Kinh nghiệm: Hội các mẹ sở hữu xe HONDA SCOOPY

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi mebibup, 26/11/2012.

1. mebibup

mebibup Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy bên wtt nhiều mẹ đặt xe Honda Scoopy và cũng nhiều mẹ đã mua xe này rồi nên muốn thành lập hội Scoopy để thỉnh thoảng giao lưu, chia sẻ kinh nghiệm đi và chăm sóc xe nào. Mẹ nào ủng hộ vào comment cái nha. Tks các mẹ nhiều (u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebibup
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. MsWind

MsWind Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Hội các mẹ sở hữu xe HONDA SCOOPY

Khai trương nào!
    Xe của các mẹ đi bn km/l xăng? em thấy xe em cũng hok tiết kiệm xăng lắm. 140km/90k xăng, hic nghe mọi ng nói 100km/ 1,5L, xem trên website của honda japan thì tiêu hao nglieu là 73km/L. Em thấy lo lo ý, tốn xăng như thế có phải là máy đã bị rã rồi hok? hic mẹ nào cho ý kiến về vấn đề này đi

Bean&MoonNhiha1970 thích.
  3. mebibup

Xe của tớ mới đi được 1 tuần thôi, đổ 90k xăng (khoảng 4l) thì hiện tại đi được 90km rồi đã thấy hết 1/2 bình. Để theo dõi tiếp rùi mình pót nhé.

À, mọi người tham gia pót hình khoe xe luôn nha

4. mebibup

Không có mẹ nào gia nhập hội nữa nhỉ?

Update: 02

5. MsWind

MsWind Bắt đầu nổi tiếng

Xe e cũng vậy ý. hihi để mấy hôm nữa có khung cảnh đẹp em post hình khoe xe nhá. mấy hôm nay mưa, xe bẩn quá :)

6. maithuhnd

maithuhnd Gối bà bầu 01234.207.888

Đang thích nó lắm cơ mà suốt ngày buôn với bán nên vẫn gắn với em Lead đây....

7. mebibup

Em MsWind ới, xe chị cũng 140km hết 90k xăng nè :( Khoảng 60km đầu tiên kim xăng không nhúc nhích nhưng sau đó tụt vùn vụt :(

8. Mẹ Linh Đan 245

Mẹ Linh Đan 245 091.2424.225

Các chị ơi, xe này mua tại Việt Nam giá bao nhiêu? Nhìn dáng xe này đẹp quá .

9. mebibup

Xe này có mấy kiểu mua em nhá..................

10. khanhhuyen_hk

khanhhuyen_hk Gấu béo's shop

Mình cũng đang tích tiền để mua, hôm trước thấy 1 chị đi xe màu tím yêu ko chịu đc,.^^ thấy c í phi vù vù rấtt chi là tự tin.:D

11. meconSoc

meconSoc Thành viên chính thức

Re: Ðề: Hội các mẹ sở hữu xe HONDA SCOOPY

Mẹ nó chỉ cho em các cách mua em Scoopy này với. Mẹ nó có mua qua kênh của mẹ HLX bên ********* không?

12. MsWind

MsWind Bắt đầu nổi tiếng

EM mua xăng cứ khoảng 180km là hết bình là lại phải đổ đầy bình. có 1 lần em hok đê ý nên đi hơn 200km, hết sạch xăng phải dắt xe đấy. tính ra khoản 2km/1k xăng, tức khoảng 47km/L

13. MsWind

MsWind Bắt đầu nổi tiếng

Điên quá các mẹ ơi. Tự dung mất thêm tiền, mà hok biết phải điên với ai. Tại số em đen :(
    Chả là em có mua xe scoopy, cả giấy t là 26tr, em đã giao đủ tiền, lúc lấy xe thì bạn ng nhà bạn Hoàn cũng giao cả xe, biển số, giấy DK xe, nhưng là của xe khác chỉ có số khung, số máy trùng thôi, còn mày sơn thì khác, hình như của xe cup chứ hok phải scoopy. Bạn ý hẹn sau 1 tháng ( sau khi lấy xe) thì sẽ có giấy tờ xe đầy đủ, thế nhug sau 1 tháng vẫn chẳng thấy đâu. Bnj ý nói đang kẹt, chờ thêm 1 thời gian. Em thật như vậy em đã hok vui rồi. Nhưng cái chính là cái giấy ĐK xe lúc lấy đã bị lỗi chỗ ghi màu sơn, hok hiểu tại sao lại có vết như bị cào rách, em thấy vậy + đc hẹn 1 tháng sẽ có biển chuẩn của xe nên em cũng chẳng để ý đên cái giấy đang ký đo, em đi xe 1 tháng cũng chẳng thèm lắp biển xe luôn. thế nhưng bi h bạn ý lại bảo vì lỗi trên cái giấy Đk đo nên đang bị gây khó khăn, mất thêm 2,5 tr, yêu cầu em chiụ 1,5tr, còn bạn ý châp nhận chi 1tr.
    Hic, bi h là em rất nản + điên tiết, mà hok thể xả đc.
    E khuyên mẹ nào định mua xe thì nên suy nghĩ kỹ, vì xe mua kiẻu này như là mua xe nhập lậu nên nếu xe hok thì ok, chứ đính đến giấy tờ là quá chán luôn.

14. me_tungzingzing

me_tungzingzing Thành viên mới

Chị ơi có phải chị mua của anh Hoàn trên Trần Xuân Soạn ko ạ?

Bean&Moon thích bài này.
  15. me_tungzingzing

me_tungzingzing Thành viên mới

Xin các mẹ đừng ném đá em. Em cũng là fan của xe đây ạ, em đang bán bớt 1 chiếc mẹ nào quan tâm gọi em nhé. Em mua 1 em màu ghi bạc đồng hồ cơ xong lại tham 1 em hồng đồng hồ điện tử. Giờ đang dựng cả 2 em trong nhà, mẹ nào có nhu cầu ko a?

0921840760huong fox thích.
  16. hlx

hlx Thành viên tập sự

Ơ hơ, tự nhiên bạn lôi chuyện này lên đây thì mình cũng trình bày cho bạn luôn thế này nhé.

- Thứ 1: Về khoản giấy tờ, 100% đều ko phải của xe scoopy thì nó mới có cái giá 26tr đấy bạn ạ. Bạn tham khảo giá xe này bán tại VN giấy tờ xịn xem có giá dưới 60tr ko nhé. Biển 5 số cũng phải từ cái 4 số đang gắn trên xe bạn rồi đăng ký lại để ra 5 số chứ mình có vẽ ra được bộ hồ sơ đấy đâu. Bạn biết là bạn mua xe nhập lậu, ngay cả chuyện giấy tờ mình cũng chẳng muốn công khai trên 4r. Thế mà giờ bạn bô bô ở đây để lạy ông tôi ở bụi này, sao dại thế, bạn ko sợ bạn bị thu xe à?

- Thứ 2: Chắc ở đây chẳng ai lạ gì chuyện "bao luật" đúng không. Nếu chính ngạch đàng hoàng thì không bao giờ phải sợ cái gì cả, còn "đi chui" thì phải chờ đúng ca làm việc của cái người mà mình "bao luật" rồi. Cái thời điểm bạn mua xe là đầu tháng 11, đúng đợt nghị định 71, thế nên toàn quốc cái chuyện giấy tờ nó cực khó khăn vì thế dẫn đến chuyện dung sai là bình thường. Mình đã gọi cho bạn, nói là có thể phải sau Tết mới làm đc, bạn nói ok ko sao, nhưng may là sau đó lại có cửa để làm nên cuối tháng 12 mình đã làm cho bạn. Vậy là sai hẹn với bạn khoảng 10 ngày thôi chứ mình có trốn mất tăm luôn đâu mà bạn bảo phải đề phòng? Ông anh mình chờ giấy tờ con Rebel gì đó của ổng tận 7 tháng mới làm đc cơ đấy...

- Thứ 3: Mình và người nhà mình đây ko phải là lần đầu tiên bán xe bạn hiểu ko? Bên mình quá hiểu cái tính pháp lý của 1 bộ giấy tờ nên ko chơi trò trẻ con là tẩy cái chữ màu Xanh đi rồi ghi đè màu Be lên đâu. Người bán ĐK cho mình thì làm sao người ta biết mình gắn vào xe màu gì mà viết vào. Còn đứa em mình thì đến tận lúc bạn lấy xe, mình bảo nó lấy cái ĐK nào đưa cho xe nào nó cũng mới biết. Mà trong bảng màu ko có cái màu nào là màu Be cả, chỉ có màu Kem thôi, sau này vì tranh cãi giữa các thang màu nên người ta quyết định bỏ cả màu kem lẫn be thay vào đó là Vàng hoặc Trắng đấy. Ban đầu mình nghĩ là cái vết tẩy đó, bôi mờ đi 1 chút rồi cứ nộp rồi bảo các ông ý là bị tàn thuốc rơi vào là xong, ko ngờ là bị các ông ý soi ra được chữ Be vẫn còn hằn lên, bắt bẻ cái tội tẩy xóa + thay đổi nội dung dọa tịch thu rồi điều tra này nọ nếu ko chi tiền làm luật. Lạ gì cái kiểu VN nữa bạn, mình ko giỏi ăn nói nên Hoàn phải năn nỉ gãy lưỡi cả buổi sáng tốn ko biết bao tiền đt gọi quốc tế mới bớt đc cho 500k. Mình nhận sai vì nộp mà ko tham khảo trước nên mình đành chịu phí cho bạn nửa tiền. Mình mới là người bị liên quan nhiều nhất bạn hiểu ko, tự dưng bán cái xe phải gánh bao nhiêu rủi ro rồi lại ôm vạ như thế này, mình ko bực thì bạn bực cái gì chứ. Lẽ ra mình chẳng nói ra đâu, dù gì bạn cũng có feedback tốt về mình bên WTT nên cũng mát lòng đôi chút, hóa ra bạn qua bên này kêu ca
    - Thứ 4: Bạn mới là người ko trung thực trong mua bán. Hôm xe về con bé em nó bảo cái dây contemet bị rách nhưng nó cũng đã thay dây khác ok ngon lành rồi, yên từ bên này về đến hn cũng ko hề rách. Ngay lúc giao xe nó bảo "chị kiểm tra kỹ đi rồi nhận", bạn đi về luôn mà chẳng nói gì cả. Ngày hôm sau bạn bảo xe ko đẹp như hình, bây giờ mình cũng nhắc lại luôn là bạn thử hẹn các chị đi Scoopy mang xe đọ xem hoặc nhìn các xe ở ngoài đường là biết ngay xe đẹp hay xấu nhé. Rồi 1 tuần sau bạn bảo dây phanh rách, yên rách và đổ lỗi tại mình. Uh thì mình nhận, vẫn đi bọc yên, thay phanh, đánh bóng, đánh gỉ v..v.. free tất cả cho bạn. Đến cả cái chìa khóa bạn bảo ở VN làm đắt nên mình bảo để mình làm cho hết có 60k thôi, nhưng cuối cùng mình lại free nốt cho bạn luôn. Xe của bạn lúc mình lấy là dịp Tết ở bên Cam, nên mình có khá nhiều thời gian để test nó. Về đến nơi thì bạn bảo khó nổ, uh thì mình cũng lại nhận nốt. Đi 20km cho máy đủ nóng rồi tắt đi bật lại vẫn đề nổ ngon lành. Chưa tin lắm xách chai đi mua xăng vì ko dám dùng xăng của bạn, đổ vào rồi nổ máy cho xe đứng 1 chỗ (đứng 1 chỗ thì máy nóng hơn vì ko có gió thổi vào) liên tục nửa tiếng như thế, tắt đi đề lại 10 lần vẫn nổ ngon lành cả 10. Mấy đứa hàng xóm rồi cả mấy ông thợ sửa xe đều bảo "mày việc gì phải thế, đã mua xe cũ thì mua xong là xong sao phải bảo hành bảo tỏi làm gì, hỏng gì kệ nó đi mà sửa chứ". Mình vẫn nhận hết cho bạn, ko phải vì 2 chữ "uy tín" thì vì cái gì đây?
    Tiện đây mình cũng lưu ý luôn, khi xe đang vận hành bóp phanh thì phải nhả ga, nếu ko rất hại cho bộ côn, mà lúc đấy lại đổ tại phanh ko ăn. Lúc đề thì phải bấm dứt khoát chứ đừng nháy/nhả như những xe bình thường.
    - Thứ 5: Đúng, mình cũng chỉ muốn bán xe ko giấy thôi. Các chị ko hiểu cũng ko chịu tham khảo về khoản giấy tờ nên cứ kêu mình làm đắt này nọ. Thực tế là mình có đc đồng lời nào từ giấy giấy tờ tờ đâu, bán xe có lời rồi thì hỗ trợ các chị. Thế mà cuối cùng vừa mang tiếng vừa mất công. Đừng có vội phán xét ai hay cái gì mà mình ko tham khảo kỹ nhé.

Mình chỉ nói thế thôi, đúng sai tự cảm nhận bạn nhé. Bạn đừng phủ nhận những điều bạn nói bên WTT và những điều mình đã làm cho bạn, rồi giờ quay đúng 180 độ ở bên này cay cú chỉ vì 1tr cái tiền giấy tờ. Bao nhiêu khách sau khi mình bảo dưỡng lại xe đều hỏi "hết bao nhiêu tiền để anh/chị gửi em", mặc dù có bao giờ mình dám lấy hay đòi hỏi gì đâu vì đấy là trách nhiệm rồi. Còn bạn, bạn đã bao giờ nói với mình câu nào tương tự thế chưa :) Uh thì mình buôn bán đấy, nhưng tiền là 1 chuyện thôi, quan trọng là phải vui vẻ bạn à, 1 lần bất tín vạn lần bất tin. Tiền ko mua đc các mối quan hệ đâu!

Sửa lần cuối: 30/1/2013
  17. hlx

hlx Thành viên tập sự

Ban đầu mình cứ tưởng nhà sản xuất luôn "nói quá" về độ tiết kiệm xăng của các dòng xe, vì có bao giờ đúng đâu ạ. Nhưng ko hoàn toàn đâu, tìm hiểu thì mới đc biết xăng của Nhật có nồng độ octan cao hơn (cũng như xăng 95 của VN đi sẽ đỡ tốn hơn xăng 92, mà tốt cho động cơ hơn) thế nên theo như honda thì cỡ 1,4l/100km là đúng, nhưng đấy là chạy đường thông thoáng. Về vn xăng đểu hơn chút, mà đa phần các chị em dùng xe để đi làm nên gặp cảnh tắc đường giờ tan tầm là chuyện bình thường, điều này cũng làm hao xăng hơn khoảng 2l/100km cũng là bt. Khi nào mà nó chơi khoảng 2.5l trở lên thì mới phải xem lại. Xe có ăn xăng hay ko mình nói từ rất lâu rồi là chỉ liên quan chủ yếu đến chế và lọc gió có sạch ko thôi. Nói rã máy nghe ghê quá, ko tin bạn cứ ra hàng sửa xe bất kì mà hỏi xem mình nói đúng ko, hỏi xem xe rã hay chưa rã họ cũng chỉ nhìn cái là biết đấy

Qua đây chơi với chị đây :) ko đem xe qua em hả chị
    Chị đổ đầy bình (đầy có ngọn vào :) ) nhìn contemet rồi đi đúng 100km. Sau đó lại ra bơm đầy bình xem lần này hết bao nhiêu tiền là tính ra được ngay thôi mà. Như thế nó mới chuẩn. Còn chị ước chừng thế kia ra 2,1l thì bt thôi mà. Em cứ tưởng chị bảo 2,8l em sợ quá tưởng nó vãi xăng ra đường :) Cứ mang qua em kiểm tra cho nhé

Sửa lần cuối: 30/1/2013
    betitiBean&Moon thích.
  18. loangtim

loangtim Banned

Trước tình hình nghị quyết mới ra từ : 1/7, phạt lỗi xe chính chủ: tình hình giấy tờ xe và xe không chính chủ ngày càng căng thẳng. hỏi các mẹ không biết em có nên mua scoopy không các mẹ nhỉ hu hu hu....????/ xin ý kiến các mẹ. Thanks ....

19. mekumecon

mekumecon Thành viên tập sự

Mình cũng đag có ý định mua nó. Nếu nó đúng như mọi người nói thì cũng hợp ý mình vì M chỉ cần đi trong thành phố và hợp vóc dáng mình nữa. LH với mẹ bằng cách nào vậy. có thể alo cho mình k?0987499921

20. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Cho mình đặt gạch than gia hội này với nhé.