Làm bánh Gato bằng nồi cơm điện

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi tthgiang, 23/11/2012.

1. tthgiang

tthgiang Thành viên chính thức

Chào các mẹ.
    Xuất fát từ nhu cầu sở thích của bản thân và gia đình thích ăn bánh gato, đồng thời thấy khá nhiều mẹ muốn học làm bánh nhưng lại không có lò nướng, nhưng quan trongk hơn là rất đơn giản nên mình muốn chia sẻ kinh nghiệm của bản thân. mình đã thực hành và làm thành công ngay từ lần đầu tiên. Bánh rất thơm ngon, mịn đẹp. Cả nhà có thể ăn sáng hoặc cầu kỳ hơn làm bánh sinh nhật, vì bánh ngon, đảm bảo hơn bánh mua ngoài hiệu.

Hướng dẫn làm bánh Gato bằng nồi cơm điện :

Nguyên liệu cần có:
    - Nồi cơm điện, mình dùng loại nồi midea cỡ nhỏ. Mình làm qua 1 số nồi và thấy nồi này làm thích nhất. Loại nồi trong link này các mẹ nhé:http://mediamart.vn/noi-com-dien-midea/noi-com-dien-midea-06-lit-mr-cm06sb.htm
    Theo mình dùng nồi cơ nhấn tay tốt hơn vì nhiệt độ của nồi cao hơn, tăng nhanh hơn. Còn nếu các mẹ dùng loại nồi nhiều chức năng thì phải chọn nồi có chức năng làm bánh mới được.
    - Máy đánh trứng (nếu muốn bánh mịn đẹp, tơi xốp thì nhất định phải có)
    - 60ml sữa tươi, có thể có đường hoặc không đường tùy các mẹ
    - 4 -5 quả trứng gà
    - 1 lạng bơ
    - 300gr bột pha sẵn của Nhật Mikko (các mẹ có thể mua ở Hàng Buồm rất nhiều 45-50k gói 1 kg, trong bột đã có sẵn bột nở, đường, hương vani..tiện cho các mẹ làm bánh) >> giống trong link này http://dolambanh.net/a-nguyen-lieu/237/471/bot-bong-lan-mikko-1kg.html
    Công thức trên là cho 1 bánh có độ dày khoảng 15cm, đường kính 20cm (đây là đường kính của nồi cơm) các mẹ nhé!

Bắt đầu đến đoạn thực hành này:

1. Các mẹ trộn bột, trứng, sữa vào nhau, dùng máy đánh trứng đánh bông, khoảng từ 15-20'. Đánh với tốc độ cao nhất, càng cao hỗn hợp càng xốp cứng lại
    Các mẹ sẽ thấy dùng máy đánh trứng thì nguyên liệu sẽ bông xốp lên rất nhiều, bánh ra sẽ xốp mịn.

2. Các mẹ bật nồi cơm điện cho nóng, thả bơ vào và đợi bơ tan chảy. Các mẹ có thể dùng bơ láng quanh nồi. Sau đó đổ phần bơ chảy vào phần nguyên liệu trên và đánh tiếp cho tan đều.

3. Sau đó các mẹ đổ toàn bộ phần nguyên liệu đã trộn vào nồi cơm và đậy nắp. Các mẹ hạn chế mở nồi nhé.
    Lưu ý khi nướng bánh = nồi là các mẹ fải giữ nồi ở chế độ cook, khi nồi cơm nhảy sáng chế độ warm thì mình nhấn lại sang chế độ cook. Không nhất thiết lúc nào cũng fải nhấn ngay đâu các mẹ nhé, không là làm đc bánh là hỏng nồi đấy.

Mình nướng như vậy trong 30', sau đó các mẹ lật bánh lại nướng thêm 10' nữa là xong. Điều kiện để lật được bánh là khi mở nồi fải nhìn thấy bánh nở bung, fần trên khô, không còn ướt bột thì các mẹ bắt đầu mới lật đc nhé. (Lúc này bánh đã săn chắc thành 1 khối rồi nên yên tâm là ko vỡ bánh khi lật, việc lật bánh để giúp mặt trên được cháy xém đẹp mắt các mẹ ah)

Mỗi loại nồi 1 khác nên mình k thể dám chắc nồi nhà các mẹ như thế nào, chỉ biết có 1 lần mình làm nồi cơm Tiger của Nhật, loại đa chức năng ý, kết quả là cùng thời gian trên nhưng mở ra bánh vẫn ướt và k thể nở được do ko đủ độ nóng. Với cá nhân mình thì làm bằng nồi Midea là thành công nhất các mẹ ah nên nếu mẹ nào có nồi này thì k tội gì mà ko thử làm ^^!

Yêu cầu của thành phẩm là bánh đều màu, đẹp mắt, rất thơm mùi bơ sữa, bánh khô đều.
    Tiếc là mình k biết up ảnh lên cho các mẹ xem, mình mới làm 1 lúc 4 5 cái cho mọi người (mất gần cả ngày)
    Chúc các mẹ thành công ngay từ lần đầu! Có vấn đề thắc mắc các mẹ cứ hỏi mình.:D

Hướng dẫn làm kem bánh

Sau khi làm xong bánh gato, cầu kỳ hơn các mẹ có thể làm thêm phần kem bánh, để bánh thật hấp dẫn. Cách làm cũng khá đơn giản với những nguyên liệu sẵn có như trên.

Dụng cụ không thể thiếu:

-Máy đánh trứng

- 2 quả trứng gà (khoảng 50 gr lòng trắng trứng)

- 100 gr đường kính

- 200 gr bơ nhạt (trong bơ không có chứa muối í. Khi mua bơ các mẹ nhớ lưu ý thành phần và chọn loại không có muối.)

Nguyên liệu trên dành cho bánh có đường kính khoảng 20cm các mẹ nhé!

Cách làm:
    Bước 1:

- Cho đường và ½ ly nước lạnh lên bếp, vặn lửa nhỏ, quấy đều tay, đến khi được 1 hỗn hợp sánh và trong.
    Mách nhỏ bạn:
    - Để xem nước đường đã được đun đủ độ chưa, bạn có thể chuẩn bị 1 bát nước khác và 1 chiếc đũa.
    Nhúng chiếc đũa vào nồi nước đường đang đun và nhỏ giọt nước đường vào bát nước lạnh, nếu thấy giọt đường đọng dưới đáy bát kết lại, tạo thành hạt trong trong và không bị tan là được.

Bước 2:

- Tách riêng lòng đỏ và lòng trắng trứng gà.

Bước 3:
    - Chuẩn bị lòng trắng trứng, đường, bơ và máy đánh trứng để sẵn sáng cho bước tiếp theo.

Bước 4:
    - Đánh bông lòng trắng trứng gà bằng máy xay sinh tố cho đến khi được một hỗn hợp trắng mịn, bông cứng. (khoảng 2 phút)
    - Từ từ đổ hỗn hợp nước đường đã đun vào âu lòng trắng trứng, tiếp tục đánh thêm khoảng 1 phút.

Bước 5:
    - Bơ, xắt miếng, đun cách thủy hoặc cho vào lò vi sóng quay mềm.

Bước 6:
    - Cho bơ vào đánh cùng hỗn hợp lòng trắng trứng, nước đường khoảng 30 giây nữa là được.

Bước 7:
    Cuối cùng các mẹ chỉ việc phết bơ lên bánh mà thôi, bánh đẹp hay không là phụ thuộc vào "tay nghề" của các mẹ đấy .
    Chúc các mẹ thành công!!

Mình mượn tạm hình ảnh của các mẹ này đã làm và thành công để các mẹ "thưởng thức" nhé:

BÁN NHÀ SỐ 6 LÊ THÁNH TÔNG HÀ NỘI:
    http://www.lamchame.com/forum/showt...052-Bán-nhà-tập-thể-số-6-lê-thánh-tông-hà-nội

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tthgiang
    Đang tải...

2. mebixinh

mebixinh Thành viên Hội Cún 82

Ðề: Làm bánh Gato bằng nồi cơm điện

Mẹ nó cho tí hình cho nó pro, dễ thực hiện .

3. Mẹ Em Pong

Mẹ Em Pong Sỉ - Lẻ đồ sơ sinh

oánh dấu học tập mẹ nó ^^^^^^^^^^^^^^^^^^^6666

4. tthgiang

Lúc nào có thời gian mình sẽ up phục vụ các mẹ. Nhưng mình tin chắc các mẹ sẽ làm được ngay vì mình đã thành công ngay từ lần đầu!

5. Mẹ_Bong

Mẹ_Bong Guest

Mình toàn nướng bằng lò nướng, chưa nứong bằng nồi cơm điẹn bao giờ. cũng có nghe các mẹ bên wtt kháo nhau nướng bánh bằng nồi cơm điện, nhưng sợ rủi ro lắm

6. metholau

metholau Bắt đầu nổi tiếng

Kakaka....lại thấy em ở đây! Lâu rùi chị cũng ứ làm bánh, dưng mà nếu em thích vụ bánh trái dòm ở topic Tự làm bánh SN cho người thân của em Ỉn ý, nhiều lắm, em ý cũng xuất phát từ những gì sẵn có, tiện lợi không cầu kỳ để làm nên cũng dễ thực thi lắm.

Cám ơn chủ topic nhá, cái bột trộn sẵn của Nhật đấy là bột Mikko sản xuất ở VN đúng không mẹ nó nhỉ? Bột của bên này thường đắt hơn các loại bột khác nhưng mà ngon.

mebixinh thích bài này.
  7. meusun

meusun Thành viên đạt chuẩn

Ôi, em cũng toàn làm bánh bằng nồi cơm điện đấy, em làm kiểu bánh gato kiểu Hồng Kông ý, ngon nhắm

Naralazy_girl thích.
  8. ndtung

ndtung Cún con lon ton.

hôm nào phải thử mí đc,nếu k mua đc bột trộn sẵn ấy thì dùng bột mỳ công thức trộn thế nào hả mẹ nó?Mà cái bột ấy phải lên tận Hàng Buồm mới có cơ à?

9. tthgiang

Chuẩn luôn đấy mẹ nó ah, bột đấy làm bánh thơm lắm!

10. tthgiang

Làm bằng nồi cơm điện ngon ko kém gì lò nướng mẹ ah, mà mình thấy tiện nhất là với mẹ nào nhà k có lò nhưng vẫn muốn làm bánh thì đây là cách khá ok. Nhưng chỉ làm đc bánh gato thôi, còn các loại bánh khác thì chịu

11. tthgiang

Chắc có nhiều nơi bán nhưng mình hay mua trên Hàng Buồm, giá trên ấy cũng rẻ hơn các chỗ khác mẹ nó ah

12. saplamme2012

saplamme2012 Bắt đầu nổi tiếng

Đọc đã thích rồi. Phải cop lại sau này tập làm mới được. Cảm ơn chủ top!

13. metholau

metholau Bắt đầu nổi tiếng

Cơ bản là các mẹ ở trên này hình như hổng có nàng nào bán bột Mikko chỉ có các loại bột khác thôi, đặc biệt là bột Mikko làm bánh bao, mình kết hơn các hãng khác.

Các mẹ trên này mà bán thì cũng ủng hộ rùi.

14. gia_dinh_nho_xinh

gia_dinh_nho_xinh Thành viên chính thức

Đánh dấu để về học theo cách của bạn, hic. Mình vụng ko biết có làm thành công ko nữa.

15. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Mình cũng muốn làm hi.....................

16. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Lần đầu tiên nghe thấy làm bánh bằng nồi cơm điện ...........Cho em oánh dấu hom nào rảnh làm ă vụ. hihih

17. Max beo

Max beo Thành viên chính thức

em sẽ oánh dấu học hỏi ạ .

18. haquynhhuong2004

haquynhhuong2004 Mẹ yêu Nhím^^

Nhà em cũng có nồi cơm có chức năng nấu bánh nhưng chưa làm thử bao giờ. Để chủ nhật nào rảnh em thử xem sao.

19. lenhung85

lenhung85 Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng thích làm bánh nhưng lại khhoong có máy đánh trứng

20. Me_chauanh

Me_chauanh Thành viên tích cực

hay quá, oánh dấu làm bánh cho con. Cảm ơn chủ thớt về bài viết hữu ích.