Thông tin: Hội phụ huynh các con năm 2007 vào lớp 1 năm 2013

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi yencth, 8/11/2012.

1. congaixinhhp

congaixinhhp Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Hội phụ huynh các con năm 2007 vào lớp 1 năm 2013

Oa thì ra chị em mình gần nhau hả chị?à không em và bà ngoại nhà chị mới gần nhau chứ nhỉ?Đúng là em ở trong khu tập thể đó đấy chị ạ.Bà giáo mà em nói đến là cô Quý,trước đây dạy ở trường Phương Mai ý chị ạ.Bà giáo này thì dạy nổi tiếng trong khu đấy mà,em thấy phụ huynh ở các nơi cũng chở con tới đó học chị ạ,1 phần vì những người có nhu cầu thì nhiều mà chả biết tìm ở đâu ra cô giáo dạy cả.Bình thường trong khu nhà em mấy cô dạy cơ nhưng mà sau Tết mới thấy các cô mở lớp nên bây giờ em vẫn đang tìm hiểu đây.

Hiện tại con nhà em học mẫu giáo ở trường tư thục Linh Linh ngõ 41 Thái Hà chị ạ vì tiện em đi làm gần đó.Con nhà em học ở đó từ lúc 17 tháng cơ đến giờ lớn rồi nhưng thấy trường tốt lắm,các cô yêu thương trẻ,ăn uống cũng được,nhất là chương trình học cũng ổn nên em không chuyển trường cho con về Sao Sáng.Trước cửa nàh em có cô giáo dạy Sao Sáng đấy nhưng nếu bé học lớp nhỏ bên NGuyễn Thượng Hiền thì ok chứ học lớp lớn bên Yết Kiêu thì cơ sở vật chất tệ lắm chị ạ.

Đang tải...

2. congaixinhhp

Vậy đó là cô giáo dạy ở trường nào hả bạn?Chắc bạn cho con học cô đó thì mai sau sẽ xin cho con học trường của cô dạy luôn đúng không bạn?

3. metholau

metholau Bắt đầu nổi tiếng

Hihi...uh, chị biết bà Quý đấy, trước cu cháu chị 2003 cũng học thêm ở nhà bà ý đấy, trộm vía may không bị đánh bao giờ. Chị cũng đang định ra Tết cho Thỏ học ở đó đây mà nghe thấy cũng ...hãi nhỉ?

Em nói đúng đấy, Sao Sáng ở Nguyễn Thượng Hiền là cơ sở 1, còn ở Thiền Quang là cơ sở 2, tất cả các lớp lớn đều ở cơ sở 2 hết rồi, chương trình thì cũng không có gì, coi như là chỉ gửi cho quen thôi, giờ cũng dọn dẹp sáng sủa hơn chút nhưng Thỏ về cũng kêu là nhà vệ sinh...bẩn nên nhiều khi ko dám tè ở lớp, rồi nhìn thấy nhiều...ốc sên. Nhưng an ủi cái là chỗ đấy là bà trẻ Thỏ dạy nên gửi cũng yên tâm mà toàn nhờ bà ngoại đón hộ, chứ không thì cũng chả dám bon chen ở đấy!

Sau này em định cho con học ở trường nào thế?

4. congaixinhhp

Vâng trường Sao Sáng chính cô giáo trước cửa nhà em dạy ở đó nói với em là không nên cho con học ở đó mà.

À em cũng có 2 đứa cháu học nhà bà Quý đấy chứ,1 đứa sinh năm 2004,1 đứa sinh năm 2006 đều học thêm nhà bà Q hết.Bởi vì nói thật là nhà bà ý rất gần nhà em không có ai đưa đón mà cũng chẳng tìm hiểu có cô nào dạy không nên bố mẹ tụi nhỏ vẫn gửi con học ở đó.Nhưng hàng ngày phụ huynh chỉ biết chở con đến rồi hết giờ lại đến đón con về nên ít ai biết được ở lớp ông bà làm những gì.Còn như em là ngay gần đó,mỗi lần bà dạy thì em đi qua đi lại đến bao nhiêu lần ý chứ.Ngày đầu bà mới về đó dạy thì rất tốt nhưng bây giờ đông quá nên một mình bà không dạy được hết,phải thêm chồng và con gái cùng ngồi dạy luôn.Chính vì thế cứ đi qua là thấy mắng chửi,đánh đập.Nhiều người kêu lắm chứ không phải mình em đâu.

Có lần thằng cu cháu em đi học 1 lúc thấy về nức nở khóc,bố mẹ hỏi thì bảo "Ông đánh con đuổi con về vì không mang bài tập đến nộp".Mẹ nó bảo"Bài đâu?Hôm qua mẹ thấy con cho vào cặp rồi mà".Thì nó bảo"Vâng nhưng ông vẫn mắng".Mẹ nó dẫn sang nói với bà Q xem lại thì chính ông chồng lại nhìn thấy,thế mà ông ấy chỉ nói 1 câu xin lỗi nhưng trẻ con thì nó lại bị ảnh hưởng tâm lý.
    Cháu em cứ mỗi sáng phải đi học nhà bà Q là y như ràng bị nôn dù ăn sáng hay không,ko học thì ko bị.Đó là do bị ảnh hưởng tâm lý chị ạ.

Bé nhà em thì theo đúng tuyến là học Văn chương đấy nhưng em cũng chưa biết có xin cho con học trừơng khác không vì em cũng chẳng quen ai mà nói thật là cũng ko biết xin trường nào vì trường điểm,lớp chọn thì đi đôi với áp lực cho con.Chính cô hiệu trưởng trường VC nói vậy với nhà em mà (nhà em có quen cô HT).Chị định cho bé nàh chị học trừơng nào?

5. metholau

Uh, thế thì đúng là phải tìm hiểu và nên có backup chứ không cũng hãi thật đấy! Haizzzzzzzzzzz...Không lẽ mẹ phải đi học bổ túc rồi tự kèm con nhỉ? Kinh nghiệm bao nhiêu năm kèm cặp tụi trẻ con rùi nhưng đến lượt con mình thì lại thấy...mới như không ý. Ban đầu chị cũng muốn cho học chữ sớm nhưng cũng nghĩ cũng tội vì nhìn thấy cảnh giờ suốt ngày học thêm học nếm của tụi trẻ con, giờ bắt học sớm quá cũng thương, thêm nữa không biết cho học sớm thì có vào không. Bình thường hè thì chị cho đi học giao lưu ở trên Cung Thiếu Nhi cho vui kiểu buổi đực buổi cái cho nó đỡ nhát. Giờ mà cho đi học mà bị ăn bánh tẩn nó sợ quá ảnh hưởng tâm lý thì cũng khiếp nhỉ? Hichic...giờ giá trị đảo lộn hết cả, chả biết đâu mà lần.

Chị thì cũng cho Thỏ học đúng tuyến thôi coi như tiết kiệm một khoản chi phí mà trường đúng tuyến của Thỏ cũng có tiếng mà. Trường Tiểu Học Kim Đồng đấy em! Bình thường quan hệ cũng có thể xin vào trường Tây Sơn thì tiện nhờ bà ngoại đưa đón nhưng thôi ngại phiền hà thêm. Hihi....

6. congaixinhhp

Chồng em cũng muốn xin cho con vào Tây Sơn lắm đấy nhưng thấy mấy chị gần chỗ em có con học rồi bảo là nếu cấp 2 học TS thì tốt chứ cấp 1 trường cũng bị nặng về thành tích lắm nên rất khổ các con.Mà mọi người lại nói là cấp 1 thì buổi trưa phải di chuyển đi đâu đó để ăn ngủ bán trú chứ ở trường ko có chỗ nên em lại thấy thương con.Mà em cũng chưa tìm hiểu xem có quen ai ở trường TS không nữa,căn bản là chưa định hướng được alf cho con học ở đâu cả.Hihi..

Chị đợi mấy bữa nữa em tìm được cô giáo nào trong khu nhà em dạy chữ thì em ới chị luôn nhé vì thực ra phải sau Tết các con mới học mà.Để em hỏi trước đã.Còn nếu học nhà bà Q thì cũng phải sau Tết là chị phải đăng ký luôn rồi.Em thấy bà ấy đã ghi tên con em từ hôm lâu rồi,em hỏi sao sớm thế thì bà ấy bảo cứ đăng ký thôi,sau Tết mới dạy.

7. congaixinhhp

À ở trên Cung thiếu nhi cũng có mở lớp dạy chữ cho bé chuẩn bị vào lớp 1.Không biết có mẹ nào có tin tức gì về lớp đó không?

8. bongmon

bongmon Thành viên chính thức

Cho tớ gia nhập hội này với. Bé nhà tớ cũng Đinh Hợi, nhưng mà tận tháng 12, người thì còi dí còi dị, mới hơn 15kg thôi nên nghỉ năm tới đi học lớp một cũng thấy thương ghê gớm. Hộ khẩu và ở cùng Hàng Hành nên đúng tuyến trường Trần Quốc Toản. Trường thì oke rồi, vấn đề giờ là chọn cô chọn lớp. Mà tớ đang nan giải bởi tính cẩu thả, mất tập trung của con gái quá. có mẹ nào có bí quyết gì ko, cho tớ xin kinh nghiệm với.

9. metholau

Trường Tây Sơn mới sửa lại (xây thêm 1 tầng) nên cũng ổn lắm nhé, cháu chị học ở đấy mà. Đợt trước sửa trường thì phải tản mát gửi các con đi các nơi cũng mệt phết, giờ ổn định thì ok rồi. Còn thành tích thì giờ trường nào cũng thế em ạ, không tránh được đâu. Nên nếu xin được Tây Sơn chị nghĩ cũng ổn so với các trường quanh đấy đấy!

Còn vụ học kiếm lớp với kiếm giáo viên cho con thì có gì thì báo chị nhé, nếu ổn thì cho các con vừa học được chữ mà vừa đầu óc thoải mái, vui vẻ là tốt nhất rùi. Ở trong khu đấy cũng còn có mấy bà nữa, tự dưng chị quên tên rồi nhưng mọi người đều bảo là nhà bà Quý là ổn nhất ở đấy mà anh họ Thỏ cũng học ở đấy rùi nên bà ngoại Thỏ đã đăng ký cho Thỏ từ khá lâu rồi ý và bảo là sau Tết thì học.

Con cái đến tuổi đi học cũng nan giải nhỉ?

10. metholau

Hồi hè chị cho Thỏ đi học cũng dòm vụ này, đủ thứ cả luyện chữ... nhưng vì chưa có nhu cầu nên chưa hỏi cụ thể. Để hôm nào rảnh lên đó chị sẽ hỏi lại xem sao.

11. phuongedu

phuongedu

Con lớn nhà mình đang học Tây Sơn nhé, sang năm Đinh Hợi nhà mình chắc cũng Tây sơn luôn, vì đúng tuyến mà . Năm nay tất cả các khốil ớp đều được ăn bán trú trong trường rồi, ko cháu nào phải ra ngoài cả, nhưng chính vì biến tất cả thành phòng học nên ko có bếp nhé , đặt cơm bên công ty 5S gì bên Long Biên ấy . Trộm vía con mình học thì thấy ok , chưa bao giờ đau bụng đi ngoài gì cả, nên mình cũng yên tâm .

12. phuongedu

phuongedu

Nhà tớ chắc ra tết mới cho đi học chữ, đứa đầu tớ để đến 15-6 mới đi học chữ mà cũng chẳng làm sao cả , đứa thứ 2 con gái cảm thấy còn bình chân hơn í, nhưng giờ con gái có vẻ thích học chữ lắm rồi nên chắc sẽ cho đi học sau tết .

yencthmetholau thích.
  13. congaixinhhp

À thế là trường mới sửa lại rồi hả chị,thế thì cũng tốt chị nhỉ.Nhà em mà con học ở đó thì đưa đón cũng gần lắm đấy nhưng mà em lại chẳng quen biết ai cả.

Tuần nào em cũng cho con gái nàh em đi học vẽ ở trên Cung,cách đây khoảng 2 tháng nó mới mở lớp luyện chữ mới đấy chị ạ,nhưng lúc đó em cũng chưa có nhu cầu cho con học chữ nên không xin cho con học,đến đầu tháng 1 lại mở kháo mới hay sao đó chị ạ nhưng vấn đề là em không biết chất lượng thế nào thôi.

metholau thích bài này.
  14. phuongedu

phuongedu

Nguyễn Đình chiểu thì ở ngõ 30 có nhà bà Liên, là GV Tây sơn cũ, bà hay kèm trẻ con các lớp cấp 1 quanh nhà, bà NGa - nhà ở Thể Giao dạy bên nhà bà Liên ấy, nếu cần để mai tớ lấy số đt đưa lên đây cho các mẹ.

Em nên cho con học đúng tuyến, trường nào thì cũng có cô giáo tốt và nhiều kinh nghiệm, con học lớp 1 cần lắm cô giáo có chuyên môn và đứng đứng tuổi, yêu trẻ, chứ cô giáo trẻ quá nhiều khi ko nghiêm khắc là sau này khó uốn nắn lắm .

15. phuongedu

phuongedu

vở 5 ly hay 4 ly thì quy cách viết vẫn thế, nghĩa là cỡ chữ vẫn như nhau thôi, nhưng tốt nhất, mẹ nó cứ mua vài quyển vở 1, chứ đừng mua cả 20q/ 1 lần.
    Trường tây sơn con tớ học thì lớp 1-2-3 vẫn viết vở 4 ly to, ko phải vở dành cho lớp 4, lớp 5, dùng vở Hồng hà hoặc Klong loại 5 sao hoặc 6 sao .

metholau thích bài này.
  16. yencth

yencth Bắt đầu nổi tiếng

Nhà tớ cũng phải ra tết cơ, chứ cũng chưa cho đi học trong năm, nhưng con tớ thích nghe kể truyện, mà mình thì ngại nên mún con bit sớm để tự đọc truyện hihi..

17. metholau

Thỏ họ vẽ mỗi mấy tháng hè rùi mẹ cho nghỉ vì nó cũng không thích lắm thêm nữa vào năm học cả tuần đi học, cuối tuần chỉ để đi chơi thui.

Còn vụ học thêm chữ, nếu không tìm được cô giáo tốt nào gần nhà chị nghĩ cho đi học ở trên Cung cũng là ý kiến hay đấy vì chị thấy trên đó các cô rất nhẹ nhàng (tại toàn ngồi ngoài rồi đi hóng các lớp) chứ không thấy tình trạng quát nạt, đánh con, nghe thế đỡ sợ hơn.

18. metholau

Cái vụ cỡ chữ thì tớ thấy...hình như khác nhau đấy, bình thường trước đây các chữ như l, h, k đều viết gọn trong ô 4 ly nhưng giờ tớ thấy lại viết cao hơn lên 1 ly, với chữ g, y, giờ cũng bị kéo dài xuống hơn một ly thì phải. Còn vở thì cháu tớ cũng học ở Tây Sơn, năm nay lớp 4 sang năm lên lớp 5 hầu như vở toàn đóng tiền để mua theo mẫu chung nên vở mua ngoài chỉ chủ yếu dùng làm nháp thôi.

19. phuongedu

phuongedu

Mẹ nào gần địa chỉ Ngõ Tô Hoàng, ngõ nằm trên phố bạch mai, còn từ đại cồ việt thì nó nằm dằng sau trường Tô Hoàng, thì có thể tham khảo lớp của Cô Hường nhé, con mình từng học ở đấy và vẫn đang được cô kèm 2-3 buổi / tuần . Mình nhờ cô kèm vì mình kèm con ở nhà toàn mắng con, mẹ và con đều stresss.

Nhưng cô luyện chữ đẹp rất ok . Đến nỗi con mình còn phán, Cô hạnh ( cô dạy lớp 1 ) viết đẹp hơn bà Nga, nhưng cô Hường viết đẹp hơn cô Hạnh .

Cũng nhờ cô ấy kèm thường xuyên, nên dù con mình ko học luyện chữ, nhưng về cơ bản, biết viết chữ đúng, đẹp. Còn tính ẩu thì ko sửa được vì con trai mà, nhưngkhi thi cử hoặc hôm nào viết chính tả, thi chữ đẹp thì con viết chậm, từ tốn thì chữ cũng ko đến nỗi nào .

Nói chung, mình ko cho con đi học thêm cô giáo ở lớp, nhưng phải kiếm cô giáo gần nhà để kèm , xào lại bài , dạy đúng phương pháp để đỡ mất gốc, chứ mình chịu, kèm con học 1 lúc thì đã cáu điên lên rồi, vì chúng cứ ngọ ngoạy suốt, haizzz cực.

metholau thích bài này.
  20. phuongedu

phuongedu

ko, cỡ chữ thì phải theo quy định của Bộ GD chứ, còn vở 4 ly hay 5 ly thì tùy giáo viên và trường đó, tớ thấy ít trường dùng vở 5 ly, chưa thấy luôn ấy .

Còn ở Tây Sơn, yêu cầu mua vở in bìa của trường là do lớp nào cũng có vài quyển làm vở sạch chữ đẹp nên họ để đồng đều, như lớp con tớ đồng ý cho các con nộp vở đầu năm khác nhau thì ban phụ huynh lại è cổ đi mua giấy bọc vở, bọc lại bằng nilon, dán nhãn tự in giống nhau cả lớp......... chẹp, nói đến đây mình lại đang buồn đây.