Các mẹ đọc xong sẽ cuời té ghế mất? Bi hài chuyện về người giúp việc!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi me_soctx, 1/11/2012.

1. me_soctx

me_soctx Một ngày..Tớ giúp đc bạn!

Hiiiiiiiii. Chào cả nhà! Chuyện là nhà mình đã hơn 6 năm rồi sống chung với người giúp việc. Từ khi cô công chúa lớn ra đời cách đây 6 năm đã phải tìm người giúp việc rồi. Bi có, hài có chuyện về người giúp việc. Nhưng mình nhớ nhất là câu chuyện về người giúp việc đầu tiên, nhiều lúc nghĩ lại cứ ngồi cười một mình. Hôm nay nhân tiện mấy chị e vừa "buôn dưa lê" về người giúp việc của nhà mình, mình xin chia sẻ câu chuyện thật 100% về người giúp việc đầu tiên của nhà mình, câu chuyện này mình đã từng chia sẻ trên trang cá nhân nên mình chỉ việc copy lại thôi.
    Câu chuyện như sau:

Bi hài chuyện người giúp việc
    Hôm nay, nhân tiện tâm trạng đang bức xúc vì bà giúp việc xin về nhà 1 tháng thăm con gái đẻ đứa thứ 2, mình chui vào Blog xả stress bấy lâu. Bạn bè mình nó cứ bảo mình phải viết một bài về chủ đề này gửi báo mới phải. Sẵn có tý máu văn chương ngày xưa rơi rớt lại, xin viết lại câu chuyện hành trình tìm kiếm, đào tạo người giúp việc ( sau đây mạn phép gọi là osin như thiên hạ vẫn gọi) của nhà mình.
    Từ khi mình sinh con gái đã phải tính đến chuyện tìm người giúp việc, sinh con ra rồi, niềm vui chưa tày gang đã tính đến phải tìm làm sao cho được một bà giúp việc chăm con tốt. Mình chỉ được nghỉ 4 tháng, vì vậy tháng thứ 2 sau khi sinh bé mình đã phải bắt tay vào cái công cuộc tìm kiếm osin. Hai vợ chồng huy động tất cả mọi lực lượng có thể, ông bà, chú bác nội ngoại cùng tập trung giải tin khắp nơi trên địa bàn tỉnh quê mình (vì hai vợ chồng đi suốt, chỉ có người giúp việc ở nhà nên muốn tìm người cùng quê, dù sao cũng mang tính chất cây nhà lá vườn cho yên tâm). Kiếm tìm mãi rồi cũng ra một vài đối tượng, nhưng với các yêu sách khác nhau: bà thì bảo là đợi làm xong mùa, bà thì bảo là cho tiền thuê người gặt, gặt xong thì mới lên được, bà thì bảo phải chờ cho đứa cháu cứng cáp, rồi tiền lương này nọ....tất cả những lý do đưa ra đó vợ chồng mình chấp tất, nhưng kẹt một nỗi là chẳng ai có thể thu xếp lên ngay được, mình lại đang muốn lên luôn để huấn luyện cho quen, với lại mình cũng còn bận sổ sách làm ở nhà nữa nên cần có người đỡ.
    Tập I: Ca bất thường
    Rồi như bắt được vàng, chị mình gọi điện bảo " Tìm được rồi, bà này không chồng, đang đi đập đồng nát, sắt vụn thuê, ngày nào có việc thì làm không thì ở nhà, ngày họ trả có 8 nghìn đồng" Mình cũng thắc mắc là: tại sao bà ấy không đi giúp việc lương cao (lương gv thời điểm 2007-2008 dao động từ 700 000 đ - 1000 000 đ) mà nhiều người đang rất cần phải tìm ráo riết thì nhận ngay một câu trả lời rằng " Bà ấy có đi bế mấy chỗ nhưng không làm nổi nên phải về, hơi hâm hâm một chút, nhưng thật thà". Một hồi suy nghĩ: thôi thì méo mó có hơn không, cũng tìm hết cách rồi, cứ cho bà ấy lên đây để thử việc và đào tạo xem thế nào, mình vẫn khoái cái tiểu tiết không chồng (tức là không vướng bận, yên tâm công tác đây), và thật thà (có thể yên tâm giao nhà, giao con để đi làm). Mình chốt hạ luôn. Vậy là ok, đầu tuần "hàng" sẽ lên.
    Hôm bà lên, mình thấy cũng được đấy chứ nhỉ, nhìn bà ấy cũng đâu đến nỗi, ngày xưa con gái chắc cũng ổn, vậy mà không chồng, cái tên Lấp Lánh cũng hay, độc và lạ. Bước đầu thế là được, còn hâm thì xét sau. Bài học đầu tiên là giới thiệu qua việc nhà cửa, các thao tác hàng ngày...biết các bà ở quê lên, mình cũng tỷ mỷ từng tý, nhẹ nhàng nói là bà nếu không biết gì thì cứ hỏi đừng ngại, vợ chồng cháu như con cháu bà thôi, cũng từ quê lên đây lập nghiệp chứ xa lạ gì đâu. Bà ấy tỏ ra vui vẻ thoải mái lắm.
    Bữa ăn đầu bà ăn 4 bát cơm đầy, mình lấy làm ngạc nhiên, nhưng vẫn động viên bà ăn mái thoải đi, đừng ngại gì, như thế mới có sức khoẻ, chứ bà ốm ra cũng chết. May quá, bà hiểu ý, thế là thay vì việc cơm và thức ăn thừa liên miên thì nay nồi xong luôn được sạch bong. Mình chưa dám giao bất cứ việc gì cho bà, mình cứ để bà ăn chơi theo dõi mình làm tất cả các việc cho bà quen vài ngày đã. Bé nhà minh thời kỳ đầu lại hay thức đêm, thế nên đêm nào cũng mệt nhoài vì phải thức chơi và nói chuyện với con nó mới không khóc, bà thì đi ngủ từ sớm xong cũng biết ý bảo là 12h đêm thì gọi bà dậy bế đỡ cho, nhưng bà vừa nằm thì bắt đầu một dàn hơp xướng của phanh hơi phanh đĩa, lên dốc, xuống dốc, đủ cả...thế là lại một đêm trôi qua mình thức trắng còn bà thì kéo bễ đến sáng luôn. Rồi muốn bà đỡ hộ tý bếp núc nhưng dạy mãi mà bà không biết tắt mở bếp ga, thôi thì mình làm cho nhanh. À, có một hôm cho con đi tiêm phòng gần nhà, mình làm sẵn su hào ở rổ bảo bà ở nhà chỉ việc cho vào nồi để lên bếp luộc. Khi mình vừa về đến cửa nhà khói bốc nghi ngút, khét lẹt, mình đẩy cửa chạy luôn vào bếp, ôi thôi cháy đen nồi su hào rồi. Mà bỏ ra thấy su hào có miếng ở trên thì sống nguyên, miếng dưới thì cháy đen, lấy làm lạ hỏi bà thì bà cũng không biết, sau rồi mình vận toàn bộ trí thông minh mới nghĩ ra đựơc nguyên nhân là không đổ nước và bà cũng công nhận và kèm theo một câu là: tại mình không dặn tớ là đổ nước. Lạy hồn...

Bình thường tất cả quần áo người lớn nhà mình cho hết vào máy giặt, nhưng có ít đồ của bé cho vào máy nó nhàu nhĩ nên muốn giặt bằng tay. Cái này thì mình giặt cho bà ngồi xem mấy ngày rồi mới giao việc. Mình cũng chủ quan nghĩ là cái này đơn giản thì không phải bàn thêm. Rồi mình thấy quần áo còn nguyên mùi xà phòng, con bé ngứa ngáy khi mặc phồng rộp hết cả, rồi có một vài chiếc còn bị mủn ra. Thế là mới nghĩ đến việc xem bà giặt thế nào, mình cứ để bà giặt và đứng ngoài nhìn vào, kín đáo thôi không sợ bà tự ái thì chết. Bà giặt cả khăn lau mặt và quần áo bẩn của bé luôn một thau, điều kinh khủng hơn là bà giặt độc có mỗi nước, bà cho bột giặt vào vừa giặt, vừa rũ bằng chính thau nước đó, còn nguyên bột giặt cứ thế vắt mang phơi. Choáng, hèn chi... vẫn kìm chế và nhẹ nhàng bước vào bảo (học tính kìm chế ở chồng nhé, chồng bảo là người ta không chồng con, cùng quê có gì em bảo nhẹ nhàng, không họ tự ái): Bà ơi, bà phải giặt ít nhất là 3 lần, khi nào nó hết nước bột giặt, tức là nước nó không lên bọt nữa thì là sạch, mình nhảy vào giặt lại cho bà quan sát. Bà ừ ừ, gật gật tán thưởng lắm, vậy là lần sau mình có thể yên tâm khoản quần áo của con rồi. Thế mà hiện tượng con bé sau khi mặc quần áo bà giặt vẫn tiếp tục ngứa ngáy, không cải thiện, đã có lúc mình nghĩ co khi nó bị dị ứng hay gì đó, nhưng để chắc ăn mình vẫn ngó lại xem bà giặt thế nào. Đúng là pó tay rồi, bà giặt kỹ thật, vò đi vò lại, vò tái vò hồi, còn hơn cả mình bảo là chỉ giặt 3 lần, đằng này bà vò đến cả chục lần, nhưng hỡi ôi bà chỉ vò trên "nền nhạc cũ", vẫn chỉ mỗi cái thau nước ấy bà không thay nước mới và cứ thế ngồi vò rồi lại văt mang phợi. Sau bà lý giải là do ở quê bà giặt ở ao quen rồi, mà giặt ở ao thì đâu cần phải thay nước. Công mình công cốc rồi........

Mua cho bà một bàn chải đánh răng, dặn bà buổi sáng đánh răng cho sạch sẽ, ai dè bà bảo từ bé tới giờ tớ chưa đánh răng bao giờ. Suýt ngất...nhưng nhanh chóng lấy lại thăng bằng và bảo rằng: từ mai cháu sẽ dạy bà đánh răng, sau này bà phải cho bé ăn, tiếp xúc với bé nhiều nên đánh răng cho vệ sinh. Bà vui vẻ đồng ý , đươc cái bà chẳng bao giờ tự ái và cũng chịu khó học hỏi lắm nhưng mỗi tội như chị mình bảo thì...hâm thật, mà tiếp xúc lâu thấy là còn hơn thế nữa, hình như bà hơi 'thiểu năng trí tuệ". Sáng dậy, 6 giờ sáng mình dậy giục bà ra để dạy đánh răng, mình xả đầy 1 thau nước, lấy 1 cái cốc xả nước đầy vào, dạy bà bóp tuyp lấy thuốc đánh răng...tất cả các động tác, chải trong, chải ngoài, tay cầm cốc nước như thế nào, tay cầm bàn chải ra sao, lấy thêm nước vào cốc như thế nào, rồi quay ra thau nước xả sẵn rửa mặt ra sao. 3 buổi sáng liền mình với vai trò cô giáo dạy đánh răng buổi sáng bất đắc dĩ. Rồi hôm thứ 4 mình mệt quá vì phải thức với con cả đêm, để bà tự đánh. Lúc mình dậy hỏi bà đánh răng chưa, bà bảo tớ đánh rồi, đến lượt mình ra vệ sinh răng miệng, thấy cốc của bà vẫn úp khô ở đó biết bà không đánh răng và nói dối mình. Cũng biết nói dối rồi đấy....hơi bực nhưng vẫn nhẹ nhàng bảo: bà không đánh răng là không đươc đâu, bà có đánh răng đâu. Bà không nói sao và ấp úng một câu rằng: tớ định đánh nhưng mà khó đánh quá, mình dạy tớ quên mất phải làm thế nào rồi...Con lạy ông và ông vải sao con khổ thế này, đêm thức cùng con gái cả đêm, sáng dậy thì phải dạy bà giúp việc đánh răng, kể ra đây thiên hạ nó bảo con này điên mất. mà điên thật rồi, nhưng tính vốn thương nguời thì biết làm sao, thôi thì cứ cố thêm xem thế nào. Lại đến hẹn rồi lên, tiếp tục sáng đặt con ngủ rồi mò dậy làm bác sỹ nha khoa tiếp...rồi mệt quá bà muốn đánh thế nào thì đánh, ông xã cũng thương bảo thôi, phiên phiến thôi em ạ. Sau này mới thấy dạy bà đánh răng còn khó hơn dạy con gái 2 tuổi của mình, chỉ dạy cháu 2 lần là tự đánh ngon lành rồi.
    Do thức nhiều nên mình thấy mệt mỏi, lại không ăn được, đêm chỉ có 2 vợ chồng thay nhau, còn bà thì ngủ. Rồi có đêm mình không thể cố được nữa gọi bà dạy bế đỡ, bà cũng hăng hái ra phết, (không phải mình không muốn bà bế mà mình thấy về đêm bà cứ lập cà lập cập , đi không vững chỉ sợ làm rơi con bé, mình có thắc mắc với chồng thì hai vợ chồng cho rằng bà có vấn đề về dây thần kinh gì đó...) Đoán thì cứ đoán, nhưng cũng không rõ thực hư thế nào, hôm đó phó thác nó cho bà bế, mình nằm thiếp đi, ông xã cũng thiếp đi, tiếng khóc bé con to dần làm mình mở mắt ra. Trời.. bà đang nhảy nhảy dọc nhà, như cầm 1 vât gì đó vừa nựng vừa tung lên, thế kia thì nó sóc bụng chết mất, thảo nào nó có khóc đêm đâu, mà hôm nay khóc to thế. Mình vùng dậy đỡ vội con bé, dặn bà là bế cháu đừng sóc cháu trên tay ầm ầm như thế nó sợ, mà ăn no thì còn chớ nữa. Sau này khi bà về mới té ngửa ra là cái bọc hôm bà mang ở quê lên để gầm giường bà ngủ là RƯỢU, mà cả 4 lít RƯỢU cơ cả nhà ạ, vì nghĩ đồ đạc riêng tư nên mình không hỏi và cũng chẳng để ý, thì ra đêm nào bà cũng dậy uống r*** nên mới lảo đảo, lập cập, phê phê thế, chứ có phải dây thần kinh như vợ chồng mình suy đoán gì đâu. Bà nghiện r***, lúc bà về là làm được hơn 1 tháng mà uống hết sạch 4 lít r*** mang lên, vì sau bà nói hai vợ chồng mắt tròn, mắt dẹt nhìn nhau. Choáng váng

Mình có việc phải ra ngoài, mà giao cho bà trông thì không yên tâm, thế là mấy hôm trước đấy dặn bà là cháu sẽ ghi lại số ĐT 2 vợ chồng cho bà, để có việc gì bà còn gọi khi cháu đi vắng. Kẹt một nỗi là bà "hơi" biết chữ nên đọc chữ "Tác" ra chữ "Tộ", ông xã nghĩ ra một cách là ta cho học thuộc và nhớ phím của số ĐT, thế là lại chiến dịch vừa bế con vừa dạy bà học thuộc số ĐT, ghi cho bà một số ĐT và dạy bà đọc từng con số một. Rồi khi nào rảnh lại kiểm tra bài, vậy mà chẳng lần nào bà nhớ nổi, mặc dù học trò này rất cố gắng, nhiều buổi sáng cũng dậy ngồi bên cửa sổ ê a ôn bài, trong khi mình đang ôm con ngủ bù. Nhưng khổ nỗi, nằm ngủ cũng không yên tức điên người làm mình phải nhổm dậy đính chính, vì bà ôn bài đấy nhưng toàn đọc luyên thuyên chẳng chính xác, mà mình lại là dân kế toán nên mắc bệnh nghề nghiệp đã là con số thì phải chính xác. Thành ra không ít lần mất giấc ngủ vì cái sự nghiệp ôn bài buổi sáng của bà.
    Đã đến lúc than với ông xã là em mệt lắm rồi, không chiu được hơn đâu, có khi cho bà nghỉ thôi. Nói đến đây hai vợ chồng đều thương và "tiếc". Tiếc vì bà vẫn còn "mặn nồng" lắm, muốn gắn bó với gia đình mình lắm, bà bảo là: chồng con bà không có, anh em thân thích cũng không, bà ở đây cả đời cũng được, một năm bà chỉ về 1 ngày giỗ mẹ, mà nếu cần bà không về cũng được. Ở với cô chú thích lắm, tôi béo lên mấy cân, ai đến cũng khen béo trắng ra, có làm sai gì cô chú cũng không mắng mỏ gì cả, tôi nghĩ mà cảm động. Tôi đã đi 2 nhà nó chửi tôi ghê lắm...rồi bà bảo yên tâm là tôi cố gắng làm được, cái việc trông con này nó không thuộc về Kỹ thuật thì tôi làm đựơc, tôi chỉ sợ những việc thuộc về Kỹ thuật thôi. Ặc ặc, chết mất. Bà còn phát ngôn hùng hồn với ông xã mình rằng: ở thế này thì sướng thật, giờ cô chưa đi làm thì có cô ở nhà, bao giờ cô đi làm chú lại ở nhà thì tôi chẳng có gì mà lo (chẳng là mấy lần mình phải đi có việc không yên tâm bà ở nhà nên ông xã phải nghỉ ở nhà trông con thế nên bà nhầm tưởng là "cô đi thì chú ở nhà"). Trời ạ! cô đi làm chú mà ở nhà thì thuê người giúp việc làm gì, ở nhà bế con cho nhanh.
    Tiệc vẫn chưa tàn, chỉ đến khi mình hướng dẫn bà pha sữa cho bé, mình chỉ rõ rằng bao nhiêu nước nóng+bao nhiêu nước nguội, rồi mình để bà thử làm và nhìn xem thế nào. Tá hoả, lạy trời, lạy phật bà chỉ rót mỗi nước sôi và tống sữa vào...hết hồn, thôi thế này thì phải "chia tay hoàng hôn" vậy, không thuốc nào chữa được rồi, không nuối tiếc đươc nữa, kẻo có ngày "Tình thương vô ý gây lên tội" thì mất gỡ.
    Quyết định cho bà nghỉ đươc đưa ra sau qúa trình "thử lửa" hơn một tháng, để tránh bà tự ái mình bàn với ông xã là bảo có người họ hàng lên giúp nên không phải thuê người nữa, bà tỏ vẻ tiếc nuối nhưng vẫn không quên bày tỏ thiện chí là :bất cứ lúc nào cô chú cần người cứ gọi tôi, dù làm ở đâu tôi cũng về vì tôi "xúc động" vì cách đối xử tử tế của cô chú. Bà nói thế, mình mới thấy mình tốt thật, mặc dù chẳng tốt như bà nghĩ, bà có biết là để không nói nặng lời với bà cháu đã kìm chế, có lúc tưởng "nhồi máu cơ tim" rồi. Thôi thì dù sao cũng người quê, ngoài thanh toán tiền xông xênh tròn 2 tháng, mình bảo bà thích mua gì để làm quà "đưa nàng về dinh" cho đỡ áy náy, bà bảo là: thích cái lọ nước mắm nhà cô ăn, "chim su" gì đấy, bà bảo là nước mắm ấy ngon lắm, cả xóm có người đi Hải Phòng về cho bà một chén, bà để dành ăn mãi, nghĩ cũng tội nghiệp thật, vì không khôn nên mới khổ vậy. Tưởng gì chứ nước mắm bà thích thì dẫn bà đi mua, dẫn bà ra cái siêu thị gần nhà mua cho ít bánh kẹo cho bà về thắp hương vì cũng sắp đến ngày giỗ mẹ bà và chai nước mắm, về bà suýt xoa mãi là cái chai nước mắm này ngon để dành thỉnh thoảng mới ăn. Nghe đâu bà về, mang cả bánh kẹo, đi bộ mấy km xuống cho mấy đứa cháu mình bảo là quà mình mua cho, và tỏ vẻ cảm kích. Kể ra bà ý cũng biết nghĩ hơn nhiều kẻ có học ấy chứ, chỉ tội bà không thể làm được chứ không thì cho bà ở đây thì hết phải lo lắng chuyện giúp việc xin nghỉ dài ngày, bỏ bom giữa chừng. Nghe đâu bà Lấp Lánh đã đi lấy một ông Trung Quốc qua mai mối, vậy là về cuối đời cũng có một mối tình vắt vai thế là cũng có chỗ nương thân rồi. Còn mình, khi bà về rồi lại tiếp tục công cuộc tìm kiếm người giúp việc, mặc dù vậy nhưng sau khi đưa bà ra xe mình cảm thấy như vừa trút được một gánh nặng mà lâu nay mình cố đèo bòng...thở phào nhẹ nhõm. Còn nữa....

Ghi chú: Đây là câu chuyện thật 100% của nhà mình me_soctx, không hề thêm bớt tình tiết nào, có nhiều bạn hỏi để thẩm định lại câu chuyện nên mình một lần nữa khẳng định "Đây là chuyện thật nhà mình"

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_soctx
    Đang tải...

2. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

Ðề: Nơi các mẹ nhỏ to chuyện về người giúp việc

Nhà em cứ tự làm hết cố gắng vất vả chút chứ k thích có người lạ ở trong nhà

me_soctxlevinh05 thích.
  3. me_soctx

Nhà e hiềm nỗi hai vợ chồng đều đi làm về muộn lắm, với lại con thì còn nhỏ quá chưa đi lớp được, tập 2 cũng mới đầy năm thôi. Đành phải vậy!

4. me_soctx

Hum nay trả lương bác gv. Ui hqua mình mới nhận lương, tối nay lại ra đi 3tr. Giữa thời buổi ktế suy thoái này, có lẽ đây cũng là cái nghề an toàn và lương cũng ổn.

5. MeMT

MeMT Thành viên chính thức

Đọc truyện của mẹ nó mà mình buồn cười chảy ra nước mắt.

me_soctx thích bài này.
  6. me_soctx

uh. Thấy mẹ nào cũng căng thẳng bán hàng, chạy doanh số nên mình mới pose câu chuyện nhà mình cho cả nhà được mẻ cười thư giãn chứ!

7. soho soho

soho soho Thành viên mới

:) Buồn cười thật và cũng thấy thương thương cô giúp việc :)

me_soctx thích bài này.
  8. me_soctx

ối trời ơi! mai được nghỉ roài, chiều này cả phòng oải việc lun. Tớ cũng thương bà ý lắm chứ, nhưng biết làm sao. Pha sữa nuớc sôi cho con tớ u thì tớ sợ quá trời lun...ko còn cách nào khác! hu hu

Sửa lần cuối: 2/11/2012
  9. meoluoi1107

meoluoi1107

đọc câu chuyện của chị chủ top mà muốn té ghế quá, mong chị sớm tìm được người giúp việc ung ý

me_soctx thích bài này.
  10. me_soctx

Té ghế chứ, từ giờ đến cuối chiều tớ đang rảnh đây nên ngồi đây up cho các mẹ nó đọc thư giãn cuối tuần vậy. Coi như tớ mang nụ cười tới cho các mẹ, đó cũng là niệm hạnh phúc của tớ.

Lacrimosatb thích bài này.
  11. me_soctx

Hiiiiiii. Thanks, hiện tại thì tớ đã tìm được người gv cũng khá ưng ý rồi (tự mình cho là ưng ý thôi, chứ ko thể như mình muốn được). Người gv nhà tớ còn nhiều chuyện hài hước dài tập lắm, từ từ tớ chia sẻ cho cả nhà, không cười nhiều quá ko thở được thì chít.

12. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

đọc mải miết hay ghe cơ mà cũng tội bà osin.Có ai muốn làm người thế đâu chứ hix

me_soctx thích bài này.
  13. me_soctx

Rất tội là khác ấy, thế nên tớ và xã mới tìm hết cách dạy bà ấy làm nhưng mà sức mình cũng có hạn!

14. me_soctx

Ngày nghỉ ở nhà thoải mái thật! Có gv cũng đỡ mệt đi bao nhiêu, cũng phải cảm ơn mấy bác gv mới phai111111!

15. HaLien

HaLien LIFE IS NOT EASY

Giá mà nhiều thời gian hơn thì đỡ phải có giúp việc các mẹ nhỉ

me_soctx thích bài này.
  16. me_soctx

Mai e đi công tác tối thứ 5 mới về cơ, nếu ko có gv ca này chỉ có mà ngồi khóc thui!

Sửa lần cuối: 3/11/2012
  17. mt_hoa

mt_hoa Thành viên chính thức

đọc câu chuyện của chị buồn cười quá đi mất.

me_soctx thích bài này.
  18. me_soctx

hiiiiiiiii. Còn nhiều Ca lắm, nhưng mọi chuyện tớ nghĩ lại đều thấy dễ thương và có thể thông cảm được, tớ cũng may mắn chưa gặp phải đối tượng nào "bản chất ko tốt" cả!

19. huyen_trang_247

huyen_trang_247 Dì của Xuxu và Lala

Chị em sinh đôi nên bà nội bà ngoại góp sức trông cháu hết. May các bà có thời gian và thay nhau dc. Cũng mệt các bà nhưng ko muốn thuê giúp việc vì sợ các cháu ảnh hưởng tính cách và thói quen nhiều khi không tốt của người ngoài. Với lại người khác trông con không xót bằng mình dc.

me_soctx thích bài này.
  20. me_soctx

Nhất nhà mẹ này roài còn gì. Có hai bên nội ngoại phụ giúp còn gì bằng, vậy làm luôn vài đứa cho thích. Mình thích nhiều con lắm nhưng mà...chỉ 2 là vừa tải thôi, quá tải tội bọn trẻ!