Kinh nghiệm: Làm gì khi trẻ hay bị viêm họng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi gai1con, 4/10/2009.

1. gai1con

gai1con Thành viên sắp chính thức

Mình oải quá, bé con nhà mình từ khi đi nhà trẻ được 1 năm ốm liên miên. Tháng này 3 lần uống ksinh rồi. Toàn viêm họng, ho rồi viêm phế quản, đợt này lạibị viêm hạch. Toàn uống ksinh kiều cao thôi, zythromax, augmetin chán lắm. Thành thử cả năm nay ko hề lên cân người bé như kẹo. Mình đã phòng bị cẩn thận lắm rồi nào là mật ong chanh, nước muối sinh lý.... Chán quá vào đây bán than với các mẹ để xem có ai có cách gì ko.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi gai1con
    Đang tải...

2. trakina2008

trakina2008 Thành viên tập sự

bé mới đi nhà trẻ phải làm quen với môi trường mới nên rất hay bị bệnh.sống ở môi trường tập thể nên cũng hay bị lây bệnh từ những bé khác nên bạn phải có phương pháp tăng cường sưc đề kháng cho trẻ,để bé ốm nhiều quá và dùng nhiều kháng sinh la rất không tốt.nên bổ sung cho bế các loại vitamin,đặc biệt la vitamin c.có thể bổ sung bằng cách ăn uống hàng ngày hoặc cho bé uống các loại thuốc bổ trợ.mình hay cho bé nhà minh uống supbikiz.mình thấy rất tốt.nó vùa bốung đầy đủ các vitamin cần thiết ma có thể ăn uống ko thể bổ sung đủ lại con co các men víinh tôt cho trẻ dùng kháng sinh dài ngày như con minh và con bạn.uống vào mình thấy bé ăn khỏe hơn và cũng ít bị ốm kiểu ho,sốt,viêm họng hay các bệnh thoong thường khác.mong la bé nhà bạn cung khỏe mạnh và hay ăn chóng lớn

3. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

Các mẹ cho mình hỏi là cho bé uống canxi kéo dài có được ko, mình cho bé uống canxi corbie (chả nhớ có chính xác ko ) hết 1 hộp lại nghỉ 1 thời gian, lại uống 1 hộp, 3 đợt rồi, giờ ko biết cho uống tiếp có sao ko ?

4. shoptretho

shoptretho Banned

Trẻ hay bị viêm họng

Bé nhà mình sau 6 tháng là cũng hay ốm lắm, mà cũng toàn là viêm mũi họng. Khi cho bé đi khám, thấy các bé khác cũng thường có triệu chứng giống nhau như sổ mũi, ho, hắt hơi....
    Sau đó dần dần mình cũng rút ra kinh nghiệm là thường xuyên nhỏ thuốc mũi mắt sinh lý cho bé, nếu thấy sổ mũi thì phải nhỏ thuốc mũi cho bé ngay.

Hàng ngày nên cho uống nước cam để bổ sung vitamin C, bé sẽ đề kháng cao hơn (mình thấy vậy).
    Ngoài ra các mẹ có thể tham khảo thêm link này nhé:

http://shoptretho.com.vn/default.asp?t=d&id=MjExMzEx&mnu=2&action=newsdetail&mod=news&newscode=MTYxMzE2SFRDb20yMDA5SFRQcm8xNjQ4MTY=

5. gai1con

gai1con Thành viên sắp chính thức

Loại supbikiz mua ở đâu hả bạn. Ko biết có tốt ko nhỉ?

6. natuan01

natuan01 Thành viên đạt chuẩn

Cu nhà mình cũng cứ thời tiết thay đổi là bị

7. triều phượng

triều phượng Thành viên đạt chuẩn

con mình trước cũng hay bị nhưng sau này cho bé uống cam hằng ngày, uống thêm men lactomin bé ăn cũng được và dùng xisat xịt mủi hằng ngày thấy đỡ hẳn ít bệnh

8. gialinhvu

gialinhvu Thành viên tích cực

Con nhà em cũng vậy, 1 tháng 30 ngày thì 15 ngày kháng sinh. Cứ thay đổi thời tiết là viêm họng, để nguyên không uống thuốc thì chịu không nổi, lại phải tha đi bác sĩ uống Augmentin.
    Thương con lắm các mẹ ạ, uống nhiều ks quá xót vô cùng. Không biết có cách nào cho con đỡ bị viêm họng không các mẹ nhỉ.

9. TOCHATDE

TOCHATDE Thành viên mới

trẻ hay bị cảm viêm họng

Chào các mẹ,

em thì nghĩ khác các mẹ một chút!! các bé ở Vietnam mình rất hay bị viêm họng là vì các nguyên nhân sau:
    - do môi trường sống ở VN bụi bặm ô nhiểm quá!! :mad:
    - do hệ miễn dịch của các bé.

Với nguyên nhân thứ 1, em nghĩ mình không thể thay đổi được và chỉ còn cách hạn chế cho con đi ra ngoài đường vào giờ cao điểm (khói bụi, kẹt xe), đặc biệt là các bé dưới 1 tuổi. Nếu có phải ra đường vào giờ này thì cố gắng mang khẩu trang cho bé vậy!!

Nguyên nhân thứ 2 - là cha mẹ chúng ta có thể giúp hệ miễn dịch của bé được củng cố mỗi lần bị bệnh. Đương nhiên bé dưới 1 tuổi thì hệ miễn dịch còn yếu sẽ hay bị bệnh. Viêm họng là do virus hoặc là vi khuẩn. Mỗi khi bé nhà em sốt viêm họng, em thường tìm cách hạ sốt, cho uống nhiều nước và cho đi khám bs. ở Family Clinic. Em thấy Bs ở đây chỉ lấy đàm (nhớt) trong họng bé và test xem có vi khuẩn không? Nếu không có thì bs kết luận là do virus...và nói là 1 tuần sẽ hết! chẳng cho 1 viêm thuốc nào hết, dù là thuốc tan đờm!!! Bs giải thích là bệnh do virus thì có uống thuốc kháng sinh cũng vô ích, không bớt bệnh đâu!!

Thế là về nhà em cho uống nước cam, chanh nhiều vào, rơ họng để lấy bớt đờm nhớt (nếu thấy bé có đờm), nếu bé ho thì em hay chưng tắc + đường phèn cho bé uống. Đó là tất cả những gì em hay làm mỗi khi bé có triệu chứng sốt viêm họng.

Tóm lại kinh nghiệm cá nhân em cho thấy, không phải cứ sốt, ho viêm họng là cho kháng sinh. Mình chịu khó đi test một tí nhưng lại tránh cho con phải uống kháng sinh vừa hại thận, mất men tiêu hóa và quan trọng hơn hết là hệ miễn dịch của bé lại được nâng cao. Bây giờ con em có bị sụt sịt, ho hay viêm họng cũng rất nhanh khỏi. Vừa qua bắt đầu đi học nhà trẻ, cô giáo nói bé khóc dữ dội suốt cả 2 tháng, sụt ký quá chừng nhưng vẫn không hề bị cảm viêm họng gì cả!! cám ơn Chúa!!

Vài dòng chia sẻ cùng các mẹ! Mong các bé có bệnh thì nhanh khỏi để mẹ khỏi mệt mỏi thức khuya hoài. :tonqe::pO:)

10. trakina2008

trakina2008 Thành viên tập sự

em thấy dùng supbikiz cho bé nhà em thi thấy rất ok.dạo này cũng ko hay bị ốm vặt nữa mà ăn thì tôt hơn trước nhiều.
    Sắp đến mùa lạnh rùi nên các mẹ cần chú y hơn ko thì bé dễ ốm lắm đấy.chăm trước còn hơn chăm sau.để bé ốm rùi thi khổ lăm.khổ cả mẹ cả con.

11. Gaudo09

Gaudo09 0902160934

mùa lạnh rồi các bé hay bị ho sốt, mẹ nào quan tâm mua nhiệt kế, túi sưởi em đang sale nhân 20/10 đó

12. MC Procare

MC Procare Thành viên đạt chuẩn

Con e trc cũng hay viêm phế quản, ho.....liên tục phải đi tiêm ngày 2 lần, xót hết cả ruột :(

Nhưng gần đây e cũng cố gắng chăm chỉ, thỉnh thoảng mua quả phật thủ về , cùng với đường phèn hấp cách thủy lên , mỗi ngày cho uống 1 thìa cafe.

Còn hàng ngày thì e dùng Natriclorid 0,9% ( dạng lọ 10ml), nhưng phải loại cắt nhé, vì loại đấy mới mềm và bóp thẳng trực tiếp hết cả lọ vào mũi để rửa sạch, sau đó giao cho bố cháu phải xông nc muối (Natriclorid 0,9% ), xông bằng máy nhé.

Trộm vía đỡ hẳn. Kinh nghiệm này e lấy được từ khách hàng của e làm ở trên bộ y tế đấy :D

13. meyeutom

meyeutom Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà mình hơi chớm ho là mình xịt nước biển Stérimar ngày 3-4 lần thấy có công hiệu lắm. Ngay cả mình vừa rồi viêm họng cũng mua về xịt thấy đỡ hẳn luôn nhất là lúc bị ngẹt mui'. Nếu bé chưa bị gì thì ngày xịt 2 lần thôi để ngừa. Cái này cũng giống như mình nhỏ nước muối sinh lý thôi.

14. namin

namin Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà tớ đợt vừa rồi cũng bị ho, sốt viêm họng liên tục. Cứ bị như vậy là nôn hết ra. hic hic , thương lắm ý. Sau đó mình học tập kinh nghiệm của các Mẹ ở trên này cho bé uống phật thủ chưng đường phèn thì thấy đỡ hẳn ý. Hiệu nghiệm cực kỳ luôn. Bây giờ đang duy trì liều dự phòng thôi. Các mẹ thử xem nhé!

15. bretymoon

bretymoon Banned

Cảm ơn bạn, bé nhà mình lúc mới đi nhà trẻ cũng bệnh suốt , tiêu chảy , ho , sổ mũi là chuyện bình thường. Từ từ bé sẽ thích nghi với môi trường mới và mau chóng khỏe mạnh ban ah

16. me_cun83

me_cun83 Thành viên tập sự

Các mẹ ơi con em cũng bị viêm họng mủ,trời mà lạnh là lại ho và sốt lười ăn.Mình toàn phải đưa con đến viện Việt Nam_CuBa chấm kháng sinh trực tiếp vào họng.Mình nghe nói nạo VA đi là nó sẽ hết bị viêm họng và chịu ăn hơn nhưng không biết tầm tuổi nào nạo thì tốt nhỉ:confused:

17. Mẹ Rubby

Mẹ Rubby Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em vừa bị sốt cao do viêm họng, đang uống thuốc kháng sinh được hai ngày thì lại bị sốt lại và đi ngoài, ăn vào cứ nôn chớ hết thương lắm. Mẹ nào có kinh nghiệm mách em với. Nhìn con ăn vào lại chớ ra rồi đi ngoài suốt tọp hết cả người đi thương con lắm mà không biết làm sao.hixhix

18. C.wing

C.wing Thành viên sắp chính thức

Viêm họng là do virus hoặc là vi khuẩn. Mỗi khi bé nhà em sốt viêm họng, em thường tìm cách hạ sốt, cho uống nhiều nước và cho đi khám bs. ở Family Clinic. Em thấy Bs ở đây chỉ lấy đàm (nhớt) trong họng bé và test xem có vi khuẩn không? Nếu không có thì bs kết luận là do virus...và nói là 1 tuần sẽ hết! chẳng cho 1 viêm thuốc nào hết, dù là thuốc tan đờm!!! Bs giải thích là bệnh do virus thì có uống thuốc kháng sinh cũng vô ích, không bớt bệnh đâu!!

Cho mình hỏi thăm bạn ở đâu vậy, nếu ở Hà Nội cho mình xin địa chỉ kham snày với nhé. Cảm ơn bạn nhiều

19. C.wing

C.wing Thành viên sắp chính thức

Cho mình hỏi thăm một chút, địa chỉ bạn nói ở trên là thế nào, cho mình xin được không. Cảm ơn bạn nhiều

20. Mẹ An_Huy

Mẹ An_Huy Thành viên chính thức

Mình thấy trên dd các mẹ hay nói đến vacin dạng đông khô uống phòng các bệnh về đường hô hấp, thấy các mẹ nói là uống tốt lắm mình cũng đang cho con uống, uống được 1 đợt 10 ngày rồi, lậy trời chưa thấy có hiện tượng ho hắng gì cả. Trộm vía con nghìn lần. Thuốc đó là Broncho Vaxom các mẹ thử tham khảo cho con uống xem nhé.