Kinh nghiệm: Quá trình mang bầu & sinh của tớ, mong sẽ giúp ích đựợc cho các mẹ đang mang bầu,sắp sinh

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi metita, 9/12/2012.

Tags:
  1. metita

metita Thành viên chính thức

Sau 3 năm, trải qua 2 lần mang bầu và sinh tớ viết lại những gì mình đã trải qua để các bạn sắp làm mẹ hình dung quãng thời gian mang bầu + lúc sinh như thế nào và rút được kinh nghiệm cho chính mình nhé.

Tập 1: Ngày sinh 22/01/2010
    Lúc đầu tuy nhà ở gần viện C nhưng thấy viện C quá đông nên có phần e ngại đã định sinh tại PSHN. Nhưng tình hình không khả quan là mấy. Đông kinh khủng, các mẹ ngồi chờ vòng trong vòng ngoài. Tuy bác sĩ khám nhẹ nhàng, chu đáo nhưng cũng đành quay lại với viện C. Thứ nhất vì gần nhà đi đẻ cho tiện, thứ hai về chuyên môn thì C là ổn nhất rùi.
    Khi mới biết mình có mang, tớ đã lên mạng, tìm hiểu rất nhiều thông tin về nơi khám thai. Và đặc biệt có ấn tượng với Bs Trần Danh Cường - độ nổi tiếng của Bs này thì mẹ nào cũng biết rồi nhé. Vì phòng khám của bs ở ngay Tôn thất Thiệp (gần nhà)nên mình cũng rất hào hứng ra đấy khám. Sáng 5h lôi chồng dậy, kêu chồng ra đăng ký khám (hồi đó vẫn đăng ký bằng cách ghi tên ở tờ giấy trước cửa). Đã đọc comment của các mẹ về bs Cường nên đã chuẩn bị trước tinh thần. Mình thấy bs bình thường, cũng không đến nỗi nào. Thật ra nếu thấy lịch khám dài dằng dặc của bác sĩ thì các mẹ cũng hiểu tại sao bác sĩ hay cáu bẳn và khó tính thê. Riêng phòng khám tại Tôn thất Thiệp bs khám từ sau 4h – khoang 9h mà khám khoàng 40 bà bầu. Hix. Cả ngày khám ở viện + các phòng khám khác thì là bao nhiêu bà bầu nhỉ?
    Tổng cộng phải siêu âm 3 lần. Các mốc quan trọng:
    Lần 1: 12 tuần - Lần 2: 22 tuần - Lần 3: 32 tuần
    Hồi đó giá siêu âm rẻ, có 250k/lần.
    Tớ tham khảo thấy muốn sinh tại viện C thì chậm nhất là tuần thứ 28 phải vào khám và đăng ký làm hồ sơ sinh. Tớ không chọn một bác sĩ nào cố định thể để theo dõi thai kỳ từ đầu đến lúc sinh cả. Tớ siêu âm các mốc quan trọng như trên và ngoài ra thì theo dõi thai hàng tháng ở Hộ sinh A ở Ngô Quyền. Bạn sẽ thắc mắc tại sao tớ chọn như vậy. Vì tớ có chị họ khám thai ở đấy, thấy ok. Thứ nhất bác sĩ khám thai ổn, xét nghiệm làm cũng nhanh, ở đó không đông như các chỗ khác. Cữ nghĩ đến việc vác cái bụng khệ nệ ngồi chen chúc, rồi chờ đợi đến lượt khám là tớ thấy ớn. Tớ tiêm phòng uốn ván ở đó luôn. Sinh lần đầu thì tiêm 2 mũi.
    Các loại thuốc sắt và canxi, sắt thì tớ uống cái loại vỉ đỏ Fe gì đó, caci thì uống loại ống thủy tinh, còn uống thêm procare nữa.
    Trong thời gian mang bầu, tớ ăn nhiều rau, thịt, cá, hoa quả. Uống nhiều nước. Cơm thì ăn mỗi bữa 2 bát. Sữa bầu không uống vì tớ sợ cái vị của sữa bà bầu lắm. Toàn uống sữa tươi Mộc Châu hoặc Ba Vì thôi. Thường xuyên ăn trứng, chồng tớ nghe mẹ bảo ăn trứng gà tốt, đẻ con trắng thế là cứ cho tớ ăn suốt, không luộc thì trần. Tớ không ăn nhiều tinh bột và đồ ngọt vì sợ con to quá, một là khó đẻ hai là bụng to quá sẽ bị rạn nhiều, trông khiếp lắm.
    Trôm vía, tớ mang bầu mà chẳng ốm nghén gì, khỏe như voi. Lượn như đèn cù, tớ chịu khó đi bộ lắm. Tối nào hai vợ chồng cũng đi lượn mấy phố quanh nhà.

Đến tuần 28 thì bắt đầu vào viện khám, lập hồ sơ sinh. Từ lúc khám ở viện đến lúc sinh tổng cộng 3 lần nên cũng đỡ chứ tháng nào cũng vào chen ở viện chắc ngất. Dù bạn có khám trong viện hay PK 56 cũng thế, đông và rất đông. Phải đến sớm để chờ. Gần lúc sinh thì làm các xét nghiệm để hoàn thiện hồ sơ sinh: máu, nước tiểu, siêu âm… bạn phải đến sớm, nhịn ăn sáng vì phải làm xét nghiệm máu mà.
    Bạn khám ở PK 56 thì đến lúc sinh cứ vào thẳng phòng cấp cứu của BV nơi nhận các bà bầu nhập viện để sinh, mang sổ y bạ, họ sẽ theo sổ đó tìm hồ sơ sinh cho bạn.
    Sau khi nộp tiền nhập viện, năm 2010 là 2000k thì phải, tớ không nộp nên cũng ko nhớ rõ. Bạn mà có bảo hiểm thì chi phí sinh của bạn sẽ chẳng đáng bao nhiêu. Họ sẽ cho bạn lên khu sinh. Vừa vào hộ lý sẽ hỏi bạn: em là người nhà của ai?. Trường hợp của tớ là nhờ một bác đã về hưu rồi. Hix. Tớ gọi đt cho mẹ hỏi thì mẹ tớ bảo là cô Minh, tớ trả lời họ là cô Minh. Họ hỏi lại: cô Minh nào? Chẳng bít mình nghe nhầm tên cô ý hay là họ nghe không rõ. Thấy hoang mang quá. Mình có biết cô Minh đấy là cô nào đâu. Hix. Gọi cho mẹ để hỏi lại chưa được. Thế là họ cho mình vào phòng sinh, cái máy nghe tim thai ở đấy cứ như là từ thế kỷ trước rồi, hix, nó cũ rích rình rịch ra. Khoảng mười phút sau, họ đã biết mình là người nhà của ai. Họ chuyển mình lên phòng đầu tiên của dãy phòng đó. Mình cứ như trở về thời hiện đại với cái máy nghe tim thai đời mới. Hehe Thế mới biết, tại sao vào sinh lại cần có người quen.
    Mình vỡ ối từ 7h sáng, 8h vào viện, 9h kém vào khu sinh. Mãi chưa thấy sinh, sinh con đầu nên cũng lo lo. Truyền rồi mà cổ tử cung chẳng mở mấy. Hix. Chị y tá đỡ cho mình tên là Trâm. Một lúc sau chị khác vào hỏi có làm đẻ không đau không. Mình vốn sợ đau, nghe đến đẻ không đau thì gật đầu cái rụp. Người nhà nộp 1000k rồi có bác sĩ đến đặt một ống tiêm vào sống lưng của bạn. Khi bạn thấy đau họ lại bơm một ít dung dịch ở ống tiêm vào. Bạn sẽ không thấy đau nữa.
    Sinh ở C người nhà sẽ không được vào nên toàn bộ đồ ăn hay nước uống phải nhờ y tá mang vào cho. 12h. nằm trên bàn đẻ, mình tự xúc cháo ăn. Đẻ cùng phòng với mình có một bạn ít tuổi, 18 tuổi thôi, cũng đẻ con đầu, trường hợp của bạn ý là ca khó, ở tỉnh chuyển lên. Bạn ý đau đẻ kinh khủng lắm. Ai mà đi đẻ lần đầu nhìn mà sợ, bác sĩ đỡ đẻ, bạn ý đau quá đến nỗi đạp tung cả cái bàn để đỡ đẻ. Hix hix.
    Quay đi quay lại đã đến 3h, y tá vào kiểm tra mấy lần rồi vẫn chưa thấy mở mấy. Lại chờ. Đến 5h, cơn co lên, cuộc đẻ bắt đầu. Có 3 người đỡ cho mình, chị Trâm là người đỡ chính. Họ hô rặn, mình lấy hết sức để rặn. Nhưng thật ra mình có biết rặn nó thế nào đâu. (Từ bé đến giờ chỉ rặn đi wc chứ có rặn đẻ bao giờ!!! :( ) Lớp tiền sản lại lười không chịu đi học . Ôi thôi, thật ko lời nào tả xiết. Chị Trâm bảo thấy đầu em bé rồi mà mình thì mãi không rặn được thế là một chị nhảy lên vuốt bụng mình. Một chị hô rặn, lại lấy hết sức bình sinh để rặn, lần này khả quan hơn mấy lần rặn trước nhưng xem ra chưa đạt yêu cầu. Chiêu cuối, rạck……… Tổng hợp 3 phương pháp, rặn + vuốt bụng + rack. Cuộc đẻ của mình đã thành công. Thấy con mà mừng rơi nước mắt. Bao nhiêu đau đớn, mệt mỏi tan biến hết. (Hi thật ra cũng chẳng đau lắm, làm đẻ không đau mà, lúc rạch lẫn lúc khau chỉ thấy rột rột - chẳng bít tả thế nào. hix) Thằng bé nặng 3kg. Trắng trẻo, khôi ngô ^^!( khoe một tí)

Bé nhà mình khi sinh ra đầu dài ơi là dài, tại mẹ nó rặn lâu. Nhưng vài tháng sau thì đầu cháu cũng bình thường, không dài như lúc mới sinh nữa.
    Vậy chi phí cho ca đẻ thường của mình (mình ở lại viện có một hum thôi, hôm sau là về): 1000k phong bì cho kíp đỡ đẻ + 200k (tiền lặt vặt như chọn giường nằm – nằm chung ý không phải phòng riêng đâu, vệ sinh cho mẹ, tắm cho bé) + tiền viện – tớ không làm thủ tục nên cũng không biết chuẩn là bao nhiêu nhưng khoảng mấy trăm gì đấy tiền viện (vì tớ có bảo hiểm y tế). Tổng cộng khoảng 2000k. Quên mất. Còn 1000k phí đẻ không đau nữa. Là 3000k ^^!

Đấy là quá trình sinh tập 1, còn tập 2 nếu các mẹ muốn nghe tớ sẽ kể nốt. ^^!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metita
    Đang tải...

2. toetxinh

toetxinh Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Quá trình mang bầu & sinh của tớ, mong sẽ giúp ích đựợc cho các mẹ đang mang bầu,sắp s

kể đi chị, để chị e rút kinh nghiệm

3. mebenabenin

mebenabenin

Ðề: Quá trình mang bầu & sinh của tớ, mong sẽ giúp ích đựợc cho các mẹ đang mang bầu,sắp s

mẹ nó ghi chép cẩn thận nhỉ? tớ cũng 2 tập roài mà chỉ nhớ sơ sơ.

4. metita

Hi. tớ không ghi chép tí nào. toàn là nhớ mà viết ra đấy. Chứ làm gì có thời gian mà ghi ^^! 2 Đứa, bận lắm

5. dungpol

dungpol Thành viên mới

Cám ơn những chia sẻ của mẹ Metita nhé, mình dự sinh tháng 1/2013 cũng sinh ở viện C đây, con đầu nên cũng hồi hộp và lo lắng. Tập 2 mẹ nó cũng sinh ở viện C ah, chia sẻ tiếp đi nhé.

6. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ kinh nghiệm nhé

7. kattyEmily

kattyEmily Thành viên tích cực

em thấy đẻ thường nó cũng đơn giản các ẹ nhỉ, có chị ở chỗ em vừa đẻ xong hôm trước hôm sau đã đi ầm ầm, chắc em phải chịu khó tập luyện thể dục thể thao để có sức khỏe, lần trước em đã bị thai lưu rồi hjchjc

8. hatran.enviro

hatran.enviro

ui, hóng chuyện của mẹ nó, e cũng cbi sinh đứa đầu, lo ơi là lo....

9. bekem027

bekem027 Thành viên tập sự

Thanks chị đã chia sẻ ạ! e vẫn đang hóng để nghe tập 2 của c nè!

10. metita

Hi, dạo này bận quá, để cuối tuần rảnh, mình sẽ viết tập 2 lên nhé. ^^! Tập 2 đơn giản lắm, nhanh gọn cực kì luôn :p

Sửa lần cuối: 18/12/2012
  11. botsannguyenchat

botsannguyenchat Thành viên rất tích cực

Mình thì đau đẻ, ko đau lắm, lúc đẻ thì rặn 1, 2 lần ko ra tự dưng rặn lần t3 thì ra, nghĩ thầm đẻ ko đau lắm. Hóa ra họ rạch mà mình ko biết. Lúc đẻ thì ko đau. Ôi chao đến lúc họ khâu thì đâu quá, cứ mỗi lần khâu là đau lần đó, nghĩ lại vẫn hãi.

12. Bé An

Bé An Guest

Nghe vất vả nhỉ nhưng cũng chúc mừng chị đã vượt cạn thành công.

13. mimoza7388

mimoza7388 Bắt đầu tích cực

Em may từ lúc đau nhiều tới lúc sinh nó nhanh, chứ có 1 chị giường bên cạnh cứ kêu gào sợ quá :(