Hoi Ve Thuoc Ha Sot Cho Con

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Su*yeu, 30/9/2009.

1. Su*yeu

Su*yeu Thành viên sắp chính thức

co me nao biet loai thuoc nao ha sot nhanh ma ko anh huong den suc khoe cua be ko chi cho em voi.Be nha em sot ong noi be di mua tiffy dang sỉo cho be.nhung doc cai to huong dan em thay no co nhieu thanh phan qua co ve ko ok lam.em chua co kinh nghiem cac me chi cho em voi nhe.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Su*yeu
    Đang tải...

2. MẹMinhĐức

MẹMinhĐức Thành viên nổi tiếng

Mình hay cho bé nhà mình dùng babyflex để hạ sốt. Bé có vẻ hợp với thuốc này kể cả khi bé bị hắt hơi sổ mũi màkhông sốt mình cũng cho bé dùng. Nhưng theo mình dùng thuốc hạ sốt khi con bị sốt cao để cho nó hạ bớt rồi phải đưa con đi khám BS xem bé bị sốt do nguyên nhân gì. BS khám sẽ kê đơn thuốc nếu bé bị sốt do viêm nhiễm thì phải dùng kháng sinh kết hợp mẹ nó ạ. Dùng kháng sinh đúng bệnh thì bé sẽ hạ sốt ngay thôi chứ con bị sốt không chỉ dùng mỗi hạ sốt là khỏi đâu.

ỦnỈn-TomySu*yeu thích.
  3. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Khi con sốt trên 38,5 độ, mình vẫn cho con dùng efferangan gói sủi hoặc viên đạn đút đít (tùy theo cân nặng của con mà dùng liều lượng cho phù hợp).

Paracetamol khá là an toàn cho trẻ, bài tiết qua nước tiểu, ít hại gan và thận. Paracetamol là tên biệt dược, tên thuốc chứa chất này tốt nhất là Efferalgan của bọn Bristol Myers Squibb. Đừng mua loại của hãng khác nghe các mẹ, kể cả hãng nào có tên tuổi cũng thế vì riêng biệt dược Paracetamol, BMS là nhất. (Sưu tầm)[/I]

Su*yeu thích bài này.
  4. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Ngoài ra, nếu con sốt dưới ngưỡng dùng thuốc hạ sốt trên, tớ cho con uống nước lá diếp cá, cũng hạ sốt tốt lắm.

Su*yeu thích bài này.
  5. MeBaoLam

MeBaoLam Thành viên tập sự

Bé nhà bạn được bao nhiêu tháng tuổi rồi ? Bé có hay bị sốt ko ? Theo như kinh nghiệm của mình thì bé nhà mình chộm vía từ khi sinh ra đến giờ chưa một viên thuốc nào vào bụng cả. Bây giờ cháu được 18 tháng rồi, cũng có bị sốt nhưng theo kinh nghiệm dân gian mình hay dùng cây nhọ nhồi, giã và đắp vào thóp, vào gan bàn chân rồi tay nữa, kết hợp uống mấy giọt nước của cấy đó khi mình giã í. Hoặc lá dấp cá cũng được. Sốt hay kèm theo sổ mũi mình hấp mật ong với lá húng chanh hoặc quả quất hay lá xương xông. Rất hiệu nghiệm đó nha.
    Nếu ko kịp thời có những cây đó lúc nào trong nhà cũng phải có miếng dán hạ sốt để trong tủ lanh, khi thấy bé có hiện tượng nóng sốt là hạ nhiệt ngay, sau đó theo dõi nhiệt độ nếu hạ thì chỉ cần làm như mình nói trên là ok ko cần phải thuốc đâu. Còn ko thì chắc chắn phải gặp BS rồi. à hoặc là có viên đặt hậu môn giảm sốt nữa đấy. Càng hạn chế cho bé uống thuốc càng tốt bạn ạ.

Su*yeu thích bài này.
  6. Su*yeu

em cam on loi khuyen cua cac me nhe.lam me ma vung qua nen phai tham khao y kien cua cac me chu nghe ong noi be (toan nghe tu van cua hang ban thuoc) nen em ko yen tam.lai con bat 6 tieng uong 1 lan ko sot cung uong de don con sot hic.cam on cac me nhieu

7. ngoc long

ngoc long Thành viên mới

minh thi toan cho be uong paracitamon dang goi sui bot .tuy theo so kh cua be ma cho uong.

Su*yeu thích bài này.
  8. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Mình thì đơn giản hơn, khi con sốt trên 38 độ cho uống thuốc Babyplex của VN sản xuất, đóng thành từng túi nhỏ, mua cả bọc 10 túi có 5000 đ hay sao đó, thành phần trong đó có cả Paracetamone rồi kết hợp với chườm mát, mặc quần áo thoáng, thường là cởi quần bé chỉ cho mặc áo mỏng thôi. Mình nghĩ các mẹ không nên cho con thuốc Efferangan có vẻ nặng quá. Mình chỉ cho viên đút hậu môn khi cháu sốt trên 39 độ thôi loại 150 mg đấy.

Su*yeu thích bài này.
  9. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Bé nhà mình được kê Tylenol dạng siro rất dễ uống, 4-5h/lần, chỉ uống khi sốt 39 độ, nếu cặp nách thì 38.5 nhé. Thời gian này dịch sốt xuất huyết các mẹ phải lưu ý nhé, bé nhà mình có triệu chứng gần như viêm hô hấp: ho, thở gấp, sốt, lúc trước còn sụt sịt. Cuối cùng hoá ra sxh đấy, tội cho con khám tư ko xn ghi viêm hô hấp trên uống ks đấy.

Sửa lần cuối: 7/10/2009
    Su*yeu thích bài này.
  10. haiphongboy

haiphongboy Thành viên chính thức

Uống viên sủi không tốt cho gan và dạ dày đâu

11. haiphongboy

Si rô jecus của ấn độ, nhãn màu vàng, chai thủy tinh, nước màu xanh dễ uống cũng tốt lắm đóm người lớn mà viêm họng cũng dùng được.

Su*yeu thích bài này.
  12. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

nghĩa là thuốc chữa viêm họng, cảm cúm hả bạn

13. Su*yeu

con em co 1 lan kham tu cung the day.ma ba bac si chi kham 5 phut roi cho 1 dong thuoc nen phai len mang tham khao cac me

14. Su*yeu

cai nay co tac dung ha sot giam ho a?

15. haiphongboy

Đúng vậy, kể cả khi thấy thời tiết thay đổi cứ cho bé uống, sẽ ko bị viêm họng, sổ mũi uống cũng được, người lớn uống cũng tốt.

16. Uyên Thảo

Uyên Thảo Bắt đầu nổi tiếng

dùng thuốc hạ sốt còn tùy thuộc vào tuổi của bé nữa,như bé nhà em hồi 1 tháng tuổi nằm o bv FV,bi sốt la bsi cho uống efferalgan 80mg(gói màu hồng) là hết liền mà không ảnh hưởng đến bé. khi về nhà bsi cũng kê đơn thuốc như vay,lúc nào đo nhiệt độ thấy >=38,5 là cho bé uống liền.

17. Nhim09

Nhim09 Thành viên chính thức

thuốc hạ sốt

Các mẹ chỉ nên cho con uống thuốc hạ sốt nếu nhiệt độ của bé từ 38oC trở lên. Truòng hợp bị sốt đơn thuần, chỉ nên cho bé uông paracetamol với hàm luong hoạt chất tùy theo cân nặng (80mg, 150mg, 250mg...), không nên cho con uống các thuốc có nhiều thành phần như tiffy, decolgen.... Efferalgal cũng có hoạt chất là paracetamol nhưng là tên biệt duoc. Vì vậy, đã uống thuốc có hoạt chất paracetamol (cũng được gọi là acetaminofel) rồi thì không cho con uống thuốc có hoạt chất này nữa nhé vì nếu uống quá liều rất nguy hiểm, kể cả đối với người lớn. Thuốc này đuọc sản xuất dưới nhiều dạng khác nhau: viên nén, viên nén bao film, siro, bột, sủi...