3 tháng cuối: Hỏi kinh nghiệm các mẹ ốm nghén phải truyền dịch

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Chíp xinh, 11/6/2007.

1. Chíp xinh

Chíp xinh Bắt đầu nổi tiếng

Mình muốn hỏi kinh nghiệm các mẹ có bầu mà nghén đến độ không thể chịu đựng nổi, phải truyền dịch.
    Mình nghén quá, không ăn uống gì được, cứ ăn vào là nôn ra hết . Đi khám, bác sỹ có kê cho uống Primperan 10mg, nếu không thấy đỡ thì truyền dịch Ringerlactate.
    Theo các mẹ có nên truyền dịch không ?
    Mình còn thấy bảo truyền đạm hoa quả cho đỡ mệt nữa, không biết nên thế nào nhỉ . Các mẹ giúp mình với .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chíp xinh
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Chào Chip xinh,

Chia sẻ với nỗi khó nhọc của bạn trong lần bầu bí này. Mình thì may mắn không bị ốm nghén như bạn nhưng có người nhà từng bị như vậy. Cô mình cũng không thể ăn gì và phải truyền dịch liên tục nhưng đến khi sinh bé thì được những 3,6kg. Giờ cu cậu được 3tuổi rưỡi rồi, rất khỏe mạnh. Vậy nên bạn đừng lo lắng nhé.

Về việc có nên truyền dịch hay không thì mình nên tuân thủ chỉ định của bác sĩ. Chỉ có qua thăm khám, bác sĩ mới là người biết rõ nhất bạn có cần truyền dịch không.

Chúc Chíp xinh mẹ tròn con vuông.

3. debui

debui Thành viên rất tích cực

Chi Chip xinh
    Em may thang dau bi om nghen khung khiep lam chi oi ,nhung Bac si ho khong cho trueyn dich gi ca . co loai sua dac biet ma chi uong vao co the thay the duoc tat ca cac thuc an khac,minh chi can uong sua thoi ,chi thu uong laoi sua nay xem sao . Den khoang thang thu 3 le het met,het non mua.....thay khoe lam.Hoac la sang som chi moi thuc day,dung buoc ra khoi giuong lien ,ma nam nghi sau do an 1 hu da -ua tu tu vao .Tuy kho chiu nhung ca ngay chi cam thay khoe ,khong bi non nua .Chuc chi mau khoe

4. Chíp xinh

@canh cut xinh: Bạn ơi, tớ cũng đi khám và bs kê đơn truyền dịch Ringerlactate đấy . Nhưng có 1 vấn đề là trong viện không nhận truyền, tớ phải tự đi nhờ ở ngoài . Như vậy thì tớ lại không yên tâm lắm, tớ muốn truyền trong viện lại không được .
    Thế cô của bạn truyền dịch ở nhà hay vào viện nào ?
    @debui: Bạn ơi, bạn cho mình tên sữa đó được không ? Mình sẽ cố gắng uống thử xem sao . Cám ơn bạn nhiều

5. tram_hb

tram_hb Thành viên mới

Chào Chíp xinh
    Trước đây mình cũng bị nghén suốt 4 tháng đầu, nặng đến mức không thể bò dậy khỏi giượng Mình uống các loại thuốc đều không ăn thua, về sau Bs cho mình truyền 2 chai /ngày + tiêm thuốc chống nôn mình mới đỡ mệt hơn nhưng vẫn chỉ ăn được tí tẹo đồ nguôị thôi, toàn ăn mía và ngô thay cợm Hết 4 tháng thì tạm ổn hơn, mình cũng kg ăn được nhiều nên chỉ tăng tổng 11kg. Thế mà con mình vẫn 3.3kg và khôn rất sớm . Bạn cứ yên tâm nghỉ ngơi nhé .
    À mình quên mất, khi đó BS đề nghị mình nhập viện nhưng nhà mình kg có người vào viện cùng được nên mình xin điều trị tại nhà, mình ra phòng khám tư gần nhà truyền cũng không có vấn đề gì vì đây chỉ đơn thuần là dung dịch điện giải chống mất nước, không lo vấn đề shock phản vệ đậu

Sửa lần cuối: 12/6/2007
  6. Chíp xinh

tram_hb ơi, thế bạn cũng truyền dịch Ringerlactate à ?

7. tram_hb

tram_hb Thành viên mới

Khi đó BS chỉ nói mình truyền 01 chai muối + 01 chai đường/1 ngày. Mình ra phòng khám tư báo lại như vậy, người ta tự mua dịch cho mình. Bạn thử hỏi ở hiệu thuốc xem thuốc này là loại gì nhé.

8. debui

Cac chi men
    Em khong biet ben benh vien phu san minh kham thai nhu the nao,nhung ben day lich kham thai cua em nhu the nay ne:
    Tu thang 1 den thang thu 8,Bac si bat buoc thai phu cach 4 tuan la phai den kham thai 1 lan .Moi lan kham nhu vay la bac si lam so theo doi can nang me,baby,do chieu dai baby,dau,chan,tay,tim,nuoc oi.......Con rieng nguoi me moi lan kham la thu nuoc tieu,thu mau,kiem tra hueyt trang,am dao,do hueyt ap,can nạng,roi sieu am.
    Em vua can thai (thu que)la di kham lien,luc do la ong bac si cho em tat ca nhung Vitamin nay de uong ne.Ma em doc tat ca cac bao chi cung noi chat nay rat la quan trong cho cac ba me mang thai .VitaminB6 ,B12,Folsaeure.Folsaeure rat la quan trong ,co nhieu o trong nuoc cam .Em cung bi oi mua,so mui com (an com hong duoc) ,nhung ong bac si khueyn la khong nen uong thuoc chong non ,vi no se lam met nguoi me them .Roi ong cho em 1 chai dau hieu Frei (MasageÖL) dung de thoa bung moi ngay(khong phai dang kem ma dang dau),em thay dau nay rat la tot vo cung do cac chi,den gio bung em hon 6 thang ma van trang,trong,khong co bi cang cung.......Roi den thang thu 3 thi ong bac si cho em thuoc Magnesium(tri vop be ,tri tao bon ).Tom lai la hien gio moi ngay em uong B1,B6,Folsäure,Magnesium,dau ca vitamin E.Nhung thu nay toan la Vitamin khong co hai gi cho baby ca.Em cung doc bao thay thai phu khong nen sieu am thuong..nhung bac si ben day lai khac bat buoc minh phai sieu am 4 tuan mot lản roi den thang thu 8 thi 2 tuan mot lan ,roi den thang thu 9 la moi tuan moi kham..
    Ngoai ra o VN em nghe noi khong duoc an chuoi,nhung o ben day lai bat em an chuoi,an tao ,an Schokola moi ngay .Chuoi thi minh xay nhueyn ra ,pha chung voi sua tuoi ,giup tri tao bon,tieu hoa,vop be.Con tao ,Schokola thi em khong an duoc ,ngan lam,em ghet ngot lạm
    Ah chi Chip xinh hoi em loai sua do ,ten la Fresubin(co du mui vi cam,chuoi,vani,Schokola)1kcal/ml.Em nho ben minh co ban o hieu thuoc tay.Chi thu hoi xem .
    Do la qua trinh em mang thai ,bac si kham ......em chia se voi cac chi .

9. Chíp xinh

Cảm ơn Debui nhé, thế bạn đang ở nước nào vậy ?
    Mình sẽ thử đi tìm sữa Fresubin xem ở VIỆT NAM có không . Đây là dạng sữa tươi hay sữa bột hả bạn ?
    Mình tìm trên mạng, có đúng nó là hình này không ?

10. debui

Chao chi Chip Xinh
    Em dang o nuoc Duc ,em moi qua dinh cu duoc 10 thang thoi .
    Dung loai sua do do chi .Chi tim o dau ra hinh nay hay qua vay?em chi uong nhung thang dau bi om nghen ,roi sau do em khong co uong nua ma co gang an thoi .Vi khi chi uong loai sua nay vao no lam chi no ,khong cam thay met va doi .Chuc chi luon manh khoe nhe.Chi da sieu am chuảco biet trai hay gai chua?

11. debui

day la dang sua tuoi ,tuy kho uong,nhung theo em thi thay khoe lam .