Kinh nghiệm mua hàng qua mạng.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi thuhien, 3/7/2007.

1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mời các mẹ chia sẻ kinh nghiệm mua hàng qua mạng để làm sao mua được hàng tốt, hàng rẻ mà lại tránh được bực mình, mâu thuẫn sau khi mua hàng để các mẹ khác cùng học hỏi kinh nghiệm ở đây nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

2. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Mình cũng từng nhiều lần mua hàng qua mạng, nên có 1 số kinh nghiệm thế này:

- Nếu là đồ điện tử, cần hỏi về nhãn hiệu, các thông số, thời gian sử dụng rồi nhờ người có kinh nghiệm thẩm định. Nhất thiết phải nhìn thấy "người thực việc thực".

- Thời trang: không nên mua qua ảnh dù có size, màu sắc, kiểu dáng trừ khi bạn đã biết rất rõ về sản phẩm.

- Thực phẩm, hóa mỹ phẩm: chú ý đến hạn sử dụng, xuất xứ

- Đồ chơi, đồ dùng: hỏi rõ kích cỡ, chất liệu, xuất xứ...

Hi hi, mình sẽ nghĩ tiếp và sẽ bổ sung thêm...

3. thuhien

Các mẹ dày dạn kinh nghiệm mua hàng online đâu rùi nhỉ?:confused:

Mẹ canh cut xinh chắc cũng nhiều kinh nghiệm xương máu rùi đây:twisted::twisted: (thêm icon xách dép chạy:mrgreen:)

4. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Mình cũng hay mua sắm trên mạng nhưng kinh nghiệm thì chẳng biết nên viết nào nữa . Copy bài từ trang khác vào đây cho các mẹ tham khảo nhé :)

Shopping trên mạng
    Màu thật của món hàng có thể sẽ không giống khi bạn nhìn thấy ảnh nó trên màn hình máy tính, trong khi đó thì nhà sản xuất thường đặt cho màu sắc sản phẩm những cái tên thật khó phân biệt.

Nhiều bạn gái làm văn phòng thường có thói quen lang thang hàng giờ liền trên những trang web bán hàng qua mạng. Rất nhiều website bán mỹ phẩm, quần áo, trang sức... rất bắt mắt và cập nhật nhiều sản phẩm mới, giá lại không đắt hơn so với mua tại cửa hàng.

Với phái đẹp, việc mua sắm qua mạng đem lại rất nhiều điều thuận tiện: tiết kiệm thời gian và công sức, hàng lại được giao tận nơi, khỏi lo phải đi lại ngoài trời nắng bụi hay chen chân để mua đồ. Một vài chú ý sau đây sẽ giúp việc mua sắm qua mạng của bạn thú vị hơn.

Tiết kiệm phí vận chuyển

Trừ phi bạn quá thích một món đồ và không cần quan tâm đến chi phí vận chuyển, bạn có thể đặt hàng bất cứ khi nào bạn thích. Còn nếu muốn tiết kiệm khoản này, bạn hãy đăng nhập thành viên vào những site bán hàng trực tuyến lớn, và họ sẽ thông báo cho bạn khi nào sắp có đợt bán hàng miễn phí vận chuyển. Có nhiều trang sẽ miễn phí vận chuyển cho bạn nếu bạn đặt mua vượt một mức tiền nào đó. Tương tự như vậy với tiền gói, bọc. Nếu bạn yêu cầu gói đẹp để tặng ai đó, có website sẽ yêu cầu bạn trả thêm tiền, có website lại không.

Chọn màu thật kỹ

Màu thật của món hàng có thể sẽ không giống khi bạn nhìn thấy ảnh nó trên màn hình máy tính, trong khi đó thì nhà sản xuất thường đặt cho màu sắc sản phẩm những cái tên thật khó phân biệt. Ví dụ, bạn có biết màu "cát" và màu "cát nóng" khác nhau thế nào không? Vì vậy, khi xem hàng qua mạng bạn khó mà biết nó có hợp với màu da mình không.

Có trả lại hàng được không? (cái này rất quan trọng này :))
    Bạn nên lưu ý đến thông tin mình có được trả lại hoặc đổi hàng nếu không ưng ý hay không (việc này rất dễ xảy ra khi mua hàng online). Thông tin này thường có trong phần "Dịch vụ khách hàng" trên website. Những website bán hàng lớn thường cho phép đổi hoặc trả hàng trong thời gian nhất định kể từ ngày mua hàng.

Lưu lại danh sách hàng đã mua
    Nếu website đó hỏi bạn có muốn giữ lại danh sách các món hàng bạn đã đặt mua hay không, bạn nên đồng ý. Như vậy, bạn sẽ luôn biết mình đã từng mua gì, mình thích và không thích sản phẩm nào để những lần sau chỉ cần nhìn vào danh sách cũ là bạn đã biết mình muốn mua cái gì và nên tránh cái gì.

(Theo Thanh Niên)

Đọc thấy đúng phết :)

ong mật, samhharchitect thích.
  5. thuhien

Cám ơn chị Mộc về thông tin hữu ích.:twisted:

Kinh nghiệm của các mẹ nhà mình mua hàng qua mạng nhà mình đâu rùi nhỉ, phổ biến tí kinh nghiệm cho anh em đúc kết ạ.:mrgreen:

6. dungbin

dungbin Thành viên sắp chính thức

Mình thì lại chẳng có tí kinh nghiệm giề, toàn mua qua cảm hứng, chán thế!!!

7. Le Thi Ngoc

Le Thi Ngoc Thành viên rất tích cực

Ðề: Kinh nghiệm mua hàng qua mạng.

mình mua hàng trên mục Tlý của LCM, WTT nhiều nên nghiện. Mua được khá nhiều đồ đẹp hàng hiệu mà rẻ nữa. Nhưng kinh nghiệm xương máu đây:
    Lần 1 mua phải 1 cái váy Helen Hoài ko đúng size với mình nhưng cứ thích. Vì nhìn trên ảnh long lanh thế. Đến khi nhận được thì ngất luôn vì vừa cũ vừa bẩn, quá rộng so với mình, làm rẻ lau ko đáng. Cũ thế rồi mà bạn ấy cũng đem thanh lý. Mình mua xong cảm giác như bị lừa.
    Lần 2: Mình đang có nhu cầu mua thêm 1 bộ đồ mặc nhà Winny. Mặc dù mẹ này đã bán cho người khác rồi nhưng vẫn mồi chài mình mua vì chị ấy bảo còn 2 bộ nữa chị ấy cho mình xem qua Webcam. Mình rất tin tưởng chị ấy qua chat, mình hỏi đi hỏi lại là 2 bộ đồ còn mới ko, mới thì mình mới lấy. Chị ấy khẳng định với mình là mới. phải đến 1 tháng sau mình mới nhận được đồ vì chị ấy ghi sai địa chỉ. KHi nhận được đồ mình dơ cả mặt với các em cùng phòng. đồ vừa cũ vừa bẩn, đít quần xổ lông bạc phếch, cổ áo bạc phếch. Vừa bị mua đắt vừa bực mình. Mình nói lại với chị ấy thì chỉ nhận được 1 câu xin lỗi nhẹ tênh không mất tiền...

ong mật, samhhlan_chi thích.
  8. devico

devico Thành viên tích cực

Trước mình mua đồ, chủ quan không đi thử đồ (nhờ bạn xem, thử sz ). nhìn ảnh là 1 phần còn thực tế lại khác......cuối cùng mua về để xó tủ, mặc không ưng ý (mà hình như bạn cũng không ưng ý thì phải vì không khen hehe)
    Nên, nếu trực tiếp tham gia vào việc mua bán đc là tốt (nếu ở gần), còn không cũng cẩn thận với quần áo hoặc đồ dùng hic hic.........

lan_chi thích bài này.
  9. dangky27

dangky27 Banned

HƯỚNG DẪN MUA HÀNG TRÊN EBAY, AMAZON...

ĐẾN SINH NHẬT NGƯỜI THÂN BẠN KHÔNG BIẾT MUA QUÀ GÌ?
    CẦN MUA HÀNG ĐỘC HAY NHỮNG THIẾT BỊ KỸ THUẬT MỚI NHẤT...
    TRUY TÌM NHỮNG SẢN PHẨM ĐANG BIG SALE ONLINE...
    v..v...

Internet ngày càng phổ biến và nhu cầu mua hàng qua mạng trên phạm vi quốc tế ngày càng gia tăng. Nhưng do :

- Chưa có kinh nghiệm mua hàng trực tuyến trên mạng internet.
    - Cách thức thanh toán quốc tế còn phức tạp và đầy rủi ro.
    - Hầu hết các trang web quốc tế chưa nhận chuyển hàng đến Việt Nam.

đã và đang là những trở ngại lớn, làm cho bạn không tiếp cận được các trang web quốc tế bán hàng trực tuyến với lượng hàng khổng lồ, mặt hàng phong phú đa dạng và nhiều mặt hàng đang sale có giá bán rẻ hơn nhiều lần khi mua tại trong nước...

Dịch vụ tại Webmuahang.com sẽ giúp bạn mua hàng tại các trang web quốc tế như eBay, Amazon, Bestbuy, Shopping, Frys... đồng thời ship về Việt Nam và hoàn tất mọi thủ tục hải quan để trao đến tận tay bạn một cách thuận tiện và an toàn nhất.

Vui lòng click vào link dưới đây để xem hướng dẫn :

http://www.webmuahang.com/muahang/huongdan.asp

10. hatmit88

hatmit88 Thành viên đạt chuẩn

Kinh nghiệm của mình là nên chọn các Công ty cung cấp dịch vụ trên mạng có tên tuổi, đừng mua qua các bọn rao vặt hay rao mua gì đó :( (mình ghét nhất bọn này chuyên lừa đảo người khác).

11. Vuvuzera

Vuvuzera Thành viên tích cực

Đây là kinh nghiệm của riêng bạn?
    Lần đầu tiên trên website này mình thấy một kinh nghiệm cá nhân chưa chuẩn:
    Xin phép gửi chút ý kiến phản biện nhé :
    - Xin hỏi bạn là Công ty Cung cấp dịch vụ trên mạng có tên tuổi họ là ai ? Họ cung cấp dịch vụ vì cái gì ? họ có cái gì để đảm bảo chất lượng xuất xứ hàng hóa họ đang PR & cung cấp ???.
    Giảỉ quyết xong những câu hỏi trên bạn sẽ tự cập nhật được thêm Kinh nghiệm của mình.
    - Xin lưu ý thêm là hiếm khi người tiêu dùng thông thái bị lừa đảo;
    thế nên :
    Nhìn- nghe- sờ - tham khảo thông tin đa chiều và trao đổi trực tiếp
    là cách làm luôn đúng trong khi mua hàng tại thời điểm hiện nay.

12. đậu_hoa

đậu_hoa Thành viên tập sự

theo kinh nghiệm một số lần mua hàng qua mạng của em thì:
    - nên chọn những shop uy tín, có nhiều phản hồi tích cực của khách hàng, shop phải có địa chỉ liên lạc rõ ràng. Shop có nhiều người mua cũng chưa chắc đã là shop tốt, em biết một số shop lượng người truy cập khá nhiều, nhưng mà lâu dần lại lộ ra là lừa đảo
    - nên yêu cầu up ảnh thật mặt hàng, vì thường thì ảnh trên mạng thường long lanh hơn sp thật nhiều lắm
    - yêu cầu nêu rõ nguồn gốc xuất xứ của các mặt hàng, có bảo hành hay không, có được đổi hàng hay không (nhưng mà cái này thường không được)
    - nên giữ lại các phiếu, biên lai chuyển tiền, mua hàng

lan_chi thích bài này.
  13. suaxachtays26

suaxachtays26 Thành viên mới

Đún rồi,nên hạn chế mua ở các chỗ rao vặt,nên mua ở công ty có địa chỉ rõ ràng và nhất là nếu có thể đến địa chỉ đó được .

14. huemua

huemua Banned

mua hang trên mạng quá hên xui. Tốt hơn hết nên bỏ thời giàn tới tìm hiểu thích cái gì mua cái ấy cho chăcchawsns!

15. Vuvuzera

Vuvuzera Thành viên tích cực

Xin trích dẫn để mọi người thấy được đằng sau những đơn vị cung cấp dịch vụ tên tuổi là thế nào :
    1 - Tôi đi mua TV sam sung LED, khoảng hơn 1 năm thì có xuất hiện bệnh, đơn vị chăm sóc khách hàng của Sam sung là đầu mối toàn quốc, cực kỳ hoành tráng có số máy miễn phí 180058889 toàn quốc ; khi tôi báo hỏng họ nói sẽ cho người kiểm tra>> kết quả báo từ sáng chờ dài cổ đến tối ko được phục vụ, không rõ lý do sự chậm trễ là Hàng còn bảo hành hay là thế nào ???
    Nếu cái này không phải bảo hành thì sự thể đã có thể giải quyết với đơn vị sửa chữa " địa Phuong" có lẽ không chậm trễ đến thế.
    2-Một số Shop và rao vặt ở trang làm cha mẹ trên này (HoanglanAuto là 1 ví dụ), cái mà các bạn coi là kinh tế cá lẻ chưa tên tuổi đó, có bán mấy món hàng, tôi xin ví dụ cụ thể là Máy ủ sũa chua của Tàu khựa có giá 250K, 330K tùy loại có bảo hành đàng hoàng (thỉnh thoảng còn khuyến mại nữa). Cũng những Máy này ra siêu thị Fivimark, và một vài siêu thị khác cái mà các bạn đang đánh giá là Công ty cung cấp dịch vụ ok nhé, trên giá bày loại đúng như vậy, không ghi xuất xứ, không có bảo hành và giá thì 560K và 780K.
    3- Câu truyện thứ 3 là cá nhân , bạn tôi có nhập một ít nồi Inox để tiện kèm cho khách hàng đỡ phải đi tìm lòng vòng khi sử dụng mặt hàng bếp từ Nhật của tôi cung cấp; Nồi Inox này có nguồn gốc từ Anh Ba Chợ Lớn được nêu rõ xuất xứ như vậy với giá 450K/ bộ; cũng hàng như vậy ở ngoài siêu thị có bao bì ghi thêm Germany technologi, Made By., Design by.v.v.... thì giá là 900K cá biệt có nơi là 1200K.
    Còn nhiều những câu truyện khác nữa, các nhà tiêu dùng nên biết để tự biến mình thành nhà tiêu dùng thông thái :)
    B rgds.

Sửa lần cuối: 25/5/2011
    lan_chi thích bài này.
  16. vibeyeu

vibeyeu Thành viên kim cương

Mình mua hàng thì rất may, nói chung mua quần áo trong sài gòn mà hàng rát đẹp, rất vừa. Giới thiệu cho các chị cùng cty mua nhiều lắm cúng rất đẹp. TÓm lại chưa bị mua phải cái nào ko hài lòng.Chấp nhận mua trên mạng cũng phải chấp nhận rủi ro vì đó là nhược điểm của nó mà. Nhanh chóng,tiện lợi, nhưng lại ko được sờ, cảm nhận món hàng mình mua.

17. tuyetlan1712

tuyetlan1712 Kumi_Lan Shop

hix, theo mình thì các mẹ mua đồ thời trang thì nên mua đồ mới, đừng mua hàng second hand nhé. thật là buồn khi có những người bán hàng như vậy.

18. Dumbo

Dumbo Banned

mình là ng mua và cũng là ng bán trên mạng, mìh thấy thế này :
    thứ nhất : khi mua hàng cần xin xem hình thật của sản phẩm, ko phải hình để quảng cáo .
    thứ 2 : khi quyết định mua mặt hàng nào, nên nhờ ng bán quay hình sản phẩm, có thể qua webcam, hoặc chỉ cần video dài mười mấy giây là đủ để xác định sản phẩm đó có đúng như mình mong đợi hay ko,
    thứ 3 : dù là hàng của bên nào, tên tuổi hay ko tên tuổi, chuyện mua hàng ko vừa ý vẫn có thể xảy ra, có điều chúng ta phải cẩn thận mới đề phòng đc mà thôi, chứ ko phải cứ tên tuổi là chắc ăn ,nhỏ lẻ là ko đáng tin đâu ạ.

19. nguyenhongnhungajc

nguyenhongnhungajc Russia Corner 0943649909

mình chỉ sợ lúc ng ta quay hình cho mình xem là đồ đẹp, đến lúc nhận đc hàng lại là một thứ khác cũ nát! hic! nhiêu mẹ trên này bị thế lắm rồi đấy

20. hari08

hari08 Bắt đầu nổi tiếng

Em đặt chỗ rồi tìm lại link của một bạn bên muare nói rất kỹ về vấn đề này