Con sinh non, phải ăn bằng xông, thở ôxy

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi chuotcontime, 26/10/2009.

Tags:
  1. chuotcontime

chuotcontime

Các Mẹ thông thái ơi, giúp bạn em với, bạn ý đang rất cần được các Mẹ hướng dẫn và giúp đỡ ạ.
    Bạn em ( tên là Chi) hiện vừa sinh mổ được gần 1 tuần nay, con mới được có 8 tháng thôi ạ, nhưng do cạn ối và nhiễm trùng ối nên phải mổ lấy thai, bé được 1,4 kg hiện nay đang trong tình trạng không ăn được, thở bằng ôxy, bác sỹ bảo không có khả năng trao đổi ôxy, 1 tuần nay tình trạng vẫn không tiến triển gì nhiều hơn, bác sỹ thì bảo cứ yên tâm nhưng Chi thì sốt ruột lắm vì không được gặp con và quan trọng hơn là không được biết chi tiết những thông tin liên quan đến con. Em thấy Chi bảo nếu muốn biết tình trạng của con thì chỉ có thể hỏi bác sỹ Huệ, hiện là Trưởng khoa sơ sinh hay sao ý ( là người trực tiếp chỉ đạo điều trị các bệnh nhân khoa sơ sinh), nhưng không biết địa chỉ của bác ý, với lại cũng không biết nên xử lý thế nào?
    Bây giờ Chi đang rất rối bời, không biết phải làm gì nữa. Mong các Mẹ chỉ giúp ạ. Bạn ý nên làm gì bây giờ ạ, cám ơn các Mẹ nhiều....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chuotcontime
    Đang tải...

2. thochiptamnhu2611

thochiptamnhu2611 Bắt đầu tích cực

Bé lớn nhà tớ cũng phải nằm trong phòng sơ sinh non tháng gần 2 tuần đấy. Bây giờ bé gần 2 tuổi rồi, trộm vía xinh xắn và thông minh lắm
    Đúng là khi bé nằm trong phòng ss non tháng thì bố mẹ ko được gặp bé rồi vì phòng đó là phòng vô trùng, người ngoài vào dễ mang vi trùng cho các bé. bạn của bạn phải đợi đến khi nào bé tự thở và tự ăn được thì bé mới được bế ra để mẹ tập bú ti. Khi nào bé được ra phụ thuộc vào thể trạng của bé thôi, mình cứ cầu trời để bé chóng hồi phục càng sớm càng tốt. Nếu biết tình hình chi tiết của bé thì hỏi bác Huệ nhưng mà nói thật chỉ là động viên cái tinh thần thôi, chứ chẳng giải quyết được j đâu. Khi nào có tiến triển rõ rệt thì người ta khắc báo với sản phụ. Bạn của bạn nên nhờ người nhà gặp trực tiếp bác Huệ ở trên phòng sơ sinh, xin bác ấy số điện thoại cho để hỏi tình hình của bé nếu sốt ruột quá. À, cũng phải có "cái gì" cho bác ấy và đội ngũ y tá chăm sóc đấy nhé.
    Hồi con tớ nằm ở đấy, tớ đưa 1 cục thôi, chứ có mẹ cứ sốt ruột là đút tay y tá 50K rồi hỏi thăm tình hình em bé, người ta tỏ ra nhiệt tình nhưng câu trả lời cũng chỉ là "bé ABC hôm nay thở khá hơn rồi, ăn được thế nọ thế kia..." nhưng mà chẳng biết thế nào đâu mẹ nó ạ, vì ở đó khá đông các bé. các cô y tá không dám "thiên vị" cho bé nào đâu. Phải tội chết. Nhỉ

chuotcontime thích bài này.
  3. thochiptamnhu2611

Mẹ chuột con ơi, em bé con người quen bạn tình hình sao rồi> Hy vọng bé đã hồi phục lại sức khỏe để về với mẹ....

4. chuotcontime

chuotcontime

Cám ơn mẹ nó quan tâm.
    Tình hình hai mẹ con nhà bạn mình cũng chưa có gì sáng sủa cả.
    Mẹ thì đã ra viện, con vẫn ở trong viện, hàng ngày vắt sữa đem vào cho con.
    Mấy hôm trước bác sỹ bỏ bình ôxy ra nhưng em bé vẫn chưa tự thở được. Nói chung là vẫn chưa thể nói được điều gì bạn ạ.
    Do lot nu dep Bo do nu Chan goi so sinh cao cap Chup anh nghe thuat cho be Quan ao nu han quoc Vest cong so cao cap Vest cong so cao cap

Sửa lần cuối: 15/6/2013
  5. chuotcontime

chuotcontime

Các Mẹ ơi, chia buồn với gia đình nhà Chi nhé.
    Em bé đã mất hôm qua rùi ạ.
    Khổ thân Chi, bạn ý bị sốc nặng.
    Hiện giờ gia đình đã đưa em bé về quê ở Thái Bình rùi.
    Mong rằng em bé sẽ siêu thoát.

6. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Ôi gửi lời chia buồn đến gia đình nhà bạn Chi nhé. Mong bạn ấy sẽ sớm vượt qua nỗi đau lớn này.

7. anhabui

anhabui Thành viên tích cực

Trời, mình mới đọc dòng đầu đã vội vàng viết vài dòng kinh nghiệm, trước khi gởi đi mình đọc lại thì biết Bé đã không còn, buồn cho Mẹ bé thật. Con mình sinh non đến gần 4 tháng mà bệnh viện bên này còn nuôi được .. huống chi, thôi xin chia buồn cùng Mẹ bé.

8. thochiptamnhu2611

Xin chân thành chia buồn với gia đình Chi nhé
    Mấy hôm rồi tớ sinh em bé thứ 2 nên không vào LCM được nen giờ mới biết tin.
    Em bé đã được cấp cứu hơn 1 tháng rồi mà vẫn không qua khỏi được nhỉ. Tội nghiệp bé. Chắc là bé sống trong môi trường nước ối bị nhiễm trùng lâu quá. Mong rằng bé sớm siêu thoát.

(Tớ cũng quê Thái Bình đây)

9. chuotcontime

chuotcontime

Chi có gửi lời cám ơn tới sự quan tâm của mọi người.
    Hiện nay bạn ý cũng đã trải qua những khó khăn ban đầu và dần quen với cuộc sống mới.
    Cám ơn mọi người đã chia sẻ rất nhiều kinh nghiệm cũng như tình cảm đối với bạn Chi.
    Hy vọng bạn ý sẽ vượt qua được nỗi đau này và có cuộc sống nhiều ý nghĩa.
    Tớ đóng topic này nhé.
    Em nhờ mod khoá hộ em topic này với ạ...

10. Nangthu9999

Nangthu9999

Ðề: Con sinh non, phải ăn bằng xông, thở ôxy

Bé nhà bạn ấy được 8 tháng rồi mà sinh cân như thế thì hơi bé nhỉ? tội nghiệp, mong bé sớm cứng cáp để được ra viện về với vòng tay yêu thương của mẹ

11. divenoixa

divenoixa Thành viên rất tích cực

ôi chia buồn với bạn chi nhé không có nỗi đau nào đau hơn nỗi đau mất con mong bạn sớm khỏe lại :(

12. Nangthu9999

Nangthu9999

Rồi bé nhà bạn ấy sẽ sớm cứng cáp như những bé đủ tháng bình thường khác thôi ạ!

13. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Ôi topic này từ cách đây 4 năm rồi mà. Giờ chắc bé nhớn lắm rồi phải ko ạ?

14. Me Đan Thanh

Me Đan Thanh Thành viên rất tích cực

Bé lớn nhà mh sinh 2008 cũng bị non, 33 tuần được có 1,6kg và phải nằm lồng ấp mất 10 ngày, nuôi cực kỳ vất vả vì phải cho ăn sữa loại dành riêng cho trẻ sinh non, vừa tốn kém vừa vất vả, tuy nhiên không quá lo lắng đâu, bé cũng lớn được hết. Mình chỉ lưu ý là sinh son thì tỉ lệ 80% có bệnh lý về mắt (bệnh võng mạc trẻ đẻ non gọi là bệnh ROP, và bệnh này được phát hiện kịp thời ngay sau khi sinh, chỉ cần chậm vài tuần thôi là bé có nguy cơ bị mù). Sau sinh non bố mẹ nào vội vàng bỏ về không ktra mắt cho con (vì bệnh này không phát hiện được bằng mắt thường mà phải có bác sĩ soi) thì chỉ 1 t/g sau bé không thể nhìn. Còn kịp thời ktra, và nếu bị ROP mà kịp thời mổ thì mắt sẽ tránh mù, tuy nhiên thị lực thì cực kỳ nan giải.
    Bé lớn nhà mình bị như vậy đó, trộm vía bây giờ lớn lắm cao khỏe nhưng có cái mắt là bị cực kỳ nặng. Bé lớn mh sinh non là do tiêm mũi uốn ván thứ 2 (mà k được tư vấn), bé thứ 2 rút KN mh không tiêm nên để 3,6kg. Lạy trời phù hộ cho bé nào sinh non, không bị mắt.

15. ỉn yêu

ỉn yêu Guest

chia sẻ với mn nhé.thương con quá.chào đời mà vẫn chưa đc ngậm ty mẹ rùi nắm trong vòng tay ấm áp của mẹ.hi vọng bé nhanh cứng cáp để sớm đc về với gd nhé

16. vinhhanganh

vinhhanganh Thành viên rất tích cực

Xin chia buồn với gia đình Chi mong bé sớm được sieu thoát.

17. cu tí thời hiện đại

cu tí thời hiện đại Thành viên chính thức

Các mẹ ơi đề tài này cách đây đã 4 năm rùi, bi giờ có khi bé ấy đã đầu thai vào bé khác của gia đình bạn ấy rồi cũng nên. Càng ngày việc mang thai và sinh con càng trở nên khó khăn haizzzz!

18. Me_moka

Me_moka

Bé nhà mình cũng sinh non,sinh xong o đc nằm với mj như các bạn khác,cũng phải nằm lồng kính mất mấy tiếng

19. Me be hoanglam

Me be hoanglam Bắt đầu nổi tiếng

mncuws binh tĩnh vì con trong nông âp dẫ có bs chăm con rồi mà.co mình sinh có 30t cũng đc 1.4 kg cung ấp lông 25 ngày cơ n ạ.nhưng trôm vía con giờ học lớp 1 rồi .

20. be yeu2011

be yeu2011 Thành viên tích cực

ko giúp đc gì mn rồi, ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,