Kinh nghiệm: Các Mẹ Vào Chia Sẻ Kinh Nghiệm Tránh Thai Khi Vừa Sinh Xong Em Bé Nhé

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi taomeo, 2/7/2007.

Tags:
  1. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Mình thấy nhiều mẹ có thai ngay khi vừa sinh xong mà kô hề biết, mong các mẹ vào chia sẻ kinh nghiệm để cùng nhau học tập và rút kinh nghiệm nhé. mình cũng dính 1 lần do chủ quan và phải đi hút điều hòa, thực sự là mình thấy day dứt lắm.

Thực sự là nhiều khi chị em mình trong hoàn cảnh khóc không được, cười không xong, nhiều lúc bảo thôi để đẻ luôn, nuôi luôn, cùng 1 công, đằng nào cũng phải đẻ 2 đứa nhưng nhiều khi do chưa chuẩn bị nên rất tội nghiệp em bé mới sinh phải cai sữa mẹ rồi mẹ cũng vất vả nữa.

Bạn mình em bé được 6 tháng thì cứ thấy bé đi ngoài, đi khám thì mẹ đã có bầu được hơn tháng rồi, may mà đẻ thường nên giữ lại luôn nhưng kinh tế không khá giả gì, em bé thì yếu, mẹ thì nghén tiếp nên rất vất vả.

Đây là kinh nghiệm của mình.
    Theo như bà ngoại mình nói thì bà ngoại mình cứ hơnn 2 năm sau đẻ mới thấy lại hi vọng mình theo gen mẹ nên kô phải lo nhưng mình vẫn rất cẩn thận,

Sau khi sinh em bé 2 tháng và qh trở lại mình theo dõi luôn, canh 1 ngày nào đấy của tháng rồi dùng que thử hàng tháng, sau hơn 4 tháng thì mình bị trở lại,(trong giai đoạn này vãn phải có biện pháp tránh thai) vậy là có dấu hiệu để biết đề phòng tránh thai rồi, vừa sinh xong chu kỳ hơi linh tinh 1 chút nên các mẹ cứ cẩn thận đề phòng hơn. hàng tháng cứ quá ngày là tớ dùng luôn 1 que thử, nhiều lúc cũng tiếc:mrgreen: vì hôm trước thử thì hôm sau bị nhưng như thế lại mừng:mrgreen:. và tớ được giới thiệu mua loại quick star gì đấy rất rẻ 2k/1que (không tiếc như quick tick 10k/que :mrgreen: mà cũng rất OK, chị tớ bán thuốc bảo nen tớ yên tâm không lo rẻ không chính xác hí hí)

Các mẹ cùng chia sẻ kinh nghiệm tránh thai thời kỳ mới sinh nào O:):heart:=D>

Xem thêm các chủ đề tạo bởi taomeo
    Đang tải...

2. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Theo lời khuyên của BS bên bệnh viện Phụ sản Hà Nội thì cách tốt nhất và an toàn nhất là BCS đấy cả nhà ạh. Gần như 100% các bác sĩ đều dùng biện pháp này chứ không phải là thuốc hay vòng vèo gì đâu...

Tuy nhiên, các ông bố trẻ thường không thích cái này và nhiệm vụ của chúng mình là phải đưa ra những lý do chính đáng như: nếu anh muốn sinh đứa thứ 2 khỏe mạnh, muốn vợ không bị viêm nhiễm (đặt vòng), trầm cảm (dùng thuốc uống) và "nhỡ" (quên uống thuốc) thì chẳng còn cách nào khác là dùng BCS... :D

3. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

đúng là vote cho anh bạn BCS này. Mà dùng cái này thấy nhiều người kêu là mất cảm giác, nhưng thực ra thì bây giờ có rất nhiều loại BCS khác nhau (tất nhiên là trừ mấy anh Ok và Yes ra nhé) với cực kỳ đa dạng về màu sắc, chủng loại, mùi vị... Cứ ra hiệu thuốc hỏi mua loại có giá từ 5K/cái trở lên, chất lượng rất tốt.
    Nếu mà thích "phiêu lưu" một chút thì mua loại có gai, loại có vòng, loại có nút thắt, loại rocket :):):), loại mùi dâu, táo... loại bạc hà (hi hi loại này dùng rất buồn cười nhé).
    Dùng quen thì sẽ thấy nó rất tiện lợi và vệ sinh, lại làm tăng "nam tính" cho xã nữa. Vì tâm lý yên tâm mà.

nấm-linh-chi thích bài này.
  4. nt_go_dep

nt_go_dep Bắt đầu tích cực

Hihi mẹ này nhiều chuyên môn về BCS nhỉ, :D Nhà em từ trước đến nay vẫn dùng món này, được cái ax rất chịu khó dùng, chả phải thuyết phục gì, vì ax cũng biết là như thế lợi cho vợ,

Dưng mà nhà em chả biết nhiều món như bác mẹ yêu Chíp, mà khổ cái cả 2 vc, cứ động phải đi mua món này là ngại, ngượng, :oops: Mà cái mặt em nó thế nào í các bác ạ, chồng con rồi mà đến hiệu thuốc mua BCS với thuốc khẩn cấp, mấy bác bán thuốc cứ nhìn đầy ẩn í, chắc họ nghĩ e là gái hư, :(

5. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Sao bác lại ngại nhi? ừ mà lão xã nhà em cũng ngại toàn em đi mua thôi, em chẳng thấy ngại tẹo nào hết, không hiểu bác mua ở đâu mà nbhang có "ánh mất ẩn í" chứ em thì kể cả cửa hàng rất đông khách cũng mặc kệ vì cái này hoàn toàn văn minh, em cũng chọn đủ loại và coi đó như 1 một sp hết sức bình thường, lần sau bác cứ tự nhiên nhé, không phải ngại gì hết:rolleyes:

6. Bim&Bin

Bim&Bin Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình từ trước đến nay vẫn dùng món này, được cái ko phải thuyết phục gì, vì ax cũng biết là như thế lợi cho vợ . Ngày trước mình cũng ngại đi mua lém toàn đẩy cho ax đi, nhưng bây giờ thì đỡ hơn rùi vì cũng nghĩ như nhà taomeo:cool::-\". Ở đây có mẹ nào biết về biện pháp cấy que tránh thai ko:confused: mình đang cần hỏi kinh nghiệm đây đang định thử mà, nghe các bs sản tư vấn thì thấy yên tâm nhưng chưa biết ai đã dùng để hỏi ;)

7. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Nhà mình cũng toàn dùng BCS kết hợp với canh ngày rụng trứng thôi,may mà không dính lần nào, nhưng nói thật là mỗi lần đi mua BSC cũng ngại lắm, có hôm nếu gặp người bán hàng là nam giới thì về luôn!

8. canh cut xinh

Đi mua BCS thì đúng là ngại thật nhưng nếu phải đến phòng kế hoạch hóa gia đình hay gì gì đó thì chắc chắn sẽ còn ngại hơn í chứ.

Hơn nữa, các dược sĩ, người bán họ cũng chẳng để ý gì đâu. BCS cũng chỉ là 1 hàng hóa thông thường thôi mà. Cảm giác đôi khi do chính tâm lý của mình tạo ra mà thôi.

9. canh cut xinh

Mẹ nó ơi, cấy que tránh thai thực chất cũng giống như uống thuốc tránh thai. Ưu điểm của nó so với thuốc tránh thai chỉ là giúp mình không bị quên, dẫn đến "nhỡ" mà thôi.

10. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Mình chả thấy ngại gì cả, vì mình thường đi mua cùng OX, có khi cả con gái cũng đi cùng nữa :rolleyes::rolleyes::rolleyes: (vì tiện đường thôi). Hồi mới phải đi mua thì cũng ngại theo kiểu không dám hỏi, chỉ nói mua là mua thôi. Sau nghĩ BCS cũng là một món hàng, mình mua hàng thì cũng phải hỏi cho kỹ, thế là mạnh dạn hỏi. Người bán hàng thì trả lời nhiệt tình luôn. Sau thì cứ mỗi lần ra mua lại hỏi thêm, lâu dần thì thành có "nhiều kinh nghiệm" thôi.
    Mình thường mua tại 1 hiệu thuốc thôi, có lẽ quen nên chả thấy ngại nữa.

@Bim&Bin: Que cấy tránh thai, có tác dụng như thuốc tránh thai. Tuy nhiên, thuốc tránh thai giờ có loại thế hệ mới, hàm lượng hoocmon thấp, nên ít gây tác dụng phụ hơn. Que cấy tránh thai thì tiện hơn thuốc rất nhiều, nhưng không biết được có phù hợp với cơ thể hay không, vì có nhiều người cấy vào lại phải lấy ra vì không chịu được các tác dụng phụ của nó. Thuốc uống cũng phải mất vài tháng cơ thể mới thích nghi được. Mình đã từng dùng Mercilon và thấy nói chung là gần như không bị tác dụng phụ, nhưng vì quên nhiều quá cũgn sợ nên giờ đành bắt tay với bạn BCS thôi.

11. nt_go_dep

nt_go_dep Bắt đầu tích cực

Ua có lẽ mẹ này nói đúng, dưng mà em vẫn ngại, mẹ Táo mèo bản lĩnh thật đấy, em cũng phải học mới đc. Hôm nọ định nhặt 1 ít trong siêu thị, nghĩ đi nghĩ lại lại ngượng với cái cô bé tính tiền và cậu bỏ hàng vào túi. Lại thôi, :(

12. canh cut xinh

Hi hi, áp dụng thực tế được đến đâu rồi nàng ơi? :mrgreen:

13. mechip&tom

mechip&tom Thành viên tích cực

Sao ai di mua BCS cung ngai the nhi, ca minh cung the hehe.Nhieu khi nghi cung nen dung nhg ngai di mua nen lai thoi, va lai cung chua dung bao h ko biet the nao nen lai thoi, hau qua la minh da phai di hut 2 lan roi day, eo oi nghi dn lai thay so.Cho minh hoi nen dung loai nao cac ban nhi?

14. hy_map

hy_map Thành viên tập sự

kinh nghiem tranh thai khi vua sinh xong em be

cho em hoi thuoc ngua thai Yasmin co ngua khan cap trong 12h ko?,em moi bat dau uong ko bit co tac dung ko?, co me nao bit tu van dum em, thanks.

15. Thoc's mom

Thoc's mom Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng biết là BCS tiện lợi dưng chả hiểu sao ax dùng hay bị tuột ra thế :confused:. Cũng chính vì thế mà mình đang bầu tập 2 trước kế hoạch đây. Sinh xong lần này thì chưa biết dùng phương pháp nào đây ??? :???:Với lại một cái không hay lắm khi dùng BCS là trước khi ấy cứ thấy ax loay hoay lâu lâu là, mất cảm hứng luôn ... :rolleyes:

16. me TraMy

me TraMy Thành viên sắp chính thức

Hôm rồi mình có đọc mạng biết, ở Trung tâm tư vấn KHHGĐ tại Viện C có màng tránh thai đấy. Mình ở xa nên không tham khảo được. các mẹ ở Hà nội nếu có điều kiện thử đến đó xem hé. Có gì alo cho cả nhà cùng bít nhé. Nhưng hình như giá cũng mắc lắm, 20K được 01 màng mà chỉ dùng được 01 lần thội

17. canh cut xinh

Sao tên thuốc lạ vậy bạn? Mình chưa nghe bao giờ. Khi bạn mua thì họ nói sao? Tuy nhiên, có thể nhận biết qua bao bì và lượng thuốc. Thông thường thuốc ngừa thai khẩn cấp chỉ có 1 - 2 viên, nếu nhiều hơn là không phải.

Ah, có thể í bạn hỏi là trong vòng 12 giờ nó có tác dụng ko? Chắc chắn có nhưng uống càng xa giờ xxx thì thuốc càng giảm tác dụng. Tốt nhất uống trước hoặc sau khi xxx nhé.

18. canh cut xinh

Nếu bạn đã 2 nhóc rồi thì thử đặt vòng hay uống thuốc đi. Những người nào muốn sinh thêm thì mới dùng BCS để đảm bảo an toàn cho bé sau này mà :mrgreen:

Thoc's mom thích bài này.
  19. hy_map

hy_map Thành viên tập sự

thanks canh cut xinh nhe, minh vua moi de xong duoc 2 thang bac si cho minh toa thuoc do de uong ngua thai, cho nen minh ko bit nhu the nao, minh chi so co bau bay gio thi toi cho cu ti minh thui.

20. canh cut xinh

Uh, chúng mình ai cũng đều tù­ng ỏ­ tâm trạng vậy hết. Đó là vì tu­ vấn ỏ­ Việt Nam mình dỏ­ ẹc ah.

Nếu là thuốc BS kê thì bạn cú­ yên tâm dùng thôi nhu­ng vì tu­ vấn của BS mình kém nên đo­n BS kê là 1 chuyện còn vẫn phải đọc kỹ hu­ó­ng dẫn sủ­ dụng tru­ó­c khi dùng cũng nhu­ hỏi thêm tù­ nhũ­ng nguồn tin cây.