Cần giúp: Chè Vằng Có Thực Sự Lợi Sữa.

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi haquynhhuong2004, 24/11/2012.

By haquynhhuong2004 on 24/11/2012 lúc 9:52 AM
  1. haquynhhuong2004

haquynhhuong2004 Mẹ yêu Nhím^^

Em chào các mẹ.
    Em là người uống chè vằng từ nhỏ (ở quê em mọi người hay đun chè vằng làm nước uống) và khi sinh em bé em cũng uống chè vằng thay nước. Thực sự lúc sinh em bé thì em chỉ uống vì nghe nói chè vằng tốt cho phụ nữ sau khi sinh mà hoàn toàn không biết còn có hiệu quả gì hay không. Tuy nhiên khi uống chè vằng em cũng không yên tâm vì chè vằng được người dân cắt từ vùng núi, đồi của Nghệ An - Hà Tĩnh, mang về nhà cắt ngắn rồi đem phơi ở trước sân nhà. Quá trình người dân đi cắt về và đem phơi không phải là 1 qui trình được kiểm soát vì vậy em rất sợ bị lẫn các loại cây khác có độc hoặc trong quá trình phơi ở sân bị lẫn rác, lông chó mèo.
    Hiện nay có rất nhiều thông tin về tác dụng lợi sữa của chè vằng (thông tin rất nhiều trên mạng), cá nhân em đã uống khi sinh em bé, cũng không biết do mình ăn uống đầy đủ, do bản chất tuyến sữa của mình hay do uống chè vằng nhưng em cũng nhiều sữa thật. Con gái em hồi nhỏ hay bị nôn trớ, ngày nào cũng dính vài lần nhưng trộm vía cháu rất bụ bẫm và mẹ cũng đủ sữa dù con vừa bú xong thì bị trớ ngay.
    Em muốn biết thực sự tác dụng lợi sữa của chè vằng, vậy các mẹ đã từng uống chè vằng sau khi sinh em bé có thể tham gia đóng góp ý kiến thực tế của bản thân cùng em không? Em không phải là người bán chè vằng đâu (em chưa buôn bán gì bao giờ cả, chỉ thanh lý đồ thôi :)), nhưng em là người Nghệ An. Nếu thực sự chè vằng có tác dụng như vậy thì các mẹ sau khi sinh em bé sẽ có thêm kinh nghiệm hay và cũng đồng nghĩa những người dân ở quê em có thêm thu nhập. :).
    Còn một vấn đề nữa em cũng quan tâm là làm thế nào mua được chè vằng sạch. Em thì toàn uống chè vằng do mẹ em mua ở chợ trong quê, nhưng em vẫn có cảm giác không yên tâm nên cũng không nhờ mua hộ ai cả. Có em làm cũng công ty vừa rồi cũng mua 2kg chè vằng (giao hàng tận nơi ạ), thực sự là lần đầu mua nên em ấy không kiểm tra kỹ khi nhận hàng. Sau đó em phát hiện thấy trong túi chè vằng có rất nhiều lông chó mèo, cũng may anh bán chè mang đổi cho 2 kg khác không thì phải chấp nhận vứt đi vì thấy ghê quá.
    Rất mong nhận được nhiều ý kiến từ các mẹ ạ. Em xin cảm ơn các mẹ đã đọc tin và comment thông tin bổ ích. :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi haquynhhuong2004
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi haquynhhuong2004, 24/11/2012.

1. chinhngan
      chinhngan
      Ðề: Chè vằng có thực sự lợi sữa.

Lúc bé nhà em được 9 tháng, nghe mọi người nói chè vằng lợi sữa nên em cũng mua về dùng thử. Quả thực, ngày đầu tiên uống em thấy sữa căng đầy ( em đi làm từ 7h sáng đến 3h chiều mới về). Những ngày sau em vẫn uống thấy sữa có nhiều hơn bình thường một chút nhưng không nhiều như hôm đầu.
      Chẳng biết chè vằng có thực sự lợi sữa không nhưng thấy cũng ngon và dễ uống, giờ mình uống chè vằng thay nước uống luôn.
    2. tranthuy0101
      tranthuy0101

Cái này tớ xác nhận này, nhóc nhà tớ giờ 10 tháng, tớ vẫn thấy đủ sữa cho bé ( trộm vía ngàn lần), tớ uống chè vằng từ lúc vừa sinh em bé
      Nhà tớ thì cô gì chú bác tự đi hái về, phơi rồi mang lên cho tớ uống, chứ chả mua đâu cả, ko sợ lẫn linh tinh, ko sợ hóa chất bảo quản
      Hí hí
      Giớ tớ nghiền nó, uống nước trắng thấy nhạt nhạt sao ý
    3. metinthoi
      metinthoi

Mình chưa uống bao giờ ko biết thế nào :rolleyes:
    4. suri_dimo37
      suri_dimo37

Chè vằng có lợi sữa hay k thì e cũng k dám chắc. Nhưng c là ng Nghệ An nên chắc cũng biết chè vằng có rất nhiều tác dụng rồi mừ. Sau sinh thì c uống chè vằng cho tiêu mỡ, đỡ fai đến các trung tâm thể dục.
      Họ hàng nhà e ngoài này cũng toàn uống chè vằng thay nước trắng vì cảm giác đã khát hơn và cũng có tác dụng chữa bệnh.
      E nghĩ nếu c sợ lẫn fai các loại lá độc thì c có thể kt trc khi nấu, lá nào khác loại thì có thể nhận ra và loại bỏ ngay. Còn nếu sợ bẩn thì c cứ rửa sạch or tráng qua nước sôi trc khi hãm.
      haquynhhuong2004 thích bài này.
    5. haquynhhuong2004
      haquynhhuong2004

Cảm ơn bạn nhé. Mục đích chính của mình là mọi người đã dùng chè vằng rồi và có nhận thấy chè vằng lợi sữa hay không, tất nhiên nếu bạn nào biết địa chỉ mua chè vằng an toàn thì chia sẻ với mọi người luôn. Bạn đã uống chè vằng khi sinh em bé chưa?
    6. ốc lê
      ốc lê

Mình cũng uống chè vằng lúc sinh em bé rồi. chả bít có lợi sữa hay không nhưng mà chè vắng có nhiều kháng sinh.
    7. Mẹ_Bong
      Mẹ_Bong

Có thể cơ địa em ít sữa nên uống chè vằng cũng ko tác dụng nhiều sữa, chỉ thấy giảm cân thì nhanh
    8. haquynhhuong2004
      haquynhhuong2004

Hồi trước mình cũng giống bạn, uống chè vằng để giảm cân. Bây giờ cũng tính uống tiếp vì dạo này vòng 2 đang liên tục phát triển.:)
    9. Diệu Thanh
      Diệu Thanh

em cũng chưa uống bao giờ.........
    10. haquynhhuong2004
      haquynhhuong2004

Các mẹ comment thông tin cho em với nhé. Tks.
    11. Thanmen
      Thanmen

Em cũng đang có ý định mua chè vằng về uống xem có cải thiện tình trạng ít sữa như hiện nay không đây. Các mẹ cho em xin ý kiến chỉ đạo với
    12. cunxinh2410
      cunxinh2410

Vào hóng xem nào, mình chưa thử chè này bao giừ
    13. batgioi
      batgioi

mình đã uống chè vằng bằng viên thực phẩm chức nằng và uống cả lá nữa, đúng là có lợi sữa và kích thích sữa về nhiều hơn nhưng đấy là nếu mọi người uống đều đặn ngày uống 2-3 lần nhé
    14. thuhuong887
      thuhuong887

hihi. mình cũng đang uống chè vằng đây. mình thấy nhiều mẹ bảo không lợi sữa lắm thì mình biết tại sao lại thế rồi. chè vằng có 2 loại các mẹ ạ: chè vằng sẻ và chè vằng trâu các mẹ nhé. nếu các mẹ mua nhầm chè vằng trâu để uống thì không có tác dụng gì đâu. còn chè vằng sẻ lá nhỏ hơn, nâu lên nước trong và thơm hơn. trước đây mình mua nhầm mấy lần mãi mới mua đúng chè vằng sẻ của nhà mẹ có số đt này 0985642069 thì công nhận uống thích thật không những ra sữa nhiều mà còn giảm cân nữa chứ:))đi đâu ai cũng khen đẹp hơn lúc thanh niên.
      Nhân tiện các mẹ biết chỗ nào có nhân trần ngon thì bảo mình với ạ
      Sửa lần cuối: 31/10/2015
      Dương.T.Mai thích bài này.
    15. BabyKissVN
      BabyKissVN

Chè vằng lợi sữa đấy, mình có uống rồi , nhưng mình uống loại cao chứ ko uống loại lá khô.
    16. Bao Nguyen 196
      Bao Nguyen 196

Có mặt em bán chè vằng đây ạ.hihi, em nhận ra chị thuhuong887 rồi, em cảm ơn chị đã tin tưởng SP của nhà em để giới thiệu cho các mẹ nhé
      Kiều oanh 1986 thích bài này.
    17. munmun701
      munmun701

Mới chỉ nghe mọi người nói thôi. e chưa thử. cũng ko biết có cần dùng tới ko nữa, vì 2 tháng nữa e sinh rồi. hix. phải tìm hiểu kỹ hơn mới đc
      Lanlylanchi thích bài này.
    18. lehuong2403
      lehuong2403

Mình uống rồi cũng lợi sữa b ah. Nhưng mình nghĩ quan trong là pha trà uống nước nóng ý, bản thân nước nóng như thế cũng kích thích ra nhiều sữa rồi.
    19. nglinh2326
      nglinh2326

Mình quê ở Quảng Trị. Cũng coi như là quê hương của chè vằng . vì đều cùng là dân miền Trung.
      Lúc mình chưa lấy chồng , mẹ mình cứ hay bắt uống loại chè vằng này . Mình thấy nó hơi đắng , khó uống
      Nhưng khi mình sinh con , uống lúc còn ấm , thấy rất ngon . Loại này uống vào mình thấy ăn cơm ngon hơn hẳn kiểu như kích thích tiêu hóa ấy .
      Cá nhân mình thấy yếu tố này hỗ trợ yếu tố khác .
      Do ăn ngon cơm , tiêu hóa tốt nên cũng kích thích lượng sữa .
      Chứ k phải uống cái này vào nó tăng lượng sữa ngay tức khắc đâu
      hungkan thích bài này.