn đàn ạ. chào mừng bác nhé..:-\"

18. Ðề: Em là dân "ĂN RAU MÁ PHÁ ĐƯỜNG TÀU" ạ...

hehee..tớ luôn lạc quan mà.chứ có phải có vì cái mác Thanh Hóa mà ko lac quan đâu.tớ lập topic là muốn nói với mọi ng tớ rất tự hào là ng thanh hóa mà..hình như mẹ nó chưa đọc topic của tớ :).

lehanako thích bài này.
  19. me be sin

me be sin Guest

chuẩn bác ạ. ai cùng tốt hết thì thiên hạ đã thái bình :)