Kinh nghiệm mua Yến

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Bé Gấu, 23/9/2009.

1. Bé Gấu

Bé Gấu Bắt đầu nổi tiếng

Em chỉ thấy thế này ạ: em có dùng cả bạch yến và hồng yến. Bạch yến em chỉ cần ngâm 1 tiếng, nở tơi, sợi to. Hồng yến, em ngâm cả ngày luôn, thay nước ấm liên tục, vậy mà cũng chỉ nở được khoảng gấp 3 thôi, sợi yến chỉ nở được khoảng 1/3 sợi bạch yến.
    Bạch yến em chưng thì trong veo, ăn thoải mái. Còn hồng yến thì em không tự chưng và không ăn nên không biết.
    Có khi mời mẹ maymummim vào giải thích nhỉ.
    Các mẹ khác bán yến cũng vào confirm về đặc tính của hai loại này giúp người tiêu dùng chúng em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bé Gấu
    Đang tải...

2. heocon_thongminh

heocon_thongminh Top10 ngườibánhàngtốtI

Mình chia sẻ với mọi người chút kinh nghiệm khi chọn mua hồng hay huyết yến đảo của Khánh Hòa nhé. Một số đặc điểm nhận dạng như sau:
    1. màu sắc: huyết yến màu đỏ nhạt, hiếm có tổ màu đỏ sậm, hồng yến màu hồng nhạt
    2. mùi vị : khi đưa lên mũi ngửi sẽ thấy mùi tanh nhẹ như mùi máu (cái này chị nào đã dùng hàng nhà mình sẽ thấy rất rõ). Nếu là hàng giả thì sẽ ko có mùi gì cả hay có mùi rất khó chịu.
    3. Thời gian ngâm nở : thông thường hàng huyết yến khoảng 3-4h, hồng yến khoảng 2h
    4. Thành phẩm : sau khi chưng nở yến thơm, vị ngọt nhẹ . Nếu là hàng yến giả thì sẽ ko bao giờ có vị thơm ngon , cái này dùng sẽ nhận biết được ngay thôi.
    Có một lưu ý nhỏ là hiện nay hàng giả đã có loại không hề tan màu khi đun nấu và có một số loại hàng giả được làm từ vi cá nên ko bị tan khi đun. Chính vì thế sẽ rất khó cho người tiêu dùng có thể nhận biết được đâu là hàng thật , hàng giả .
    Tóm lại, muốn biết hàng tốt hay không dùng một thời gian sẽ thấy. Nếu đúng hàng yến đảo chỉ cần 1 tháng sau khi dùng với liều lượng ko lớn (khoảng 1tổ/tuần) là có thể thấy 1 số tác dụng khá rõ, đặc biệt là huyết yến.

architectMaymummim thích.
  3. KO2 THẢO

KO2 THẢO Thành viên tích cực

cho tổ Yến vào dung dịch iốt, nếu là Yến giả sẽ chuyển sang màu xanh, do tinh bột tác dụng với iôt biến thành màu xanh. Đối với Yến huyết - Yến sào có màu đỏ, hoặc hồng, khi nhúng một ít vào nước trà (hoặc chè xanh) nếu gặp Yến giả nhuộm ôxit sắt thì chúng sẽ phản ứng hoá học và đen sẫm lại. Hoặc khi ngâm trong nước, tổ Yến giả nhuộm phẩm màu sẽ bị mất màu, tan trong nước, còn tổ Yến thật dù có đem nấu chín trong nước sôi 100C nó vẫn còn nguyên màu sắc
    em vừa tìm thấy thông tin này hay mẹ nó thử xem thế nào ,

architectMaymummim thích.
  4. heocon_thongminh

Một kinh nghiệm nữa để phân biệt yến huyết thật và giả là : Tổ yến đảo thật màu sắc sẽ nhạt dần từ chân tổ đến vành tổ, thông thường vành tổ sẽ có màu hồng rất nhạt. Thời gian ngâm để yến huyết nở chỉ khoảng 3-4h (đối với loại huyết yến trong vụ đầu năm, còn loại ở vụ thứ 2 tổ thường mỏng hơn nên thời gian ngâm nở chỉ khoảng 2h). Nếu là yến huyết tốt sau 3-4h ngâm yến chỉ nở lớn chứ ko tách rời từng sợi.

Maymummim thích bài này.
  5. heocon_thongminh

Những thông tin mẹ KO2 THẢO cung cấp rất hữu ích. Tuy nhiên em bổ sung thêm để giúp các mẹ hiểu rõ hơn.

Với loại yến giả được làm từ tinh bột thì thử bằng dung dịch iot là chính xác nhưng hiện nay đã có loại yến giả được làm từ vi cá, nhìn giống thật hơn nhưng khi chưng rất lâu mềm (vì vi cá thì phải đun chứ chưng làm sao mà mềm được)

Với loại huyết yến nến bị nhuộm màu thì sẽ tan trong nước khi ngâm hay đun. Nhưng hiện nay yến huyết giả được nhuộm oxit sắt sẽ ko tan khi đun nấu nên cách thử bằng chè xanh sẽ giúp phân biệt được.

Chúc các mẹ có thêm thật nhiều kinh nghiệm để có thể lựa chọn được hàng tốt :).

architect thích bài này.
  6. Mod MSTD

Mod MSTD Bắt đầu nổi tiếng

Các bạn lưu ý khi chia sẻ kinh nghiệm mua Yến tại topic này, các bạn không dùng đích danh các hãng để so sánh. Điều đó sẽ giúp thông tin phản hồi trung thực hơn và tránh trường hợp cạnh tranh không lành mạnh.

Cảm ơn các bạn.

7. Hamymom

Hamymom Thành viên mới

Chị ơi , cho em hỏi : Thử bằng chè xanh làm như thế nào ạ ???

8. hongyen

hongyen 0988773381

Mình xin có ý kiến ạ. Mình thì có dùng cả vi cá, yến sào và thấy là nếu làm từ vi cá như mẹ Heocon_thongminh nói thì hơi khó ạ. Vì vi cá thì sợi rõ ràng, khó mà làm thành các sợi có nhánh và đan xen vào nhau như xơ mướp. Các mẹ chịu khó nhặt lông tổ yến thật rồi thì sẽ thấy.

9. nhimdieu

nhimdieu Thành viên đạt chuẩn

Mình ở SG nên mình cũng nghe nói có vụ yến sào làm giả từ vi cá và nấm tuyết đấy mẹ hongyen ơi. Tổ giả nhìn rất tinh vi, giống thật lắm. Chính vì thế thật, thật , giả giả khó phân biệt lắm . Đúng là chỉ có ai từng được ăn yến thật thì khi ăn mới phân biệt được.

10. hongyen

hongyen 0988773381

Mình có hình của tổ yến giả nè các mẹ ơi, chờ tí mình up lên nhá.

phonglan tháng 2 thích bài này.
  11. phonglan tháng 2

phonglan tháng 2 Thành viên rất tích cực

Mong mẹ nó up hình lên để cho các mẹ biết để sau này mua hàng còn phân biệt được đâu là hàng giả, đâu là hàng thật.

mẹ_cún_còi thích bài này.
  12. hongyen

hongyen 0988773381

Sorry cả nhà, ảnh mình hỏi chủ nhân rồi mới up ạ

Sửa lần cuối: 10/12/2009
  13. phonglan tháng 2

phonglan tháng 2 Thành viên rất tích cực

Đây là tổ giả hả chị, tổ này nhìn cũng khó biết lắm vì đã làm sạch rồi... chắc có lẽ phải nhìn tận mắt thì phân biệt dễ hơn.

14. hongyen

hongyen 0988773381

Mình cũng đã hỏi và được giải thích là hàng giả thì khi bạn nhìn tận mắt sẽ thấy các sợi trên tổ yến giống như các sợi cước xếp chằng chéo lên nhau chứ k mịn mà và k rõ sợi như yến thật.

15. hongyen

hongyen 0988773381

Tổ yến thật có từng lớp từng lớp sợi yến kết vào nhau rất mỏng mảnh, bạn làm k khéo tay khi kéo từng sợi ra có thể bị đứt.

16. mẹ_cún_còi

mẹ_cún_còi Thành viên đạt chuẩn

Theo kinh nghiệm của tôi thì các mẹ nên mua sản phẩm của cty Yến sào Khánh Hòa loại tổ tự nhiên đã sơ chế (vì công ty ko có hàng nguyên tổ) ăn thử (họ có hộp 3g hay 5g, cái này hỏi mẹ phonglan là rõ nhất nhỉ:D) về dùng thử và lấy vị đó làm chuẩn để phân biệt hàng giả , thật. Cho dù là hàng bạch, hồng hay huyết thì khi ăn cũng có đặc điểm chung là thơm, ngon, vị mà yến giả ko bao giờ có được. Sau đó nếu ai có khả năng kinh tế hơn thì tìm mua loại nguyên tổ tự nhiên về dùng. Còn ko thì dùng hàng cty Yến sào KH là yên tâm nhất.

17. vanchuan

vanchuan Thành viên tập sự

Ðề: Kinh nghiệm mua Yến

chào chị!
    em xin chia sẽ với chị về yến hồng và yến huyết ,thực ra hai loại này trên thị trường rất đắt nhưng về phần chất lượng thì không đảm bảo đâu.
    bản thân em trước đây làm nhân viên trông coi việc thu hoạch yến ngoài đảo cho một công ty có tiếng tăm ở vn nên em hiểu rỏ bản chất của nó,thực ra da số yến huyết trên thị trường đều là tẩm hóa chất,họ xịt hóa chất lên tổ yến thường còn treo trên đá lau ngày sẽ thấm dần vào .nên ngâm và nấu lên không phan biệt đươc đâu.còn về yến nuôi trong nhà và ngoài đảo em nghỉ chất lượng cũng như nhau,vì yến trong nhà cũng đi an tự nhiên.
    cảm ơn,chúc chị sức khỏe.

18. sauxinhdep

sauxinhdep Banned

Mẹ mình cũng hay ăn Yến, nhưng là yến đã làm sạch, chỉ cần ngâm và chưng ăn thôi.

19. Mặt trời hồng

Mặt trời hồng *****

Cả nhà cho mình hỏi địa chỉ cửa hàng bán chính hãng tổ yến đảo Khánh hòa ở Hà nội, thanks.

TienMinh2013 thích bài này.
  20. TienMinh2013

TienMinh2013 Thành viên tập sự