3 tháng đầu: Em nghén quá .....có cách nào không ạ?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi hoanglongmsc84, 13/10/2009.

1. hoanglongmsc84

hoanglongmsc84 Bắt đầu tích cực

Em nghén lắm các mẹ ạ,gần như ăn vào là lại cho ra. Vốn trước em cũng khỏe mạnh nên vẫn có thể trụ được gần 3 tháng. Giờ cao trào quá rồi mà không biết làm sao các Mẹ ạ. Mẹ nào có bí kíp hay:confused::confused::confused: giúp em với ạ. Em cảm ơn lắm lắm....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoanglongmsc84
    Đang tải...

2. huongmt

huongmt Thành viên tích cực

Hì. Ko sao đâu mẹ nó à. Mình cũng đang bầu bí dc 5th nè. Mình cũng vừa mới hết nghén thôi. Mẹ nó cứ yên tâm qua thời gian 3 tháng là đỡ nghén. Giờ mình ăn khỏe lắm, ăn tí lại đói. Chúc 2 mẹ con khỏe nha.

3. duonglanchi

duonglanchi Thành viên tích cực

Mình cũng nghén 3 tháng đầu, không ăn được gì mấy nên chỉ uống sữa là chính. Sang tháng thứ 4 thì cảm thấy ăn rất ngon miệng nên Mẹ nó yên tâm đi.

4. Gaulun

Gaulun Thành viên chính thức

Mình cũng nghén mấy tháng đâu. Nhưng rồi đâu cũng vào đó thôi,mẹ nó cố lên nhé....

5. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

mấy tháng đầu mình toàn bị sút cân do ngén quá ấy mà,
    sang tháng thứ 6 thứ 7 thì ăn không kịp hãm, híc,
    hầu hết các bà bầu đều tăng cân nhiều quãng thời gian đó đấy.
    Đừng lo lắng gì nhé, qua 3 tháng là hết thôi mà!

6. Gaubong

Gaubong Thành viên tích cực

Bạn mình cũng nghén lắm, ăn j cũng cho ra hết, nhưng hết 3 tháng đầu tăng 22kg đấy.

7. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Ui trùi ui, mới 3 tháng đã lên 22kg , mà lại còn nghén nữa. Không biết sau khi hết nghén, 9 tháng nữa , mẹ nó chắc lên chừng 60kg mất. Èo , ngưỡng mộ mẹ nó quá. Mình thì nghén đến tận lúc đẻ, tổng cộng cả mẹ cả con lên được có 5kg (không biết gọi là lên hay là xuống nữa :) )

8. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

Chị bạn mình nghén 3 tháng sụt 6kg, chả ăn được gì, sữa càng không uống, thế mà giờ như cái phản thịt ý (mọi người toán trêu thế, trộm vía mẹ con nó) Còn mình nghén 4 tháng chả tăng chả giảm cân nào, rồi đến lúc sinh cũng tăng 13kg, con được 3.6kg đấy, mỗi tội nghén cũng mệt thôi. Nhưng như cô họ mình nghén được cái thèm gì ăn đấy, bất kể tốt hay không, sữa không uống, ăn không có gì đặc biệt nên trừ những thứ không muốn ăn còn lại cứ chiến đấu nhiệt tình để đảm bảo sức khỏe, thế bạn có thèm cái gì không?

9. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

trời, em đến lúc đẻ cả thảy tăng có 8kg đã nghĩ là ít rồi,
    thế mà bác có 5kg, thế bé sinh ra được mấy ký lô bác?
    (sướng cái là đẻ xong không lo giảm béo bác nhỉ?)

10. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Hờ hờ, đúng là sinh xong thì ko cần phải lo cái khoản giảm béo. Sướng ở chỗ đấy. Nhưng khốn nỗi lại đang mong béo lên mà hổng có béo lên được.
    Nấm hồi mình mang bầu lên được 8kg giống mẹ nó đấy. Em bé được 3,1kg. Sau đó mang bầu Nem lên được có 5kg, em bé được có 2,5kg (sinh hơi non mà) . Nhưng bây giờ trộm vía, tốt cả rồi. :)

11. nhanorderJP

nhanorderJP Thành viên chính thức

bạn ơi,
    ngày trước mình cũng bị nghén lắm, 4 tháng đầu sụt mất 4kg, va nghén cho đến tận khi sinh. Mọi người bảo không ăn được thì uống sữa, uống vào lại ói hết cả ra. Nhưng mẹ mình bảo nghén là do con không cho ăn, nên tìm cái con thích mà ăn vào thì sẽ ok. VD như minh không ăn được cơm, nhưng bún thì ok ( bún 7 món, ăn thay cơm luôn), không ăn được thịt, trứng v..vv..nhưng lại ăn được ốc các loại:) Hơn nữa mình lại có bệnh bao tử, nên ăn mỗi lần chút ít thôi và ăn cái gi cho bao tử dễ tiêu hóa. Mình không ăn uống được nhiều nên rất sợ con không đủ dinh dưỡng, do vậy mình có uống thêm thuốc Bắc ( nhắm mắt, bịt mũi uống vì con, hhii). Nhờ trời mình sinh bé không to như người ta nhưng khỏe và phát triển bình thưồng.
    Mà bạn cũng đừng lo lắng quá, bác sỹ nói thông thường mọi người thường bị nghén trong 4 tháng đầu, cố chịu đến qua 4 tháng thì sẽ bình thwuwofng lại. Bạn tham khảo thử trường hợp của mình xem có ăn uống thêm được gì không nhe, cố lên cố lên, chỉ còn 29 tuàn thui muh, hii!
    Chúc mẹ con khỏe khỏe và bé ngoan ngoan cho mẹ đỡ mệt nào!:)

hoanglongmsc84 thích bài này.
  12. sanphukhoa

sanphukhoa Thành viên tập sự

^^ đúng đấy, khi mang thai thì ăn uống là ăn uống cho con mình
    Về chẩn đoán thai nghén người ta chia thời kỳ thai nghén làm 2 giai đoạn, đó là 4 tháng rưỡi đầu và 4 tháng rưỡi cuối của thời kỳ thai nghén.
    Mình có 1 vài lời khuyên thế này :
    - không lao động nặng
    - không nên nịt vú quá chặt =.=! vệ vinh đầu vú cẩn thận từ tháng 4 trở đi , có thể nặn 1 ít sữa non để tránh nghẹt ống dẫn
    - ^^ nếu mang thai con rạ mà thai to thì nên dùng nịt bụng ( thường bác sĩ sẽ yêu cầu nếu cần thiết )
    - ko đi giầy dép cao gót hehe
    .... nhiều lắm lắm [​IMG]
    nói chung bạn thấy thèm ăn cái gì thì cứ ăn cái đấy, chiến đấu sả láng đi

hanguyen08 thích bài này.
  13. minhkit

minhkit Thành viên mới

Bạn thử hỏi bác sĩ của bạn xem. Mình có đứa bạn khám BS Ánh PSHN, anh ấy cho nó uống Mg-B6, nó thấy đỡ hẳn đấy.

14. hoanglongmsc84

hoanglongmsc84 Bắt đầu tích cực

Khổ thân em là ko thèm cái gì cả chị ạ. Cứ ăn vì đói thôi,rồi một lúc nếu ổn thì ko sao còn ko thì ra hết. Có khi đang ngồi làm mà phải chạy vộ vào WC ....túm lại là kinh khủng. Căn bản trước em cũng xếp vào dạng BÉO nên có sụt cận hy vọng cũng ko ảnh hưởng tới em bé lắm. Em cảm ơn chị ạ .

15. vuonglinh

vuonglinh Thành viên đạt chuẩn

em đây nghén 4 tháng mà sút tận 9kg đây này. Kinh khủng lắm. Giờ mún đẻ đứa nữa nhưng mà cứ nghĩ đến cái khoản nghén là sợ lắm rồi. không bít có cách nào chữa nghén không hixhixx

16. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Đúng rùi! uống cái Mg-B6 đỡ đấy! mình cũng uống lúc mới bầu, nhưng chộm vía mình lại ko bị nghén như cac mẹ!

17. meruarua

meruarua Bắt đầu nổi tiếng

Bạn giống em gái mình, nó nghén 3 tháng đầu thì ko ăn được gì, ngửi thấy mùi gì lạ là chạy ngay vào nhà vệ sinh, qua 3 tháng thì đỡ hơn nhưng cứ ăn no vào là nó lại cho ra hết. Tổng kết quá trình mang thai của nó ăn ko khỏe bằng mình mà hai me con nó tăng 17kg, riêng ông cu con nặng 4kg, phải đưa lên bàn mổ lôi ra. Vì thế nên bạn đừng lo lắng quá, rồi dần dần sẽ hết thôi. Sau này ăn bù có khi không kịp hãm ấy chứ. Cố gắng lên nhé, tất vả vì đứa con thân yêu mà.

hoanglongmsc84 thích bài này.
  18. nhanorderJP

nhanorderJP Thành viên chính thức

hihi, người cùng cảnh ngộ. mình giwof cũng thích đứa nữa.Người ta nói sanh đau không dám sanh nữa, mình công nhận đau thật, nhưng sợ lại chính là sợ khoảng 9 tháng trước khi sanh í:(
    Mà mình nghe nói, nghén hay không thì tùy thai thôi bạn ui. Chị bạn mình sinh 3 đứa, chỉ bị nghén có 1 đứa thôi hà,bạn thử đứa nữa coi có nghén không để mình bắt chước theo, hihi!

19. nguyenquynh_ntq

nguyenquynh_ntq Thành viên rất tích cực

EM phải cố gắng thôi,ăn ít và làm nhiều bữa vào nhé,em có bầu do hóc mon của em thay đổi nên em sẽ cảm thấy nghén,có những người nghén đến lúc sinh em à,chụi khó nhé.Hãy ăn những j mình thích.

20. minhecd

minhecd Thành viên sắp chính thức

Nghén cũng phải ráng lên thôi mẹ nó ah. Mình có đứa đầu nghén quá, ói lê lết, uống nước cũng ói nói chi đến ăn, phải vào nằm BV truyền nước và chích thuốc chóng ói. Cố gắng sau 4 tháng thì hết. Sợ lắm, k dám sanh đứa nữa, ấy vậy mà lại vỡ kế hoạch. Bây giờ đang có tập 2 được 17w, vẫn nghén nhưng ói ít hơn, và bây giờ vẫn còn nghén. Hu..Hu, cố lên các mẹ bị nghén, cố lên. Nghén sụt kg là chuyện bình thường thôi.