7 tháng tuổi vẫn chưa mọc tóc chưa moc răng

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi liebepham, 1/10/2009.

1. liebepham

liebepham Thành viên mới

Các mẹ ơi cho mình hỏi. Con gái mình 7 tháng tuổi rồi mà vẫn chưa có tý tóc nảo cả, răng cũng chưa mọc :confused: Liêu có phải do thiếu canxi không nhỉ. Hôm trước mình nghe ai đó mách là cho uống vitamin A gì gì đó thì sẽ mọc tóc#-o. Con gái gì mà trọc lốc như con trai, ai cũng hỏi thằng cu nhà e mọc mấy cái răng rồi ?????:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi liebepham
    Đang tải...

2. Bomekuty

Bomekuty Banned

Mình tưởng thiếu canxi thì uống vitamin D chứ nhỉ? Bạn cho bé đi khám bác sĩ xem. Bé nhà mình 12 tháng mới mọc răng nhưng tóc thì ngay từ khi mới đẻ ra đã đầy rồi, mỗi tháng phải cắt 1 lần.

3. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Đúng là thiếu canxi phải bổ sung vitamin D chứ ko phải A đâu bạn ạ. Ku nhà mình gần 8 mons rùi mà cũng đã thấy cái răng nào đâu. Bạn thử kiểm tra xem bé nhà bạn có các dấu hiệu: ra nhiều mồ hôi trộm, rụng tóc (chứ ko phải tóc ít từ bé đâu nhé), hay giật mình, khóc đêm thì mới là thiếu canxi. Nếu bạn lo lắng quá thì cho đi bác sĩ khám là chuẩn nhất. Ku nhà mình đợt 4 tháng cũng bị rụng tóc, bsĩ bảo thiếu canxi nhẹ nên bổ sung 1 đợt là ok. Chúc bé hay ăn chóng lớn nhé

4. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Con mình gần 18 tháng rồi mà tóc vẫn ít vô cùng nè, bạn xem cái avatar thì biết ấy :)

5. liebepham

liebepham Thành viên mới

Cám ơn các mẹ đã tư vấn, bé nhà mình từ lúc đẻ ra đã ít tóc rồi, bé cũng hay ra mồ hôi trộm. Luc 2 tháng tuổi bé hay giật mình nên bác sĩ viện nhi cũng kê thuốc canxi uống trong vòng 01 tuần, từ đó đến nay mình cũng không cho cháu uống nữa. còn VITAMIN D cũng cho uống mỗi ngày 01 giọt mà lúc nhớ lúc quên. Mấy hôm nay thay đổi thời tiết bé lai ho sổ mũi rồi viêm họng, chán quá. Mình nghe nói có ong bs nào ở phố Hàm long chữa bệnh này triệt để lắm có mẹ nào biết không? HÌnh như tiêm một loại vắcxin nào đó thì phải.

6. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Do thời tiết đấy mẹ nó ạ. 2 mẹ con nhà mình mấy hôm nay cũng sụt sịt suốt. Mình ko nghe nói có loại vacxin nào mà chữa triệt để bệnh này cả. Nếu có thì tốt quá vì nhà chồng mình có zen viêm mũi dị ứng. Cứ thay đổi thời tiết là lăn ra sụt sịt ốm hết cả. Đến là chán. Mẹ nó thử nghiên cứu xem nhé. Có gì ới mình với

7. hachi08

hachi08 Thành viên chính thức

hihi, bé nhà tớ cg ít tóc lắm, gần 8 tháng mới mọc răng. Mẹ nó ko phải lo lắng đâu, tớ nghe các cụ nói là mọc răng chậm thì nhanh biết đi. Tớ có đọc ở đâu đó nói là cho con uống sinh tố thì sẽ mọc tóc đấy, mẹ nó thử cho con uống nhiều sinh tố xem sao, tớ cg thỉnh thoảng xay sinh tố cho con uống đấy. Đợt này trộm vía cg mọc khá nhiều tóc rùi, răng thì toàn "tỉa" 1 cái 1 thôi. Con gái tớ ra đường mặc váy rùi thế mà vẫn có ng hỏi là con trai or con gái? Rồi lại có ng hỏi thằng bé này mấy tháng rồi? Làm mẹ nó nẫu hết cả ng.

8. ngocamtu

ngocamtu Thành viên chính thức

Cháu thiếu canxi sẽ chậm mọc răng,tóc thưa thớt,ngủ hay giật mình hay khó ngủ,... Thiếu canxi thì cần bổ sung canxi, vitamin D, kẽm,mange và cho cháu phơi nắng nữa nha mẹ nó!

9. betunxinh

betunxinh Thành viên rất tích cực

ui, bé nhà mình 10 tháng rùi mới chịu nhú 1 cái răng, tóc cũng ít lắm, nhưng bé vẫn phát triển đều, không được bụ lắm nhưng rắn rỏi.
    Bạn đừng quá lo lắng nhé!

10. thienthandangyeu

thienthandangyeu Thành viên mới

mẹ bé ơi!
    Đừng lo nhiều quá,mỗi bé có đặc điểm riêng mà.Hàng xóm nhà mình có bé hơn 10 tháng mới bắt đầu nhú cái răng đầu tiên, nhưng sau đó thi lại lên liên tục, có đợt lên 2-3 cái hành sốt quá chừng.Nếu mẹ lo bé thiếu chất nên chậm mọc tóc và mọc răng thì cho bé hầm xương cho bé ăn dặm thêm cháo hoặc bột thử nhé.Mẹ sẽ không lo bé thiếu canxi nữa. Chúc mẹ vui và bé khỏe nha.

11. thuvt

thuvt Chuột yêu của mẹ

cu nhà tớ 10thang mới mọc răng, mọc 1luc 4cai luôn, sốt đùng đùng 2ngay, từ 10 tháng đến 16 tháng chả mọc thêm cái nào, 17 tháng mọc luôn 6cái, cả răng hàm, chả theo trật tự nào đâu, tùy từng đứa thôi.ytam đi các mẹ

12. liebepham

liebepham Thành viên mới

cám ơn các mẹ đã tư vấn nhé. Mấy hôm nay thay đổi thời tiết bé lại xổ mũi hắt hơi rồi lại h, rồi lại tống kháng sinh. Mình thấy mệt mỏi cái điệp khúc này quá cơ, nhìn con gầy ho rồi nôn ra hết mà thấy xót xa, stress không muốn làm gì nữa.Nhìn sổ y bạ mà ngán ngẩm, trung bình 1 tháng đến thăm bs một lần

13. meyeubechip

meyeubechip Thành viên tích cực

Ôi bé nhà mình bị rụng tóc và lúc nào cũng thấy để mồ hôi. Ra là thiếu canxi..... Mẹ cháu vốn đã thiếu canxi nay cả cháu cũng thiếu. haizzz.... Mai lên lịch cho bé đi tắm nắng. Đợi 24 này đi chích ngừa sẽ hỏi thăm bác sĩ luôn. Đấy mọi người thấy hình không? Tóc rụng nhìn cứ như đầu hói ấy. Hồi sanh ra thì ai cũng bảo sao nhiều tóc vậy... Bây giờ thì thưa thớt. Bé sắp tròn 3 tháng.

14. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

con em tháng đầu mới đẻ đêm nào cũng vật lộn với nó, cứ ngủ đc 10' lại dậy khóc, hồi đầu mới nuôi con stress kinh khủng vì ko hiểu nguyên nhân làm sao
    từ ngày chị dâu em mách cho uống vitamin D Aquadetrim trộm vía đỡ hẳn, do thiếu vitamin d nên ko hấp thu đc canxi------>dẫn đến tình trạng đau nhức xương nên quấy khóc, thương con quá, hix

15. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Con mình 5 tháng rồi mà tóc cũng lơ thơ lắm, nhưng không bị rụng, không biết có phải là thiếu canxi ko nữa. Mùa đông sắp đến mà đầu trọc lóc thế thì rét lắm đây.

16. tomatoes

tomatoes Thành viên tập sự

7 tháng: Nghệ thuật lặp lại

Mẹ hãy sẵn sàng nhấn nút “tua” lại đi. Sau đây là những bước phát triển của một bé 7 tháng tuổi.

Bạn đã biết bài hát nào bé thích nhất chưa? Hy vọng là bạn cũng thích bài đó vì bạn có thể được yêu cầu hát lại cả ngàn lần - và khi bạn hát xong, bé sẽ “van xin” bạn hát tiếp.

Các bé thơ, (cả bé tuổi chập chững và tuổi đi nhà trẻ) rất thích đoán trước. Điều này cho bé ý thức về điểm mạnh và khả năng thông đạt “Xem con thông minh chưa nào. Con biết cái gì sắp xảy ra đó”

"Mẹ hát nữa đi vì con muốn thế mà". Và trong khi bạn hát thì bé đang chơi. Tuyệt, giờ chơi giúp bé rất năng động. Cho bé một số hình khối mềm, có thể cầm nắm được hoặc một bộ tách chén có thể xếp được vào với nhau và xem bé chộp lấy những món đồ khó với tới, kéo chúng lại gần, nhai chúng, chuyền chúng từ tay này sang tay kia và có thể xếp đống chúng lại và đập chúng văng ra với một tiếng ré lên thích thú. Bé sẽ rất thích nếu mẹ xếp các món đồ lại, xây thành hình tháp để cho bé bé đập ngã nó ra.

Bạn có thể thấy là khả năng mới biết ngồi thẳng và thoải mái tạo ra sự khác biệt thật sự: hai bàn tay bé rảnh để luôn tay chộp và chạm, xếp và phân loại, đánh rơi và nhặt lên các đồ vật.

Bé cũng có thể tập trườn hoặc bò (một số bé làm cả hai động tác này cùng lúc), vậy hãy thử làm những việc mà bé có khả năng thực hiện được. (Cách thử tốt nhất: Nằm trên sàn và bò quanh phòng để bạn có thể thấy ánh mắt nhìn của bé dõi theo).

Hai bàn tay và đầu gối của bé không chỉ là phần cơ thể cần tập luyện trong tháng này. Cái miệng nhỏ xinh của bé cũng bận rộn. Những chiếc răng đầu tiên (thường là mấy cái răng trong) có thể bắt đầu mọc, nếu chúng chưa mọc hồi tháng trước. Bé đã sẵn sàng ăn nhiều loại thức ăn đặc, từ những chất lỏng đặc nhuyễn cho đến nhiều loại thức ăn đủ loại vui mắt khác. Bé thích nhai bánh quy, bánh gạo nguyên chất hay bánh mì giòn (đặc biệt bé cắn bánh để tạo âm thanh rôm rốp). Bạn cũng có thể cho bé dùng chén - một sự khởi đầu thật sự giúp bé chuyển hẳn khỏi việc dùng chai.

17. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

em thấy bác sĩ bảo trẻ em ít tóc quá cũng là 1 dạng của thiếu can xi đấy ạ