SAO MẸ TÀN NHẪN THẾ ?!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi THỦY NGUYÊN, 5/10/2004.

1. THỦY NGUYÊN

THỦY NGUYÊN Bắt đầu tích cực

Mai này khi con lớn lên, mẹ già đi, chắc chắn mẹ đâu muốn mình bị con cái đối xử như mẹ đang làm với Nội, phải không mẹ?

Chiều nay ba mẹ cãi nhau một trận thật lớn. Từ trước tới giờ chưa bao giờ con thấy mẹ giận như vậy. Mẹ chống nạnh đứng giữa nhà quát tháo ỏm tỏi. Cuối cùng ba phải xuống nước...

Nguồn cơn nông nỗi chỉ là chuyện nên xếp cho bà Nội ở phòng nào, vì Nội chuẩn bị từ quê ra ở hẳn nhà mình. Cũng vì chuyện này mà cả tháng nay mẹ cằn nhằn ba hoài. Còn ba thì cứ nín nhịn. Nhiều khi con thấy tội cho ba quá. Có lần sau khi cãi nhau với mẹ, ba nghèn nghẹn bảo con rằng: “ Ba là đứa con trai duy nhất, từ trước nay chưa chăm sóc Nội được ngày nào. Nội vẫn ở cùng cô Tư. Giờ cô Tư mất nên ba muốn đón Nội về nuôi dưỡng, nhưng mẹ con cứ làm khó ba. Mẹ sợ Nội già rồi đâm lẩm cẩm, khó tính. Nhưng ba không thể làm đứa con bất hiếu mãi được”. Thốt nhiên con thấy mẹ giống mụ phù thủy độc ác trong mấy chuyện cổ tích!

Căn phòng nhỏ ở sau nhà lâu nay vẫn dùng làm kho chứa đồ đạc lung tung, nay được dọn dẹp lại, ba kê vào đó cái giường cũ và cái tủ quần áo của con hồi con học mầm non. Ấy vậy mà Nội mừng ghê lắm. Nội bảo con: “ Căn phòng này ấm cúng lắm. Thế này là vừa với Nội. Ăn nhiều chứ ở hết bao nhiêu”. Mẹ nghe thế liền cau mày lại.

Năm nay Nội đã gần 80 tuổi rồi. Mỗi lần xoa đầu con tay Nội cứ run run thấy thương lắm. Nội háo hức nghe con kể chuyện ở lớp, ở trường, chuyện con làm lớp trưởng được bạn bè tin tưởng. Nội lập cập nắm tay con, cười móm mém khen con giỏi. Mỗi lần như thế con lại muốn cầm lấy tay Nội mà áp lên má mình. Nhưng với mẹ, cái tật (mà có phải tật không?) lóng nga lóng ngóng của Nội khiến mẹ rất khó chịu. Mẹ vốn ưa sạch sẽ nên không thể nào chịu nổi khi mỗi bữa cơm Nội lại làm rơi vãi ra nhà. Thỉnh thoảng mẹ lại ré ầm lên khi thấy một vệt nước cốt trầu Nội làm dây ra ghế. Mỗi khi mẹ tỏ vẻ khó chịu, Nội lại run rẩy đi lượm từng hạt cơm rơi, lụm khụm lau tới lau lui cho sạch hẳn nước trầu. Ba lật đật đến bên làm thay Nội liền bị mẹ gọi giật lại, nhờ làm chuyện khác.

Mẹ gằn giọng nói với ba: “Từ mai dọn cơm vào trong phòng cho mẹ ăn riêng. Tôi sẽ phát điên lên mất khi phải chịu mãi cảnh này. Có khách đến nhà chắc chỉ có nước độn thổ”. Ba trợn mắt lên: “Đó là mẹ tôi, bà biết không?”. Mẹ khinh khỉnh: “Sao tôi lại không rành. Nhưng nhập gia phải tùy tục. Không thích ứng được thì phải chịu thế chứ!" Ba hực lên một tiếng trong cổ, nhưng vội kìm lại vì thấy Nội đi ra. Nội cười móm mém: “Vợ con nói phải đấy. Mẹ già rồi lại vụng về, nhà quê. Cứ để mẹ luẩn quẩn ở nhà sau cũng được mà. Con đừng trách nó làm gì”. Ba quay đi vì có lẽ, cũng như con, ba đã kịp nhận ra nước mắt dâng đầy trong đôi mắt già nua của Nội.

Mẹ ơi, mẹ có biết con thấy ghét mẹ lắm không? Còn đâu hình ảnh người mẹ hiền từ hay chiều chuộng, nựng nịu con. Con đã từng rất tự hào khi được mọi người khen là con gái giống mẹ như đúc, vì mẹ xinh đẹp lại giỏi giang. Nhưng bây giờ con lại ước ao cho mình đừng giống mẹ. Mai này khi con lớn lên, mẹ già đi, chắc chắn mẹ đâu muốn mình bị con cái đối xử như mẹ đang làm với Nội, phải không mẹ? Con cũng thế, con không muốn mình là một mụ phù thủy độc ác đâu. Mẹ ơi, sao mẹ tàn nhẫn thế?

( SƯU TẦM )

:wink:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi THỦY NGUYÊN
    Đang tải...

2. hanhphuc

hanhphuc Thành viên tập sự

Chán thật, mình thấy những người phụ nữ như thế phải gọi là vô đạo đức, tại sao chúng ta không cải thiện được mối quan hệ MC-CD nhi? Tất nhiên mối quan hệ MC-CD của mình hiện tại cũng không tốt nhưng mình chắc chắn là sẽ o bao giờ cư xử như người mẹ kia . Vì mình còn phải sống cho tương lai của mình nữa ... sống cho con cái học tập và noi gương nữa chứ ...

Theo mình đó chính là điều mà lamchame.com mong muốn . Mình sẽ tạo topic làm mẹ đẻ thế nào, làm mẹ chồng thế nào , làm mẹ vợ thế nào ... để mọi người cùng thảo luận ... nhé

shopbong68me cua mit thích.
  3. luudoangia

luudoangia Thành viên mới

Người mẹ đó thật tàn nhẫn, chắc trái tim cô ta hóa đá rồi, mình không co mẹ chồng nhưng nếu có chắc mình cũng phải suy nghĩ cách cư xử sao cho tốt để con cái học tập nữa chứ :roll: :roll: :wink:

shopbong68 thích bài này.
  4. CUCAIDO

CUCAIDO Thành viên đạt chuẩn

THỦY NGUYÊN ơi đọc bài này xong mình cũng cảm thấy tim nhói đau và mắt hơi nhạt nhòe 1 chút, :shock: và tự hứa là từ lần sau sẽ không "kêu ca" BMC với AX nữa. Nhưng khi trở về nhà đối diện với "thực tế" thì lại stress quá :lol: :lol: :lol:

5. Nhã Trang

Nhã Trang Admin Advisor

hanhphuc ơi, mình đang háo hức chờ xem topic của bạn đó . :rolleyes: :rolleyes:

6. Pham Hong Loan

Pham Hong Loan Thành viên tập sự

Theo minh quan he MC-ND khong the tranh khoi nhung xich mich khi song chung trong mot nha, nhung doi xu voi me chong nhu nguoi trong bai viet nay thi qua tan nhan va doc ac :?: Minh va me chong cung co nhung xich mich nho trong cuoc song hang ngay nhung minh deu chiu dung khong bao gio noi lai MC, nhieu lan nhu vay den luc minh khong chiu noi thi xa stress voi em gai va me de. Nhung me minh chang bao gio benh minh ca, the la lai cang stress.

7. Pham Hong Loan

Theo minh quan he MC-ND khong the tranh khoi nhung xich mich khi song chung trong mot nha, nhung doi xu voi me chong nhu nguoi trong bai viet nay thi qua tan nhan va doc ac :?: Minh va me chong cung co nhung xich mich nho trong cuoc song hang ngay nhung minh deu chiu dung khong bao gio noi lai MC, nhieu lan nhu vay den luc minh khong chiu noi thi xa stress voi em gai va me de. Nhung me minh chang bao gio benh minh ca, the la lai cang stress :( .

8. Mai Hoa

Mai Hoa Thành viên chính thức

Người mẹ trên đang bị chính con gái chị ta ghét lại, chị ta chưa cảm nhận được điều đó, cũng may là cô con gái còn biết suy nghĩ, chỉ e rằng theo thời gian tình cảm dần phai lợt thì sẽ nguy mất .

Hồng Loan ơi, sao mẹ bạn lại không bênh bạn ?, hay là Hồng Loan có sai chổ nào không ? :)

9. Pham Hong Loan

Me minh thuong noi la minh la phan con phai nin nhin MC vi cac ba gia thuong kho tinh :shock:, minh da yeu con trai thi phai yeu ca me :?: , va nhung nguoi lon tuoi co kinh nghiem hon va noi chung thuong la dung

10. concòbébé

concòbébé Thành viên đạt chuẩn

Loan ôi, mẹ mình cũng nói y thế . :cry:

11. nguyendn

nguyendn Thành viên tập sự

Thưa các "Dâu Thảo" và "Vợ Hiền" (từ đây xin viết tắt là DT-VH), cho tui được tham gia vào cái topic này được hông? Đọc nãy giờ chưa thấy có "mày râu" nào tham gia vào cái mạch này nên tui xin góp tí cho đổi gió.

Tui nghĩ là chuyện MC vs CD thì lúc nào cũng xảy ra thôi, giống như mọi quan hệ xã hội khác, cứ có hai người là có hai ý kiến rùi. Các bác đùng làm chuyện nặng nề quá thì dễ giải quyết thôi.

Theo quan điểm của tui thì như trong câu chuyện nêu ra ở phía đầu, người tệ hại là cái anh chồng, anh ta nhu nhược quá. Trong những xích mích MC vs CD thì theo tui người chồng đóng vai trò quan trọng. Các cụ nói chí lý rồi, "dậy con từ thủa còn thơ, dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về". Tui nghĩ câu này cấm có sai. Nói là dạy nghe nó nặng nề, chứ theo tôi nghĩ không phải là dạy mà là hướng dẫn để vợ hòa nhập với cuộc sống gia đính mới. Hai người ở hai nhà khác nhau, cách giáo dục khác nhau, cư xử khác nhau, "tự dưng" về sống một nhà, thế nên bỡ ngỡ và hiểu lầm là không thể tránh khỏi. Với hai "thanh niên" thì đã có quá trình "tìm hiểu" chứ với MC vs CD thì làm gì có lúc nào đâu để mà "tìm hiểu". (Tui nghĩ đó cũng chính là lý do tại sao ngày xưa các cụ phải chọn hai gia đình có nếp sống giống nhau để gả con cho nhau - hay nói quá lên gọi là môn đăng hậu đối - để nhằm giảm thiểu bới xung đột, chứ không như bây giờ con cái đặt đâu cha mẹ ngồi đấy nên đâm nhiều xích mích!). Nếu sự hòa nhập đó tốt, tui nghĩ là ít xích mích MC vs CD, hoặc nếu có, có thể giải quyết được ngay. Mà muốn sự hòa nhập đó tốt thì người chồng phải hướng dẫn và giúp đỡ vợ tìm hiểu và hòa nhập với gia đính chồng. Tất nhiên, ngược lại, anh ta cũng phải thông qua vợ để thích nghi với cách sống của gia đình vợ.

Thứ hai tui nghĩ, xích mích còn do sự khác biệt thế hệ. Cái này tui thấy cũng hay xảy ra. Giả sử ngay như cách chăm sóc trẻ con, ông bà thường chiều cháu, bố mẹ laị nghiêm khắc, vv...v. Nếu xảy ra trường hợp này, tui thấy người trước tiên hai vợ chồng cần thống nhất quan điểm trước, và anh chống phải đóng vai trò nhà ngoại giao, vừa thuyết phục MC để bà hiểu cách suy nghĩ của thế hệ khác, hiểu hoàn cảnh bây giờ khác xưa, ....vì tui thấy con trai thuyết phục mẹ trong vấn đề này dễ được chấp nhận hơn con dâu. Đống thời cũng nên tìm hiểu suy nghĩ của MC để nói cho "dâu thảo" hiểu các cụ nghĩ thể nào.

Thứ ba, tui cho xích mích MC-CD trong một số trường hợp là do một số cụ MC cảm giác là con trai mình vẫn còn nhỏ dại, hoặc sợ bị ăn hiếp, hoặc các cụ sợ nó nghe vợ hơn nghe mẹ,..... Đại khái do tâm lý các cụ hay lo xa thôi, các cụ mà. Cái này tùy vào tùng quý phụ huynh, nếu các phụ huynh nào xưa đảm đang chăm lo cho con trai hơi nhiều, thì lại càng sợ. Tui nghĩ trong trường hợp này các quý DT-VH nên làm công tác dân vận, nghĩa là "khéo nịnh" các cụ một tý, thăm hỏi các cụ một tý, chăm lo nâng dấc cho các cụ một tý là được ngay thôi. Khéo có khi các cụ còn quý hơn cả con trai cụ nữa là đằng khác, vì con trai nói thế không "khéo nịnh" và "vô tâm" hơn là các quý DT-VH phải không các bác.

Thứ tư tui cũng thấy quan trọng là các quý DT-VH nhà ta hay ấm ức là các anh con "dê" ít quan tâm đến nhà vợ hoặc đại loại như thế trong khi cứ yêu cầu vợ phải hết lòng với nhà mình, không biết có đúng không nhỉ? Tui thấy muốn các bà vợ yêu mẹ chồng như mẹ đẻ thì các ông chồng cũng cần yêu bố mẹ vợ như cha mẹ đẻ mới được. Âu nó cũng là nguyên tắc đôi bên cùng win-win mừ.

Túm lại tui thấy hiểu nguồn cơn vấn đề thì giải quyết được thôi.

Trên đây là một số kinh nghiệm của nhà tui, hy vọng chia rẽ à quên chia sẻ cùng các DT-VH một tí.

Chúc các quý "nương nương" không nên lo lắng quá mà xì trét.

12. nguoimetot

nguoimetot Thành viên tập sự

Ca nha oi, con mot van de lien quan den quan he me chong nang dau day ne: Nha minh có cô em dau, tat nhien la có nhung diem tot va ca nhung diem xau ( :lol: ai ma cha vay). The la co chuyen xich mich giua me minh va cô em dau. Mỗi khi cac con gai ve nha, me minh thuong loi toi cua co con dau ra mach con gai. Rac roi la tu day, may dua em gai minh chung to ve phan no vi nhung chuyen nhu vay, va the la lua chay do dau them!!!!!!!!!!

Tu khi minh phat hien ra nguyen nhan phuc tap do, minh da cấm 2 co em gai ve nha khong duoc do them dau vao lua. Thoi gian dau me minh tuc lam, noi gian doi la KHONG AI THONG CAM VOI BA GIA NAY nua....... "chung may benh no het roi"............

Nhung cac ban co biet khong bay gio tinh hinh da cai thien dang ke (neu khong muon noi la 180 độ), tham chi bay gio co khi ba con to ra xot xa con dau ay chu. Nhung luc nhu vay minh thay rat vui, vi nguoi hanh phuc nhat chinh la me minh va em trai minh.

Chuyen rieng cua gia dinh minh ke ra day de cac ban tham khao, va xin hay chu y khia canh nay, nhieu khi vo tinh cac ban da day me minh va em trai minh vao tinh trang cang thang day....

Chuc moi nguoi luon hanh phuc

13. Mẹ DoReMon2012

Mẹ DoReMon2012 Thành viên tích cực

ðề: Sao mẹ tàn nhẫn thế ?!

đọc bài này ức chế con mẹ độc ác kia vcl, đang dưng đêm hôm mò vào đọc để bị ức chế, con này sau già chắc con nó xích mịa nó ở chân giường cho ăn cám

14. Chính là em

Chính là em Bắt đầu nổi tiếng

đọc xong mà buồn quá .

15. dreamcomestrue

dreamcomestrue Thành viên sắp chính thức

MC -ND trước nay luôn có ít nhiều mâu thuẫn mà. nhưng thôi mình là phận con thì cố gắng chiều ý BMC 1 chút, chứ đối xử tệ bạc như chị con dâu trong bài thì ko nên

16. sosad

sosad Bắt đầu nổi tiếng

Đọc mà thấy chán nhi...................

17. nguyentran12

nguyentran12 Thành viên rất tích cực

Anh chồng cũng nhu nhược qúa cảnh nhà mới ra thế này các mẹ nhỉ.

18. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Không đỡ được mấy người kiểu ghét người nhà quê thế này, mình không phải người ở quê, cũng chẳng phải dân gốc gốc thành phố, nhưng thử hỏi giờ mấy ai được gốc gốc vài đời. Mình cũng không phải là quan hệ tốt gì lắm với mc đâu, nhưng chẳng bao giờ mình thế này, nói gì thì nói đấy cũng là mẹ của chồng mình, mình không coi mẹ chồng ra gì thì chồng cũng sẽ chẳng coi mẹ mình ra gì, mà con cái không ai muốn người khác đối xử không tối với cha mẹ mình, thế nên cứ cố gắng sống cho phải đạo thôi, chứ quan hệ mc-cd thì khó mà thay đổi được :)

19. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

theo em mối quan hệ mẹ chông nàng dâu thường khó tránh khỏi những xích mích, k ưa nhau... nhưng là con người ai cùng có trái tim. với một người già cả, lại là mẹ của chồng mình mà lại tàn nhẫn thế này thì thật k có chút tính người

20. w.tieudungthongminh.vn

w.tieudungthongminh.vn Hàng nội địa chuẩn

Hic đúng là mỗi nhà mỗi cảnh, đọc mà buồn.