Cần giúp: các mẹ giúp em với: ối ít, thai nhẹ cân, em có nên chủ động mổ lấy thai không???

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mesuyeu2012, 15/11/2012.

1. mesuyeu2012

mesuyeu2012 Thành viên chính thức

Chào các mẹ thông thái. Em tàu ngầm trên chuyên mục này để học hỏi các mẹ đã lâu. Bây giờ thấy bí về tình hình của mình quá nên muốn xin tư vấn của các mẹ.
    Em mang thai nếu tính theo kì kinh cuối thì hôm nay là được 38t6n rồi (KKC của em là: 17.2.2012) nhưng khổ nỗi từ khi mang thai đến giờ lần nào đi siêu âm con cũng nhỏ hơn tuổi thai, thật sự em khổ tâm lắm, cũng ăn uống bình thường như người ta mà con thì lại kém hơn khá nhiều. Em đã từng bị lưu thai 1 lần vào năm ngoái nên bé này em rất giữ gìn,uống thuốc giữ thai trong 3 tháng đầu cũng nhiều. Bây giờ cận kề đến ngày được gặp con rồi thì lại nảy sinh vấn đề.
    Em tính là đẻ thường, t2 vừa rồi em vào viện siêu âm lại xem tình trạng sức khoẻ bé thế nào thì bị bs phán cho là nước ối ít (CSO:62mm), thai suy dinh dưỡng (bé nặng có 2.4kg),bảo bây giờ phải theo dõi để nếu nước ối có ít nữa thì mổ cấp cứu luôn. Từ hôm ý ngày nào em cũng vào viện theo dõi và về uống nước thường xuyên. Trộm vía là ối nó ko giảm thêm nhưng nó tăng lên và giảm xuống rất thất thường nhưng vẫn bị kết luận là nc ối ít. Bh em được 38t6n nhưng chỉ số chỉ tương đương thai 36t6n thôi. Nhiều người khuyên em nên mổ lấy thai ra vì để trong bụng ko biết thế nào, nhiều người thì lại khuyên nên để thêm được ngày nào tốt ngày ý,thai ở trong bụng 1 ngày bằng ở ngoài cả tuần.
    Em thật sự rất phân vân không biết phải quyết định như nào. Ngày nào em cũng vào viện theo dõi vào buổi sáng sớm,nhưng em thật rất lo nhỡ mà trong ngày bé có mệnh hệ gì thì em biết tính sao.
    Em muốn hỏi các mẹ là trong tuần thai này bé đã biết ị phân su trong bụng mẹ chưa? Nếu bé ị trong bụng mà bé nuốt phải nước ối dính phân su thì có vấn đề gì không? Trong trường hợp nào bé bị hít phải phân su ạ?hít phải phân su thì rất nguy hiểm đúng không ạ?
    Các mẹ cho em lời khuyên với,em rối trí quá
    Em chân thành cảm ơn các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mesuyeu2012
    Đang tải...

2. giadinhchoncon

giadinhchoncon Thành viên tích cực

Ðề: các mẹ giúp em với: ối ít, thai nhẹ cân, em có nên chủ động mổ lấy thai không???

hic hic. xin chia sẻ với nỗi lo lắng của mẹ nó. về việc bé nhẹ cân: tớ cũng có cùng cảm giác giống mẹ nó, con nhà tớ 33 tuần mà có 1.8kg, mẹ cũng cố gắng ăn nhưng ko ăn đc nhiều nên cả 2 mẹ con đều còi, tớ cũng lo lắng lắm. còn về việc bé ị phân xu thì theo tớ mẹ nó nên hỏi ý kiến tư vấn của bác sỹ thì sẽ chính xác hơn và cũng để mình yên tâm hơn.nhưng lưu ý mẹ nó là kết quả siêu âm cũng chỉ là chuẩn đoán hình ảnh - mang tính chất tương đối thôi, có người siêu âm con to nhưng để ra thì nhỏ hơn kết quả siêu âm đến 4-5lạng, có người thì ngược lại, siêu âm nhỏ nhưng đẻ ra thì to hoặc bình thường. mẹ nó đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến con, cứ bồi bổ sức khoẻ để chuẩn bị đến ngày gặp con yêu nhé. mọi thứ tốt đẹp sẽ đến với 2 mẹ con mà.

3. giangly

giangly Thành viên tích cực

Ðề: các mẹ giúp em với: ối ít, thai nhẹ cân, em có nên chủ động mổ lấy thai không???

Nếu bé ị phân xu trong bụng mẹ thì phải cấp cứu mổ lấy ngay bé ra chị ạ, em thấy chị họ e cũng bị phải cấp cứu ngay ko thì lúc ra phải rửa ruột cho e bé khổ thân lắm, còn về nhẹ cân thì siêu âm cũng ko chính xác nhưng chị phải cố gắng ăn nhiều vào trứng vịt lộn và thịt bò ăn thật nhiều vào con mới hấp thụ tốt đc, e đang bầu tuần 38 chị trộm vía con em 3,4kg rồi cơ. mà e vẫn còn tích cực ăn vì sợ siêu âm ko chính xác ý chứ

4. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

thím mình đẻ con cũng có 1kg8 bạn ạ nhưng bh lớp 12 rồi cũng khỏe mạnh lắm
    bạn đừng lo vấn đề này quá :)

5. hathihanh

hathihanh Bắt đầu tích cực

chia sẻ với mẹ nó này, em tập 1 khi ở 36 tuần buổi sáng đi siêu âm ở thái thịnh thì chỉ số là 67mm bác sĩ bảo 1 tuấn sau mới nhập viện, buổi chiều em vào phụ sản siêu âm thì chỉ số còn có 35mm em lên dường mổ gấp luôn khi mổ xong không còn tý ối nào luôn thật là may mắn vì bác sĩ bảo không thể để đến hôm sau mất tim thai lúc nào không biết, bé nhà em đẻ ra được có 2,7kg thôi nhưng trộm vía dễ nuôi giờ 2 tuổi rồi bé khỏe mạnh bình thường.
    Tập 2 của em được 30 tuần rồi bé nặng 1,4kg nhưng em rất lo bị như tập 1 nên em hay đi siêu âm thường xuyên để kiểm tra tình trạng ối, nếu như tập 1 thì được 36 tuần là em cũng mổ luôn.
    mẹ nó được 38 tuần rồi thì mổ trước cũng không sao cả nếu không mổ thì phải theo dõi cử động của con hàng ngày nếu thấy bé đạp ít là phải đi kiểm tra ngay

6. mecuTit0909

mecuTit0909 sâm - nấm Hàn Quốc

38t hơn thì bé chưa ị phân xu đâu mẹ ấy ạ. mẹ nó cứ bình tĩnh theo chỉ dẫn của bác sĩ nhé.theo kn của mình thì mẹ âý khám thai trong bv trong gd này nên siêu âm thêm ở những trung tâm uy tín nữa vì bv đông nhiug khi ko chính xác đâu.Có chị cùng phòng mình hồi sinh bé ị phân xu òi mà bs siêu âm vân kl ối bt, trong. hic. Bạn ra phòng khám của bs Ánh ở Vạn bảo ý. gd bvpshn đó.

7. yennashopp

yennashopp Thành viên tích cực

Mình đẻ mổ ở tuần thứ 36 hay 37 mà con đã 3,5kg rùi. Bé nhà mn hơi nhẹ cân nhưng k sao đâu, đủ đầu đủ duôi nuôi lâu cũng lớn mà. BH mn cứ chủ động hỏi bác sĩ xem có mổ được thì mổ lun. Mình bị cạn ối nên cũng phải sinh sớm, còn chưa đến 38 tuần đâu ( chỉ số ối của m hôm đi khám là 40, lúc lên bàn mổ còn ít hơn nữa)

8. Me_moka

Me_moka

mn chẳng bù cho tớ cũng 38 tuần mà đẻ có 2,3 kg thui ah