Các mẹ ơi giúp em với, con em đi ị phân xanh lè

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hamy211, 14/6/2007.

Tags:
  1. hamy211

hamy211 Bắt đầu tích cực

Các mẹ nào có kinh nghiệm chỉ em với, em thấy con em dạo này đi ị, phân xanh lè (xanh thẫm như màu lá cây ý) nhưng thành khuôn và mệm Như thế là bị sao hả các chị ? Trước chỉ uống sữa không thì em thấy chỉ bị xanh một ít lúc đầu thôi còn sau vẫn vàng nhưng từ khi cho ăn dặm (bột + củ quả + rau) thì thấy đi ngoài phân xanh lè, không biết thế nào nữa, em lo quá:sad::sad::sad:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hamy211
    Đang tải...

2. thanhhuyen

thanhhuyen Thành viên tập sự

Chắc kg sao đâu! Có thể do bé ăn rau, hoặc do bé tước mọc xương gì đó .Bé nhà mình thỉnh thoảng cũng bị thế

3. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Bạn bình tĩnh đi, bé không sao đâu.

Khi bé chỉ uống sữa, phân sẽ màu vàng, giống hoa cà hoa cải. Còn khi ăn dặm thì phải có màu xanh là đúng rồi, nhất là thời gian đầu, khi hệ tiêu hóa của bé chưa quen với thức ăn mới.

Quan trọng là phân bé đi thành khuôn thôi.

4. dochoithongminh

dochoithongminh Banned. Cẩn thận - Người này không trung thực

Theo mình biết, bé đi ngoài phân có màu xanh đen là do bú sữa bột công thức có bổ sung sắt. Do em bé của bạn còn bé (5thang), lượng sắt dự trữ do mẹ truyền cho từ lúc trong bào thai vẫn còn nên bé ko hấp thụ hết lượng sắt mà sữa bột công thức cung cấp. Ngoài ra nếu bạn đã cho bé ăn dặm thì các loại rau có màu đậm cũng có thể làm cho phân của bé có màu sẫm hơn. Nếu bạn quá lo lắng thì có thể xin tư vấn ở một BS nhi khoa nào đó.

Bạn thử tham khảo các bài viết này xem nhé.
    I.Thức ăn vào đường tiêu hóa sẽ được thấm mật, có màu xanh của bilirubin. Trong quá trình tiêu hóa, bilirubin sẽ chuyển hóa thành stercobilinnogen (có màu vàng), vì vậy nên phân có màu vàng. Trong một số trường hợp, phân xuống ruột quá nhanh, bilirubin không kịp chuyển thành stercobilinnogen nên phân có màu xanh.
    BS Minh Nguyệt, SK&ĐS

2. Phân không bình thường

Trừ trường hợp cháu bé đi táo hoặc đi tướt, còn những NGÀY BÌNH THƯỜNG, PHÂN CHÁU CÓ THỂ NHƯ THẾ NÀO ?

PHÂN MềM, íT - Chứng tỏ sự tiêu hóa BÌNH THƯỜNG.

PHÂN Có CHấT NHầY TRắNG HAY XANH - Rối loạn tiêu hóa hoặc Bé bị sổ mũi. Nếu sự hô hấp cháu vẫn bình thường mà lại đi phân nhầy thì cần phải nói cho bác sĩ biết vì cháu có thể bị RỐI LOẠN NGAY Ở MÀNG NHẦY CỦA RUỘT.

PHÂN Có Mủ - Nếu trong chất nhầy lẫn TRONG PHÂN, CÓ CẢ MỦ THÌ CHÁU ÐÃ BỊ VIÊM Ở một bộ phận nào đó của cơ quan tiêu hóa. Mủ là các bạch huyết cầu, các vi trùng đã chết lẫn với các mảnh niêm mạc bị bong ra.

PHÂN Có MáU - Nếu bạn thấy tã hay trong "bô" của cháu bé có máu, hoặc rõ hơn là có máu chảy ở HẬU MÔN CỦA CHÁU BÉ RA, CẦN PHẢI ÐƯA cháu tới bác sĩ ngay. Nên giữ tã lại và lấy một ít phân trong bô vào một lọ nhỏ đã rửa sạch, mang tới bệnh viện để làm xét nghiệm.

Nếu cháu bé vẫn khỏe bình thường, không sốt thì trong đoạn trực tràng có thể có một cục thịt thừa (pô líp). Bác sĩ sẽ giải quyết bằng một cuộc phẫu thuật nhỏ.

Việc lấy nhiệt độ cho cháu bé bằng đường hậu môn cũng có khi làm trực tràng bị thương nhẹ (dù nhiệt kế không bị vỡ). Vết thương như vậy cũng mau lành.

Ngoài ra còn có các nguyện nhân khác như: cháu bé đi táo, đi tướt, làm ruột bị tổn thương nhẹ. Trường hợp này, phải chữa bệnh táo hay đi tướt.

Một khả năng nữa cũng có thể xảy ra là cháu bị lồng ruột.

* PH?N XANH - Phân xanh không hẳn là điều đáng lo ngại vì chỉ thể hiện việc di chuyển quá nhanh của chất thải qua ruột, làm cho phân không đủ thời gian có được mầu bình thường. Hơn nữa, nên chú ý rằng việc ôxy-hóa của phân trong không khí ngoài trời, cũng có thể làm phân của cháu bé có màu xanh.

PHÂN XáM - Cháu bé ăn sữa bò cô ÐẶC CÓ THỂ LÀM CHO PHÂN CÓ MÀU XÁM.

PHÂN MầU NhạT HOặC MầU TRắNG - Phân mầu trắng có thể là biểu hiện của gan hoạt động yếu, có bệnh gan hoặc tắc ỐNG MẬT Ở CÁC TRẺ SƠ SINH.

PHÂN Có MầU SắC - Rau, củ cải đường, cà rốt đều làm cho phân có mầu sẩc của chúng. Chất sắt làm phân có màu đen.

Nếu bạn thấy phân của cháu bé khác thường, nên lấy mẫu, và mang tới bác sĩ để nếu cần thì làm xét nghiệm.

(Y khoa net)

3. Cây cỏ làm thuốc: Cỏ sữa lá nhỏ, vú sữa đất, thiên căn thảo, nhả nậm mòn, nhả mực nọi (Thái).

* Mô tả : Cây nhỏ, sống hàng năm, có nhựa mủ. Thân, cành mảnh, màu đỏ tím, có lông rất nhỏ. Lá mọc đối, hình bầu dục, mép có răng cưa, mặt dưới có lông. Cụm hoa mọc ở kẽ lá thành xim ít hoa. Quả nang, có lông. Hạt nhẵn có 4 cạnh rõ.

* Mùa, Hoa quả : Tháng 5 - 10.

* Phân bố : Cây mọc hoang khắp nơi, ở bãi cỏ, ven đường xe lửa, mép sân gạch ...

* Bộ phận dùng : Toàn cây. Thu hái quanh năm, tốt nhất vào mùa hạ, rửa sạch, dùng tươi hoặc phơi khô, sao vàng.

* Thành phần hóa học : Toàn cây chứa 5, 7, 4-trihydroxy flavon-7, glucosid, tinh dầu.

* Công dụng : Chữa lỵ trực khuẩn, mụn nhọt, thiếu sữa, tắc tia sữa, băng huyết, trẻ em ỉa phân xanh. Ngày 20 - 30g dạng thuốc sắc; trẻ em 10 - 20g. Phối hợp với rau sam liều lượng bằng nhau để chữa lỵ. Giã đắp chữa bệnh ngoài da, vết thương. Còn dùng diệt sâu bọ.

daudaucanthobucuatom thích.
  5. mẹ Nhót

mẹ Nhót Guest

Ðề: Các mẹ ơi giúp em với, con em đi ị phân xanh lè

ÔI em google thì thấy bài này, mấy hôm nay Nhót đi ị lỏng, mà có lúc lại xanh nè. Nhót bú mẹ + con đang ăn dặm, cháu ăn cháo với rau là chính, thi thoảng mới ăn đạm
    CÓ sao ko các mẹ nhỉ?

6. BoBo1901

BoBo1901 Thành viên chính thức

không sao đâu bạn, bé đi phân xanh là do bé ăn nhiều chất xơ, phân thành khuôn là tốt rồi.

7. KO2 THẢO

KO2 THẢO Thành viên tích cực

mẹ nó qua nhà mình hoặc vào viện bạch mai (khoa vi sinh)lấy men tươi về cho cháu uống nhé,men rất tốt cho hệ tiêu hóa của trẻ.

8. mẹ Nhót

mẹ Nhót Guest

Nhà em trước cũng mua 1 hộp để phòng nhưng ko dùng đến quá hạn lại bỏ đi rồi, để em ngâm cứu xem, chiều nay con mà đỡ thì thôi, ko thì lại cho uống men BM :D

9. daudaucantho

daudaucantho Mẹ bé Mây

ôi sáng nay con em cũng tự dưng đi cái uột chút phân xanh có lợn cợn mấy miếng nho nhỏ như rau í, bé còn bé mẹ đa số, bú sữa CT rất ít vì mẹ ngày đi làm 2 giờ. Em lan man thì đọc được bài này, hi vọng con gái k sao.

10. bangmailinh

bangmailinh Thành viên chính thức

bé nhà mình truoc cung thi thoang co phan xanh nhu the!nhung ko sao dau!!!hom nay chau cung dang bi di ngoai!!!mong con gai minh va be nha ban mau khoi!

11. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Phân có mầu xanh cũng ko sao đâu ah, quan trọng là phân có thành khuôn ko, độ kết dính của phân thế nào, khi thả vào nước có bị rã luôn ra không thôi, nếu không bị rã mà vẫn khuôn là okie mà. Bé ăn dặm nên ị sẽ có cả mầu của đồ ăn vào mà.

12. mecuasai

mecuasai Thành viên mới

Lại học hỏi thêm được kinh nghiệm nữa. cảm ơn các mẹ nhá.