Bé 1 tháng tuổi uống nước cam được chưa?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mod NDCSC, 23/12/2004.

1. Mod NDCSC

Mod NDCSC Moderator

Gia Nguyet
    Gửi: Thu Dec 23, 2004 8:27 am Tiêu đề: bé 1 tháng tuổi có thể uống nước cam được chưa ạ?
    ------------------------------------------------------------------------------
    Các mẹ ơi cho em hỏi Bo nhà em từ 1 tháng đã được uống nước cam,uống 1 lần 10ml,có người thì nói ko được uống sớm quá sợ hại bao tử của bé,có người thì nói tốt cho bé ko bị bón,em chẳng biết là bây giờ có nên cho bé uống nữa ko,các me cho em ý kiến với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mod NDCSC
    Đang tải...

2. Mod NDCSC

Mod NDCSC Moderator

Theo mình là chưa nên đâu, 2, 3 tháng trở lên hãy cho bé uống :) .

3. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Nếu 2-3 tháng thì phải mua cam thật ngọt như cam mật, cam sàn (cam ở miền Tây Nam Bộ VN) hay cam Mỹ. Rồi pha nứơc loãng tập bé nhấp từ từ xem có phản ứng gì k? vài muỗng rồi mới cho uống tăng dần.

Nhiều bé không thích vị hơi chua , nhiều bé cũng bị dị ứng với họ cam quýt đó (như bé nhà mình !) . Nếu vâỵ thì bổ sung vitamin C bằng cách khác như đu đủ cũng có nhiều vitamin C lắm ! (đu dủ nên hấp sơ trước khi cho bé ăn thử, sau mới cho ăn tự nhiên!)

4. Gia Nguyet

Gia Nguyet Thành viên nổi tiếng

Em bé em đươc gần 2 tháng,em cho uống cam sàn nhung ko pha với nước,nếu chua thì mình pha với miếng đường được ko các chị?

5. Cutebaby

Cutebaby Thành viên tập sự

Theo minh thi khong nen ,neu con ban hoan toan bu bang su me thi khong can thiet phai bo sung nuoc hoa qua trong vong 6 thang dau.O nuoc minh song kinh nghiem cua cac ba di truoc khuyen khong nen cho em be uong nuoc cam som qua gay dom va ho.Neu con ban bi tao ban nen ra sieu thi tim mua cac nuoc trai cay nhu tao danh cho em be duoi sau thang tuoi.Than

6. bong

bong Thành viên tích cực

3 tháng Nguyệt hãy nên cho uống nước cam và cũng chỉ uống ít thôi khoảng vài thìa nhỏ và pha theo tỷ lệ 50/50 nước cam và nước lọc, uống loãng cho bé quen rồi mới nguyên chât dần. nếu hơi chua có thể cho ti ti đường

7. Judy's Mom

Cutebaby ui, không biết nước trái cây đó hiệu gì? Hình như của Úc thì phải? Nếu vậy k biết có chất bảo quản k?

8. Cutebaby

Cutebaby Thành viên tập sự

Judy 's Mom oiiiiii,

Không biết con bạn bao nhiêu tháng tuổi rồi .Nếu con bạn dưới 4 tháng tuổi thì theo các chuyên gia về em bé khônng nên cho con ăn dặm hoặc uống nước trái cây nguyên chất .

Nếu con bạn từ 4 -> 6 tháng bạn cho em bé uống các loại nước trái cây sau:

Apple
    Pear
    White Grape

Nhãn hiệu như : HEINZ của Canada hoặc GERBER

Các sản phẩm này không có thêm đường , phẩm màu , 100% là nguyên chất và có chứng nhận organic.

Nếu con bạn bị táo bón bạn có thể tìm đọc thêm ở các trang web như :
    www.babycenter.com hoặc www.parents.com

Thân

9. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Bé 1 đến 4 tháng thì không nên uống bất cứ thứ nước nào khác ngoài sữa và nước lọc. Mình không biết nguồn nước ở TP HCM thế nào chứ nguồn nước ở HN thì không thể đạt tiêu chuẩn để đun nước pha sữa cho bé nữa kia. Thậm chí mình đun bình sữa bằng nước máy mà khi sờ vào bình sữa cảm thấy nó lợn cợn ở tay (bởi vì nhiều canxi thì phải). Chính vì thế mà toàn dùng nước mưa (vì nước khoáng cũng cảm thấy không an toàn).

Còn nước hoa quả thì các bé sau 4 tháng có thể uống được rồi, nhưng nước cam tránh được thì vẫn tốt vì dù ngọt đến mấy thì cũng vẫn có hại cho dạ dày (bao tử) em bé. Các mẹ có thể dùng
    Nước táo: nạo táo bằng bàn nạo, rồi đổ một chút nước đun sôi để nguội vào, sau đó vắt qua vải màn rồi cho bé uống.
    Nước đào: cũng làm tương tự
    Hoặc khi nấu cơm, chờ cơm sôi thì các mẹ có thể lấy chút nước cơm pha loãng ra rồi cho bé uống.
    Hoặc cách nữa là luộc các loại rau, củ rồi lấy nước cho bé uống cũng rất tốt mà.

10. Judy's Mom

Cám ơn Babycute nhiều nhé ! Mình sẽ đi mua thử cho bé ở nhà nhấm nháp, chắc cô bé khoái lắm !

11. Gia Nguyet

Hoi sang em moi cho be di kham dinh ky em co hoi bac sy ve cai vu uong nuoc cam nay,bac sy noi uong duoc ko sao. Adam-Eve oi cho em thac mac cai nay mot chut? chi chi xai nuoc mua pha sua cho be ha?

12. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Mẹ Gia Nguyệt ui, ở nhà ông bà ngoại mình hay dùng nước mưa để uống và nấu nướng. Mình cũng dùng nước mưa để pha sữa cho bé. Tất nhiên là không phải nước mưa đầu mùa mà phải qua mấy lần mưa thì nước mưa mới đảm bảo. Các cụ già ở nông thôn hay dùng nước mưa để pha trà thì trà mới ngon mà.
    Còn cái vụ uống nước cam thì bác sĩ ở VN mình khuyên uống nhưng ở Nhật bác sĩ khuyên không tốt cho bao tử của bé.

13. Gia Nguyet

Ủa mà chị ơi, thời tiết lúc nắng lúc mưa thì sao đủ nước để dùng hả chị? :-k

14. Mẹ Cu Tét

Mẹ Cu Tét Banned

Ðề: Bé 1 tháng tuổi uống nước cam được chưa?

cam chợ bán ăn ngọt thì cho bé uống là đc à :)

15. ken2013

ken2013 Bắt đầu nổi tiếng

Bé 1 tháng tuổi không nên cho bé uống chị ah, vì hệ tiêu hóa của bé chưa hoàn chỉnh.

16. mattroidem1088

mattroidem1088 Thành viên rất tích cực

theo e nghĩ là ko nên vì dạ dày của bé giai đoạn này còn non nớt, chỉ nên uống sữa hoặc nước lọc thôi mn ah

17. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Làm sao uống được mẹ nó ơi hệ tiêu hóa, dạ dày của bé còn non lắm chưa phát triển đâu. Những bé dưới 6 tháng tuổi không không nên uống gì ngoài sữa mà sữa mẹ là tốt nhất đó

18. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Bé nào dạ tốt có thể uống ít được các mẹ ạ. bé nhà mình dạ yếu nên phải 6 tháng tới mới cho uống được.

19. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

Bé dưới 6 tháng tuổi nếu như mẹ đủ sữa thì mẹ không nên bổ sung dinh dưỡng. Từ hơn 6 tháng tuổi bạn mới cho bé ăn dặm và uống nước cam,Nhưng cũng có những trường hợp ngoại lệ bé dưới 6 tháng tuổi bị táo bón nên phải uống nước cam. Phần lơn nước hoa quả chữa nhiều đường cô đặc làm bé khó chịu về đường ruột, Nước cam hay nước hoa quả chứa nhiều ãits nên dễ gây tiêu chảy cho bé. Vì vậy mẹ nó không nên cho bé uống nước hoa quả quá sớm nhé.

20. gaconmoino

gaconmoino MẸ IU NG TĂNG THANH HÀ

Làm sao mà đã uống được mẹ nó, vẫn còn nhỏ mà