Kinh nghiệm: Tự pha trà sữa trân châu kiểu made in Viet Nam

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi halethuy, 5/10/2009.

1. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Trà sữa trân châu kiểu này mang toàn nguyên liệu sản xuất an toàn và dễ kiếm:
    1.Trân châu mua ở chợ:loại trân châu hạt to làm từ bột sắn lọc nhân cơm dừa tươi (không phải trân châu khô trong túi ni lông đâu vì loại đó ăn độc lắm:Nhà em ở khu chợ Bắc Thành Công có cửa hàng chuyên bán loại trân châu làm tươi từ bột sắn lọc về chỉ cần luộc sôi và để ngay vào nước lạnh ăn vừa giòn vừa đảm bảo rất ngon,cửa hàng này chỉ bán vèo cái tới 11h trưa là hết hàng)
    2.Lipton trà sữa pha với nước nóng+vài thìa đường+cho thêm nước lạnh
    3.Cho trân châu vào và măm măm
    4.Có thể tự làm trân châu bằng cách cho bột năng bám đều nhân hạt lựu bằng củ mã thầy
    5.Thời buổi trà sữa khủng hoảng mà ăn trân châu trà sữa như em đã măm măm và viết ra như trên thì tuyệt vời lắm ,các mẹ cứ thử xem và nhất là khi có con nhỏ thì cứ gọi là yên tâm vừa ngon vừa sạch!Cùng làm thử đi các bác ạ!:D:D:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi halethuy
    Đang tải...

2. haiyen111

haiyen111 Yen Jolie, très jolie :-)

Ôi thx mẹ nhé, công thức pha chế trân châu thật đơn giản, có điều trong đây chẳng biết mua trân châu tươi ở đâu, mà tự làm ko biết có giống ko:rolleyes:

3. Neko

Neko Thành viên rất tích cực

lam chan chau do don gian ma chị, mỗi tội là hơi mât tg, nếu chị lam nhiều nhiều chân châu rồi để tủ lạnh ăn dần được ma, khi nào an thi luộc hạt chân châu đó thôi

4. Đúng rồi, làm chân châu bằng bột sắn dây dễ lắm, mà cũng giòn và ngon ko kém ngoài hàng đâu. Nhưng mà mất time lắm, mỗi lần làm em toàn vê nhiều nhiều để vào một cái đĩa to, bỏ vào tủ lanh khoảng 20ph cho các hạt cứng lại rồi trút vào hũ cất ngăn đá dùng dần. Khi nào thích uống thì bỏ ra luộc lên, ngâm qua nước lạnh rồi bỏ vào trà sữa là chén thôi, ngon ko kém ngoài hàng mà lại đảm bảo VSATTP. Nhà em hay pha lipton với sữa tươi Mộc Châu, nhưng mà mùa hè mới hay uống thôi vì em thấy trà sữa uống lạnh ngon hơn.

5. 276batrieu

276batrieu Thành viên rất tích cực

dạy em làm chân châu đi chị gái, em kết món này lém\\:D/

6. Đến chịu mẹ nó đấy, ở đâu cũng gặp, bà bầu rảnh quá mà. Công thức chuẩn để làm chân châu thì em ko có đâu nhá (toàn làm theo kinh nghiệm thôi)
    Mẹ nó lấy khoảng đầy một bát con (đựng nước mắm ý) bột sắn, cho nước đến khi bột sắn ngậm đủ nước, tan ra chìm hết xuống tạo thành 1 mặt phẳng, trên bề mặt chỉ còn xâm xấp một lớp nước mỏng, thì mẹ nó cho nồi lên bếp đun lửa vừa. Quấy thật nhanh tay và liên tục đến khi thấy bột bắt đầu hơi kết dính thì bắc xuống (vẫn còn màu trắng chứ để nó thành màu trong là hỏng bét đấy).
    Lúc đó bột vẫn nóng, nhanh tay lấy ra nhào nhuyễn sẽ thu được thành phẩm khoảng 1 nắm tay bột --> sau đó mẹ nó thích vê to hay nhỏ để chén thì tùy.

tittom thích bài này.
  7. 276batrieu

:p thì em ở nhà có việc j ngoài việc măm măm đâu, thấy đâu có j ăn ddc là trui vô thui. Xã em thik uống trà sữa chân châu lắm, nhưng em phạt ko cho uống vì cái tội béo \\:D/

8. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Hi ,nhà mình mua trân châu ở khu Chợ Thành Công:
    Đường chợ từ khu E 6 Thành Công đi thẳng xuống cuối _qua tất cả các dãy hàng_gặp 1 ngã

iiiiiiiii:cửa hàng này chỉ bán buổi sáng trước 10h ngay sau hàng thịt bò (đường ngách này có thể đi tắt vô phía sau chợ Thành Công)
    iiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii:đường đi
    iiiiiiiii:đường đi từ E 6 thẳng xuống

Đấy là em tả lại cái sơ đồ khu dẫn đến cửa hàng đó
    Mà Các bác có thể ăn kèm với thạch rau câu tự làm>>Thái miếng vuông nhỏ hay sợi thả vô chung với món chè trân châu
    Ngày trước em còn cho cả chè thập cẩm trộn cùng ăn cứ gọi là ngon tuyệt:
    Mua 1 cốc chè thập cẩm ngoài hàng chè(mua chè trân châu sẵn ngoài hàng,chè giun xanh ở Đội Cấn cũng ngon khi trộn cùng lipton trà sữa)>>Pha 1 cốc trà sữa Lipton sẵn>>Đổ chè vô cốc trà sữa đó>>Cho thêm đá và dừa tươi sợi nếu có>>>
    VÀ MĂM MĂM:cái món nè hồi em ghén em ăn suốt ngày,giờ thì cạch rồi,hihi ăn nhiều ngán quá nên sợ luôn,nhưng công nhận NGON

Sửa lần cuối: 7/1/2010
    be_salinh thích bài này.
  9. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Làm theo cách của mẹ nó có vẻ lích kích nhỉ, mình thấy dùng bột năng nhanh hơn nhiều đấy, đỡ được khâu cho lên bếp quấy. Cứ nhào bột sống rồi lấy cùi dừa làm nhân, thích ăn to bé thì tùy nặn rồi cho vào luộc thế là xong. Mẹ nó thử xem nhé.

10. Bởi vì em có biết gì đâu. Cách này là em bê nguyên xi các công đoạn của nhà hàng xóm bán chân châu gần nhà bà ngoại, ngày xưa rảnh toàn sang đấy chơi ngồi vê giúp người ta làm hàng mà chị.
    Lần sau làm chân châu uống trà sữa sẽ thử theo cách của chị, vì em vẫn còn 1 hũ chân châu cất trong ngăn đá ăn chưa hết

Last edited by a moderator: 7/1/2010
  11. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Nhưng e đúng là khéo tay thật đấy, c vẫn đang theo dõi topic bánh sinh nhật nhưng đợt này bận quá chưa thử đc, kiểu gì cũng sẽ làm thử rồi up lên cho e chấm điểm, hihi

12. Ko dám, ko dám!
    Chị làm em tổn thọ quá, em mới đang ở lớp vỡ lòng ABC thôi.:D

Last edited by a moderator: 7/1/2010
  13. 276batrieu

em là em thik làm thạch rau câu ý ạ, làm thế nào cho ngon các chị nhỉ, tết này ko có trò j ở nhà làm trà sữa chân châu với bánh gatoo tiếp khách :D nghe hoành tráng nhỉ

14. nhimxu15082008

nhimxu15082008 Thành viên rất tích cực

chị ơi thế chị có bít chỗ nào khác bán trân châu ko ạ
    PM cho em vơí
    em làm cho em chồng tương lai ăn
    nó còn bé nên thik ăn món này lắm
    tks chị ạ:D

15. BanJiShop

BanJiShop FB.com/TinhDauMoli

Ui . Bi h mới học được cách này của chị . Mai em sẽ thực hành ngay . Trước thích món này mà từ hồi nghe trân châu làm từ polime em sợ chẳng dám ăn nữa . Giơ thì vui rùi :)

16. be_salinh

be_salinh Yêu thương cuộc sống

Nghe mẹ nó tả cái trân châu tươi này làm e máu me quá (em lười tự nặn lắm) nhưng mà đường đi vào chợ nghe chừng khó tìm quá nhỉ,nhà e lại xa,hichic

17. thuongpticc

thuongpticc Mẹ Chum&Chóe

Ðề: Tự pha trà sữa trân châu kiểu made in Viet Nam

Ở 103 C3 Nghĩa Tân gần trường Tiểu học Nghĩa Tân mới có quán Trà Sữa Trân Châu của Feeling Tea ăn ngon lắm

18. hoa hong xanh 88

hoa hong xanh 88 Thành viên đạt chuẩn

Chị ơi, em lười lắm. Nhưng em đã thử làm hạt trân châu kiểu thế này này (và cũng thành công rồi):
    - Bột sắn bỏ vào máy xay sinh tố xay thành bột mịn.
    - dừa/củ mã thầy thái nhỏ làm nhân : cái này tùy ý nhà mình ăn thế nào thì xắt nhỏ thế đấy ạ, sao cho vừa miệng, e thì có cái nạo sợ cỡ to của Japan, cho cùi dừa vào nạo hơi dầy rồi lấy dao xắt, nhanh và đều tăm tắp. Trần qua nước sôi cho bớt nhựa và để ráo.
    - lấy đĩa rộng hoặc mâm sạch, khô, tãi phần nhân trân châu lên 1 lớp mỏng
    - dùng rây bột rây từng phần bột sắn lên nhân
    - làm động tác như sàng sảy, theo chiều kim đồng hồ cho nhân bám vào bột và tự tạo ra viên tròn.
    - lấy rổ hoặc muôi thủng (loại thửa riêng càng tốt, hoặc không thì lấy cái như siêu thị bán để vớt mì, vớt lẩu loại đường kính to nhất) sàng hạt trân châu ra một đĩa.
    - nếu cảm thấy viên trân chân chưa có độ bám dính thì có thể lấy tay xát lại lần nữa trên mặt mâm, bột sẽ bám chặt hơn.
    - các công đoạn luộc, thả nước lạnh, vớt... làm y như trên các mẹ đã nói ạ. (nếu có vanila rắc vào nước ngâm 1 chút cũng thơm lắm).
    Làm thế này lúc đầu chưa quen, sau có cữ rồi, thì làm được 1 lần nhiều hơn nặn tay mà cũng bớt thời gian.
    Các mẹ thử xem ạ, nếu thành công thì cho em xin í kiến nhé.

19. Bống Sâu Còi

Bống Sâu Còi Thành viên chính thức

Mình thích cái hạt trân châu màu đen không có nhân ăn dai dai ở hàng trà sữa, có mẹ nào biết cách làm không? Cách làm trên đây đều cho hạt trân châu dạng trong như các hàng bán chè đúng không?

20. Mẹ Bánh Rán

Mẹ Bánh Rán Thành viên kỳ cựu

C thấy cách này các chị ở cty cũ đã làm rồi, siêu nhanh mà ngon ....C cũng thích ăn..^^