Thai già ngày có sao ko các chị ơi ??

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi moon.lady, 29/10/2009.

1. moon.lady

moon.lady Thành viên chính thức

Các chị ơi, em bị quá ngày sinh 2 hôm rồi mà chả có dấu hiệu gì, bụng vẫn vắt vẻo lắm, chẳng thấy đau bụng hay máu báo,phù chân tay gì hết. Đi khám thì bs bảo về đi chưa đẻ đâu. Con bị già ngày quá có sao không ạ ?? Với lại cửa mình em hơi nhỏ thì các chị thấy nên đẻ thường hay đẻ mổ ? Em sợ rạch lắm [:-ss]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi moon.lady
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

mới 2 hôm thôi mà.
    mình còn chậm cả chục hôm so với ngày dự sinh,
    quá ngày thì lưu ý đi kiểm tra ối thường xuyên em nhé!

3. hoahong_go

hoahong_go Thành viên chính thức

Chào bạn!

Thai quá ngày là hiện tượng thai phụ mang thai hơn 42 tuần mà vẫn chưa có dấu hiệu chuyển dạ.

Nếu rơi vào trường hợp thai quá ngày, bạn cần kiểm tra xem mình đã cung cấp chính xác ngày đầu tiên của chu kỳ kinh cuối cho bác sĩ hay chưa. Việc siêu âm thai lần đầu nếu được thực hiện quá trễ (sau ba tháng) có thể ảnh hưởng đến độ chính xác của việc tính ngày dự sinh. Nếu thời điểm siêu âm thai đầu tiên rơi vào tuần thứ 14-18, thì việc chuẩn đoán ngáy dự sinh sẽ có đọ chính xác không cao vì lúc này thai nhi phát triển rất nhanh nên dễ bị đoán nhầm.

Theo các bác sĩ sản khoa thì việc bé chào đời muộn hoặc sớm 1-2 tuần là bình thường. Điều quan trọng là thai phụ cần được khám và theo dõi đều đặn khi đã quá ngày dự sinh nhưng chưa có dấu hiệu chuyển dạ. Bởi việc mang thai quá ngày có thể dẫn đến một số nguy cơ cho mẹ và bé như:

- Thiếu ối (lượng nước ối thường giảm dần từ tuần thứ 36 trở đi), nhau thai bị vôi hóa, thai nhi suy dinh dưỡng… Nếu không có biện pháp can thiệp kịp thời, thai có thể chết lưu. Siêu âm là một phương pháp để theo dõi thai quá dự kiến sinh. Lượng nước ối là căn cứ chính để theo dõi. Nếu kết quả siêu âm trả lời lượng nước ối trung bình hay bình thường, các thai phụ sẽ được hẹn tái khám sau 24-48 giờ. Nếu lượng nước ối thấp, thai phụ nên vào bệnh viện theo dõi.

- Những trẻ ở trong bụng mẹ quá lâu khi sinh ra dễ mắc các bệnh về hô hấp, nhiễm trùng và có tỷ lệ tử vong cao hơn so với những trẻ sinh đủ ngày. Tuy nhiên, nếu bé an toàn vượt qua được cuộc chuyển dạ thì vẫn có thể phát triển bình thường.

Thường thì bác sĩ sẽ không để thai phụ mang thai kéo dài quá 41 tuần tuổi. Ngoài việc thai nhi gặp nguy hiểm, mang thai quá lâu cũng làm cho mẹ mệt mỏi.

Giải pháp cho thai quá ngày

Khi xác định thai quá ngày và thai nhi đã cứng cáp, thai phụ sẽ được bác sĩ chỉ định nhập viện.

Thai phụ có thể sinh bằng phương pháp tự nhiên sau khi được tiêm thuốc giục sinh oxytocin để kích thích tử cung mở hoặc đặt thuốc làm mềm tử cung. Giải pháp khác là đặt túi nước để kích thích tử cung mở để quá trình sinh nở diễn ra như tự nhiên.

Trong trường hợp sức khoẻ người mẹ và thai nhi không đủ để thích ứng với quá trình sinh tự nhiên, thai phụ sẽ được chỉ định sinh mổ.

Tốt nhất, để hạn chế nguy cơ thai quá ngày, phụ nữ cần ghi lại ngày đầu tiên của các kỳ kinh. Như vậy, khi có thai, bạn có thể cung cấp cho bác sĩ thông tin chính xác để tính ngày dự sinh.

Ngoài ra, khi nghi ngờ có thai, bạn cần đi khám siêu âm càng sớm càng tốt. Việc đó sẽ tạo điều kiện để thai nhi được chăm sóc tốt và việc tính ngày dự sinh cũng chính xác hơn.

Trường hợp chưa thấy dấu hiệu chuyển dạ dù đã quá ngày dự sinh, bạn cần gặp bác sĩ ngay để tìm hiểu nguyên nhân. Bác sĩ sẽ tư vấn cho bạn cách xử lý phù hợp nhất với tình trạng của bạn.

Chúc bạn mẹ tròn con vuông. :D

4. ga_con_lon_ton_17

ga_con_lon_ton_17 Thành viên chính thức

minh` cung den ngay` du sinh roi` ma` chang thay dau hieu gi`. lo qua'.sot het ca ruot

5. phuonghippy

phuonghippy Thành viên mới

chị ko fải lo lắng gì đâu,mẹ em sinh đứa thứ 3 quá tới 12 ngày .lúc sinh ra mũi nó có những cái chấm trắng trắng, bé nào ra trễ cũng có cái chấm trắng ở mũi,sau này nó có vẻ mặt già hơn so với những bé sinh non nhưng rất thông minh và già đời ,trông khôn lắm
    nên chị cứ yên tâm chờ ngày lên viện nhé

6. me_cu_bong

me_cu_bong Thành viên chính thức

Ðề: Thai già ngày có sao ko các chị ơi ??

Không nhất thiết phải lo mà mẹ nó!!!!!!!!!!!!

7. Me_moka

Me_moka

Thai già ngày quá cũng lo đấy,nhiều trường hợp mình thấy phải mổ cơ

8. Me be hoanglam

Me be hoanglam Bắt đầu nổi tiếng

bạn cần chú ý theo dõi hoạt đông của bé bt thì k sao đâu bạn ạ

9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Mổ cũng chít mà rạch cũng chít. Quá ngày thì cư 2 ngày đi siêu âm một lần bạn ạ, sợ bé ị phân su đục nước ối nên đi khám thường xuyên để bs có biện pháp xử lý ngay.

10. ecokitchen

ecokitchen Bắt đầu tích cực

Quá 2 ngày thì chưa việc gì, nếu đi khám mà nước ối và sức khỏe em bé bình thường, chỉ là từ bây giờ phải kiểm tra thường xuyên hơn thôi ợ.

11. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

thai quá ngày thì bạn nên đi khám bs xem sao, nếu ối và em bé vẫn bình thường thì không sao, có điều bạn phải để ý kĩ, lỡ có dấu hiệu gì phải nhập viện gấp, với thai già ngày là mỗi ngày bạn phải đến bv kt 2-3 lần, hơi mất công thôi :rolleyes:

12. nhantranda196

nhantranda196

Thai già ngày cần đi siêu âm hàng ngày, như bạn e ý. Nếu cạn ối phải mổ chứ k để được ạ.

13. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Mình nghĩ là già ngày thì đi mổ cho nhanh mn ạ. Để lâu lỡ có việc gì, nguy hiểm lắm

14. miumiu76

miumiu76 Thành viên rất tích cực

Thực ra nhiều khi SÂ vẫn có sai lệch về ngày trong giới hạn 1w đấy mn ạ. Như mình đây cả 2 lần mang bầu, đi SA ở 2-3 chỗ khác nhau thì cũng ra ngày dự sinh khác nhau nhé.
    Nếu quá 40w thì mn đi SA thường xuyên (hàng ngày) để kiểm tra ối (có bị thiếu ko, tính chất còn trong ko), nếu ko vấn đề gì thì tiếp tục theo dõi, còn nếu có vấn đề thì vào viện để bs can thiệp ngay.
    Giờ đẻ thường hầu như ai cũng bị rạch hết mà mn :D, chứ ko rạch kịp thời để "nó" tự rách thì ....xấu xí hơn í :D
    Mn thực hiện 1 số biện pháp để tác động cho nhanh chuyển dạ nhé. Đi bộ nhẹ nhàng, ăn 1 số loại thức ăn gây co bóp tử cung, vê đầu ti, xoa bụng, qh vc :D ..... search google ra nhìu lắm í.

15. be yeu2011

be yeu2011 Thành viên tích cực

mn thấy già ngày thì đi khám thường xuyên nhé, để theo dõi lượng nước ối và rau thai , mình cũng quá 3 ngày ko dấu hiệu gì lên được chỉ định mổ đẻ, nhưng mn cứ vào viện khám chuyện đẻ mổ được hay đẻ thường bác sỹ sẽ quyết định vì mình thấy nhiều mẹ muốn đẻ mổ họ cũng ko cho mổ đâu nếu sinh được thường

16. glinh2012

glinh2012 Bắt đầu nổi tiếng

e bé giờ cung lớn quá rồi, m thấy nhiều người già ngày chẳng sao cả chỉ khó đẻ tí thôi

17. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

mình nè, quá ngày sinh rồi thì đi khám lại bs bảo 40w rùi, bs bấm ối cho chuyển dạ í, chiều bấm và tối đau bụng và sáng hôm sau sinh à. Mẹ tớ bầu tớ cũng bị già tháng mà tớ có sao đâu. :D

18. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

e dâu m trc cũng thế, quá cả 1 tuần, thỉng thoảng đi siêu âm xem nc ối thế nào, nếu thấy dần cạn thì đi viện đẻ

19. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

Mình nghĩ k nên để già wa. Như bà chị gái mình để wá 10 ngày nước ối đục kon lúc sinh ra bị mẩn đỏ và vàng da đấy

20. mehaycuoi

mehaycuoi ĐT: 0986509187

Mn không nên lo lắng quá nếu các kết quả siêu âm mà bình thường (độ vôi hóa nhau, lượng nước ối). Bây giờ hãy làm theo chỉ dẫn của bs để theo dõi nước ối và nhau thai, ...nếu cần thiết bs sẽ chỉ định mổ đẻ. Chúc mẹ tròn con vuông nhé mn (u)!!!!!!!