Cần giúp: Ăn Gì Để Có Nhiều Sữa Nuôi Con ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Mẹ Tí Bông, 29/6/2007.

1. emtuti_return

emtuti_return Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Ăn gì để có nhiều sữa nuôi con ?

hihi em thì cứ cho rằng sữa nhiều hay ít một phần là do cơ đại mỗi người nữa ah sữa nhiều ko hẳn đã là sữa tốt cho con đâu vì sữa nhiều thường rất loãng con phải bú mãi mới ra đc sữa ngon còn hầu như toàn bú sữa nhạt trông như nước vo gạo ấy bạn nào ko háu ăn bú đc tý đã no rùi thì có lấy đc sữa đặc, tốt đâu ạ. Ko biết em hiểu thế có đúng ko nữa

Đang tải...

2. phuongedu

phuongedu

Đấy chỉ là quan niệm của bạn, đặc với loãng chả liên quan gì đến chất lượng sữa cả, trong đó có các vitamin và kháng thể giúp con bạn có được sự miễn dịch tốt, mà chả sữa ngoài nào làm được. tớ chẳng biết là sữa ngoài tốt như thế nào nhưung con tớ, 2 đứa, trong 1 năm đầu đời, bú mẹ, cũng toàn loãng như nước vo gạo lần 2 lần 3 ấy nhưng nó vẫn bụ bẫm, răng lợi tốt, dù 14 tháng mới biết đi, nhưng đi là đi luôn, ko chập chững tí tẹo gì, răng thì 6 tháng đã mọc, chả sốt mọc răng bao giờ... có việm họng ho hắng cứ bú mẹ, chả phải stress vì không cho con ăn được.... và tất nhiên, mẹ ăn chất lượng thì sữa sẽ chất lượng, nên nuôi con 2 năm đầu, các bà mẹ chịu khó mà ăn, ăn vì con và vì sức khoẻ của chính mẹ, vì mẹ khoẻ thì mới chăm con tốt được.

3. phuongedu

phuongedu

Theo tớ, cứ ăn cơm, tinh bột, cháo, bình thường, ăn đủ chất, chứ đừng ăn mỗi thịt gà tần với chân giò.

4. Birua

Birua Thành viên tích cực

Mình thấy ăn cháo nấu với hạt ý dĩ + thông thảo + móng giò ra rất nhiều sữa. Mỗi tội, ăn nhiều mẹ tăng cân khủng khiếp. Đợi đến khi cai sữa, mình phải chịu khó tập thể dục để giảm cân

5. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Sữa mẹ chủ yếu là nước nên là em hay nghe mọi người khuyên uống nhiều nước, canh hầm dinh dưỡng. Ăn đồ béo nhiều chỉ béo mẹ, sau này giảm cân rõ khổ. Rồi em bé hệ tiêu hóa chưa hoàn chỉnh, cũng dễ gây khó tiêu... Với cả là hút sữa cũng là 1 cách kích thích tuyến sữa để có nh sữa hơn đấy ạ.

6. Sapa

Sapa Thành viên chính thức

AI cũng nói hút sữa thì sẽ có nhiều sữa nhưng mà khó có đủ thời gian để hút sữa quá, ngày 5 lần là chịu, hai mẹ con oánh vật trông nhau giỏi thiwf được 3 lần, thường ngày mình chỉ hút đươc 1-2 lần, nhìn mọi người nhiều sữa mà thèm, mình đã ăn cháo móng giò nhưng không help gì ngoài tăng cân. Giờ thành bò rồi, nhưng không phải bò sữa mà là bò nuôi lấy mỡ

7. beotronxinhxan

beotronxinhxan Thành viên tích cực

kinh nghiệm của mình là uống nhiều nước nóng và cho con bú nhiều hoặc hút sữa nhiều lần trong ngày là có đủ sữa cho con.
    Đứa đầu mình ăn ngày 3 bát oto cháo móng giò mẹ béo như lu, thấy ngực căng sữa chảy ra nhưng con cứ bú là khóc, moi người bảo chắc tại sữa ít bú ko thấy nên con khóc. lâu ngày sữa mẹ cũng ít dần và hết.
    đứa 2 nhà mình cũng ko thích ti mẹ, mình vắt sữa ngày 4 lần được 1 lít cũng đủ cho con ăn, giờ con mới 20 ngày, sang tháng ăn khỏe hơn không biết có nhiều sữa hơn không. Nhưng mình cũng thấy những ngày ăn cháo móng giò hay ăn cháo thịt hay ăn cơm lượng sữa đều không thay đổi mấy, chứng tỏ móng giò ko có tác dụng lợi sữa đâu nhé.

8. nguyenhoangnhu

nguyenhoangnhu Thành viên chính thức

2 hôm sau sinh em cũng ít sữa, ăn được 1 ít móng giò, và khoảng 1kg chân chó thôi còn ngấy lắm ko dùng được.Nhưng cũng đủ sữa rồi.sữa hơi loãng ko biết có ảnh hưởng đến chất lượng sữa ko các mẹ nhỉ.giờ em chỉ ăn bình thường thôi , con sắp đầy tháng rồi

9. nhanviet

nhanviet Thành viên mới

bạn cứ ăn móng giò.....nhiều sữa lắm...ăn từ khi còn mang thai...

10. me be suri

me be suri hồng sâm baby gold kids

Ăn canh Rong biển nấu với móng giò, vừa đẹp da lại vừa nhiều sữa nữa

11. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Đúng là em nghe nói canh rong biển cũng nhiều sữa. Với cả hình như k phải cứ đặc mới là sữa tốt đâu, sữa như nước vo gạo là nh chất. Hihi

12. Mẹ Ếch Ộp

Mẹ Ếch Ộp Bắt đầu nổi tiếng

Em bổ sung cho món uống: theo nhiều công trình nghiên cứu thì chè vằng có tác dụng tăng tiết sữa và mát sữa. Các mẹ có thể tìm hiểu kỹ hơn nhé!

13. botsannguyenchat

botsannguyenchat Thành viên rất tích cực

các mẹ ít sữa có thể ăn nhiều mía trước và sau khi sinh nhé. các mẹ cứ thứ đi nhé. Cái này mình đã thử nghiệm rồi.

14. Sunshine77

Sunshine77 Thành viên tập sự

Mình thử uống chè Vằng rồi, cũng có kết quả tí chút, các mẹ thử xem nhé.

15. Sunshine77

Sunshine77 Thành viên tập sự

Mình uống nước mía với đá được không mẹ nó? Mình làm nhiều cách lắm rồi vẫn thiếu sữa cho con bú.Cám ơn nhiều.

16. bunyeu

bunyeu Thành viên mới

Mẹ tớ cứ bắt tớ uống sữa, hôm thì sữa tươi, hôm thì sữa ông thọ, nói chung tớ uống sữa thay nước. Nhưng thực ra tớ hơi lăn tăn vì như vậy sữa cho con là sữa tớ uống vào chứ có phải sữa được chắt lọc từ thức ăn đâu nhỉ? Có mẹ nào giải đáp được thắc mắc này cho tớ ko?

17. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Em mới sinh rất ít sữa, sau đó nhiều người mách cho em các phương pháp tăng nguồn sữa, em thực hiện hết. Sau khoảng 3 tuần thì sữa nhiều quá, con bú k hết, lúc nào cung ướt đẫm ngực. Các bài thuốc của em đây:
    1 - Chữa mẹo: Lấy 9 nõn mít ( con gái, con trai thì 7 nõn ), ninh với hạt lạc đỏ và móng giò - ăn như canh ý ạ, ngon lém.
    2 - Lạc đỏ giã giập nấu với mướp hương - ăn thay canh hàng ngày, k ngán mà sữa thơm và mát.
    3 - Cành thanh thảo - k biết em nhớ đúng tên k nữa - bẻ vụn ninh lấy nước nấu cháo ăn sáng. Cái này có tác dựng ngay sau khi ăn, sữa về nhanh lắm. Cái này vì em k biết có nhớ đúng tên k nên bác nào cần qua nhà em em đưa cho 1 tí về lấy mẫu ra hàng thuốc bắc hỏi xem có k. Em cũng được cho nên k biết mua ở đâu.
    4 - Uống 1 hỗn hợp gồm: lá vằng, lá vối, linh chi, đinh lăng - 3 thứ kia thì mua sẵn, duy có đinh lăng thì phải thái nhỏ, xao vàng hạ thổ. Các chị cũng đừng mua đinh lăng ngoài chợ, hay bị mốc lắm, tốt nhất là lùng mua cây đinh lăng tự làm, vừa đảm bảo lại đúng qui trình. Đinh lăng phải lấy cả cây, cả gốc mới tốt nhé. Phần lá và cành uống trước, quý nhất là phần thân và gốc. Nhà ông em nhiều lắm nên em uống thoải mái. Ông em đọc câu ca là: Cúm gà đã có hạt tiêu - Gái đẻ để liều đã có đinh lăng. Ông bảo đinh lăng giống như cây sâm của vùng nhiệt đới nhưng k lạnh nên gái đẻ uống rất tốt. Cái này mới đầu hơi khó uống nhưng sau này nghiện luôn, bây giờ em vẫn đang uống.
    5 - Chịu khó ăn cháo, ngày 3 lần - em ăn đúng 3 tháng luôn.hị hị..
    Còn gì nữa ý nhưng em quên mất rồi, nghĩ ra em sẽ up tiếp.

18. be_titi

be_titi Bắt đầu tích cực

Tớ có con 6 tháng, nhưng giờ cả ngày có cho con ăn dc nh lăm 100ml. Làm thế nào để sữa lại về nh hả các mẹ. Nhìn con mà sót lắm

19. Kút Kít

Kút Kít Mẹ Nhím Sóc

Hihi.. Bổ sung nước thường xuyên thế cũng sẽ có nhiều sữa hơn cho con mừ chị. Sữa mẹ chủ yếu là nước, nên mình kết hợp nhiều loại đồ ăn thức uống khác nhau (sữa, canh hầm...) để tăng cường lượng nước vào. ^^

20. PHHP04

PHHP04 Thành viên chính thức

- Các mẹ mua rau má ta về nấu với thịt nạc, chịu khó ăn thường xuyên và uống nhiều nước là sữa về ầm ầm(đừng mua rau má TÀU, đắng và khó ăn lắm).

- Nếu chịu khó nữa thì mua rau Thì là về luộc ăn trứoc và sau sinh, vừa thơm sữa vừa nhiều sữa đó.

- Ăn cơm nếp hoặc xôi cũng nhiều sữa nhưng tăng cân nhanh lắm, y hệt như Ăn nhiều móng giò vậy.