Tác dụng phụ của thuốc calcium corbier hay hiện tượng bệnh lý

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ của Cún-Chíp, 18/6/2007.

1. Mẹ của Cún-Chíp

Mẹ của Cún-Chíp Thành viên tập sự

Cách đây hơn 2 tuần, mình cho Chíp nhà mình đi khám ở Viện Dinh Dưỡng . Cháu được 9 tháng (Nặng 11kg và cao 73cm) nhưng ban đêm ngủ không yên giấc. Bác sĩ bảo cháu bị còi xương thể bụ và cho đơn thuốc gồm 3 loại: Vitamin D3 (Uống 1 liều duy nhất); calcium corbier, Kẽm uống trong vòng hơn 20 ngày . Mình cho cháu uống được mấy hôm thì thấy cháu bị đi ngoài . Một ngày đi nhiều lần . Ngoài ra cháu còn có biểu hiện bị chốc đầu và lở loét ngoài da . Mình lại cho cháu đi khám ở Viện da liễu và bác sĩ cho thuốc bôi (pusadine) và một loại thuốc uống:Thirdcef. Uống hết một tuần kèm bôi thuốc thì cháu khỏi các vết chốc lở . Nhưng hai hôm nay lại thấy các vết mẩn đỏ và da khô (có hiện tượng bong da mặt). Hôm nay mình đã phải ngừng tất cả các loại thuốc để theo dõi tiếp xem sao . Mình không hiểu đó có phải là do tác dụng phụ của calcium không hay một hiện tượng bệnh lý nào khạc Có bác nào biết hoặc đã từng cho con uống thuốc còi xương thì chia sẻ kinh nghiệm giúp mình với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ của Cún-Chíp
    Đang tải...

2. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Mình cũng đã từng cho bé đi khám ở Viện dinh dưỡng và được cho đơn thuốc như trên, nhưng bé không bị ảnh hưởng gì . Cũng khá lâu sau thời gian này thì bé cứ kêu đau chân, cho đi khám thì bác sĩ bảo là thiếu can xi nên cho uống bổ sung can xi . Khi uống đợt can xi đó thì bé cũng bị mẩn đỏ chân tay. Mình cũng không rõ có phải là do uống can xi hay không nhưng mình và ông bà đều nghĩ vậy. Sau đấy thì cho bé uống các loại nước mát thì khỏi .

3. Mẹ của Cún-Chíp

Mẹ của Cún-Chíp Thành viên tập sự

Cảm ơn Bin 2002 rất nhiều.
    Có thể cho mình biết các loại nước mát cụ thể là gì ko? Cháu nhà mình 9,5 tháng rồi thì uống được nước gì nhi? Mình ko dám cho uống gì ngoài nước cam vì lại sợ đi ngoài .
    Và còn nữa, chỉ giúp mình cách add ảnh lên đây với! Thanks

4. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Để biết được nhiều loại nước mát, bạn xem ở đây nhé http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?p=102032

Còn cách add ảnh thì bạn mở tài khoản trong flick.com hoặc photobucket.com, tải hình lên rồi copy cái link của ảnh đó sang trang này là được .

5. socnaushop

socnaushop Thành viên tập sự

Theo tôi thì con bạn không có biểu hiện gì của còi xương, những dấu hiệu xuất hiện ở con bạn có thể là do tác dụng phụ của thuốc, không có gì phải lo lắng, để yên một thời gian thì tự hết.