Cần giúp: Con em 1,5 tháng 1 tuần mới ị, có sao ko ạ ? Help help

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi giangly, 10/1/2013.

1. giangly

giangly Thành viên tích cực

Các mẹ ơi cho em hỏi với hồi trong tháng con em ăn cả sữa mẹ lẫn sữa ngoài mà toàn 2-3 ngày mới đi ị, sau đó em dừng ăn sữa ngoài vì sợ táo, từ hồi ra tháng tính đến bjo là 3 tuần rồi con chỉ ăn sữa mẹ mà toàn 5-6 ngày mới ị, mỗi lần ị con rặn nhìn đến là thương mà ị nhiều kinh khủng luôn mà phân con vẫn vàng vẫn đẹp ko xủi bọt. Ban thân em ăn nhiều rau uống nhiều nc thỉnh thoảng hơi táo 1 tí thôi vì mới sinh mà, ko biết con em vậy có sao ko nữa ? Các mẹ có kinh nghiệm rồi trấn an tinh thần giúp em với ạ ! EM cảm ơn !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giangly
    Đang tải...

2. giangly

Ðề: Con em 1,5 tháng 1 tuần mới ị, có sao ko ạ ? Help help

ko ai giúp e ợ :(((((((((((((((((((((((

3. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó chịu khó ăn nhiều rau vào, và hạn chế ăn đồ nóng mẹ nó ạ

4. Me ku Bim

Me ku Bim Thành viên rất tích cực

Lúc con mình 2 tháng cũng bị như vậy. Quá 5 ngày là mua thuốc thụt ở hiệu thuốc về cho con đi (nhưng cái này ko lạm dụng được đâu nhé. Ku nhà mình bị thụt có 2 lần thôi).
    Các mẹ khác chỉ cho mình là:
    Mẹ: Ăn nhiều rau và uống nhiều nước vào nhé. Ăn các loại rau củ quả nhiều chất giúo nhuận tràng như rau khoai lang, củ khoai lang, rau rền, mùng tơi...
    Con: Mẹ nó cho con uống thêm nước nhé. Có người thụt đít con bằng cái ngọn mồng tơi, ngoáy ngoáy vào đít con là con buồn ị, ị được. Có cách khác là hút 1 ít mật ong vào lọ thuốc mắt và phịt vào đít cho con. LÀ con ị được.
    Mẹ nó thử làm xem sao. Đừng để con lâu ngày ị quá khổ con ra.

5. Pillo

Pillo Bắt đầu tích cực

Em ơi, bình tĩnh nhé, đừng có sốt ruột quá mà lại mất sữa nhé.
    Con nhà chị bây giờ được 3, 5 tháng nhưng hồi 1,5 tháng cũng bị như vậy đấy.
    Hình như bé nào đến giai đoạn ấy cũng bị như thế thì phải, sang tháng thứ 3 sẽ hết thôi.
    Em chịu khó mát xa bụng cho con quanh rốn theo chiều kim đồng hồ, ngày 3, 4 lần . Mỗi lần 5~ 10' nhé.
    Vừa mát xa em vừa xuy cho con. Nhớ bôi ít kem dưỡng ẩm để bé khỏi bị rát da nhé.
    Zai nhà chị bị táo như vậy, đi khám bác sỹ thì bác sỹ khuyên làm như vậy, ko cần uống thuốc thang gì. Mẹ kiên trì thì con sẽ khỏi nhanh.
    Kể cả sau này con không bị táo thì cũng làm như vậy, rất tốt cho tiêu hóa em ạ. (Xuy + mát xa bụng)
    Em ko nên vì sốt ruột mà thụt tháo gì, rất hại cho con em ạ.

Tâm lí mẹ thấy con như vậy rất sốt ruột nên hay làm cái nọ cái kia. chị cũng trải qua rồi nên rất hiểu.
    Có gì thắc mắc thì cứ nhắn lại nhé.
    Ngoài ra, mẹ cố gắng uống nhiều nước, cho con bú nhiều lần hơn nhé.

meomimimia-ngot thích.
  6. MeInTom

MeInTom Trẻ e hôm nay TG ngày mai

Em ơi. Bé có 1 tháng mới ị một lần mà ko bị táo thì hoàn toàn bình thường em ạ. Trường hợp bé bị táo hoặc có vấn đề gì khác thì mới sợ. Em cứ vô tư kệ bé nhé, đừng thụt đít cho bé. Trường hợp mà bé bị táo mà ăn hoàn toàn sữa mẹ thì rất dễ điều chỉnh mà. Em chỉ ăn đồ mát và bổ sung hoa quả vào là bé lại ị bình thường ngay thôi. Em cứ yên tâm nhé

7. giangly

Em cảm ơn các chị, hồi chửa em ăn nhiều mít và kẹo bạc hà lắm, khoản kẹo bạc hà e nghiện luôn và e ko biết là ăn nhiêu cái nữa. Lúc mới ra khoảng 10 ngày đầu con xì xoẹt suốt, sau đó thfi 1 ngày, 2-3 ngày, rồi tăng lên, bjo bé đc 1 tháng 20 ngày thì 5-6 ngày mới ị mà phân vẫn đẹp có điều hơi đặc, e ăn nhiều rau, uống nhiều nc, nc mướp đắng, nc rau má, rau lang, ôi nhiều lắm mà con vẫn vậy, e có thụt cho con 2 lần bằng ngọn mùng tơi nhưng đếnlần t3 e thấy con có vẻ đau lắm. Sốt ruột đi khám thì bsy bảo bt ko cho thuốc gì, xoa bụng rồi xi cũng có mà con e vẫn ko thay đổi, khoản này e thua con e thật rồi

8. Pillo

Pillo Bắt đầu tích cực

Thế mới bảo em phải kiên trì mà. Đừng vì sốt ruột mà thụt tháo gì nhé.
    Con nhà chị đến ngày thứ 6, mẹ sốt ruột quá lại mang lên bác sỹ thì bác sỹ cũng cho ống thụt nhưng dặn mang về chờ thêm 1, 2 ngày nữa. Vậy mà đến ngày hôm sau mẹ chưa thụt tháo gì thì đã tự đi rồi. Mấy lần như vậy nên thành ra mình cũng quen với nó. Bây giờ cứ chăm chỉ mát xa & xi cho con thôi

9. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

bé bú mẹ mà ị thế là bt vì sữa mẹ ko có nhiều cặn bé hấp thụ hết, càng tốt. ngày xưa ba tháng đầu bé nhà tớ 5-6 ngày mới ị,ko sao hết nhé.

10. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

Tớ thì thấy ko ổn lắm.Nhưng mọi ng đã nói vậy thì tamn yên tâm.
    Vì tớ nuôi đứa đầu cũng chỉ bú mẹ thôi mà con ngày nào cũng đi đều.
    Chắc mẹ phải ăn nhiều rau và đồ mát vào.
    Ah hồi đấy tớ uống tảo đều lắm.Chắc cũng có ích phần nào giúp nhuận tràng.

11. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mẹ nó uống sắn dây cho con mát, chứ bé tầm này đáng lé ra ngày còn ị mấy lấn cơ

12. huyen91083

huyen91083 Bắt đầu nổi tiếng

Chị đừng có lạm dụng thụt cho cháu nhé, nếu cháu 1 tuần mà đi 1 lần phân bình thường không táo thì cứ để cháu tự nhiên. Như cháu nội dì em đây, Dì thấy bé 1 tuần có khi 10 ngày mới đi nên hay thụt lắm, nhưng khi thụt thì thấy phân cháu vẫn bình thường không tháy biểu hiện bị táo. Bây giờ cháu bị mãn hay sao ấy mà nếu không thụt thì không đi ngoài có khi đến cả nửa tháng cũng không đi lại phải thụt mới đi dk, giờ muốn đi chữa mà cũng không ăn thua j rồi.

13. vetnangcuoitroibinhyen

vetnangcuoitroibinhyen Bắt đầu tích cực

mình đã từng rơi vào trường hợp này rồi bạn à! Mỗi khi con ị là mừng vô kể! Rồi dần dần bé cũng hết táo.

14. giangly

Phân bé nhà em vẫn vàng vẫn bt thối khủng khiếp đánh rắm cũng thối lắm luôn, e cũng sợ con nhờn ko dám thụt nhiều, em ăn rong biển, bột sắn cũng nhiều rồi nói chung những gì mát e đều ăn hết mà vẫn k cải thiện tí nào cả. k nhúc nhích ý, ôi chán lắm luôn mỗi lần con ị là nhà e bớt căng thẳng 1 tí rồi lại căng thẳng vì chờ đợi,quyển lịch bàn 1 tháng e khoanh tròn đc 3-4 lần con ị, có ai khoanh lịch chờ con ị như e k ạ :(

15. tuongbuc

tuongbuc Bắt đầu nổi tiếng

Con tớ cũng thế đây. Bé dc 1 tháng 25 ngày Nhung 3 đến 5 ngày mói ị. Khi thấy bé muón ị, Tớ toàn phải lấy tăm bông châm mật ong ngoáy vào đít bé, rồi xi đây. Tớ cũng ko táo lăm nhưng có thể bé ăn ít nên ko có phân mấy

16. shophangduc

shophangduc Thành viên tích cực

Đối với trẻ sơ sinh thì các mẹ đừng manh động thụt thịch gì gì nhé, mẹ xem lại cách ắn uống của mẹ, và cách pha sữa cho con
    - con uống sữa ngoài thì mẹ pha đúgn liều lướng và đúng cách nhé, đừng pha ít hết công thức thì bé ko đủ chất, pha nhiều sữa hơn công thức thì bé sẽ bị bón, cho nên phải làm đúng chuẩn là ok
    - cogn phần ăn của mẹ thì mẹ không ăn đồ nóng, ko ăn cay hay các chất có kích thích, ko ắn tất cả các loại đậu, nhất là đậu phộng. Mẹ nên ắn nhiều lang, rau ngot, đủ đủ... uống nhiều nước. Mẹ nên tranh thỉ húp nước canh chứ đùng ăn nhiều thịt kho khô ko nhé, mình thấy cái khoản anh thịt kho khô cũng ớn lắm
    Bé sơ sinh thườn g xì toẹt trung bình 2-4 làn/ngày, bạn nên massge vogn bụng cho con theo chiều kim đồng hồ rồi mọi thứ sẽ đâu vào đây thôi, giai đoạn so sinh có thể bé chưa kip làm quen với môi truòng bên ngoài nên co những phản ứng khác nhau, bạn nên để bé tự nhiên, hoặc cần thiết thì nên đến bác sỹ nhé.

17. leomau

leomau Thành viên tích cực

không sao đâu bạn a, cu nhà mình cũng thế, có lần đến 1 tuần mới ị, phân thì dẻo quánh ra mà bú hoàn toàn sữa mẹ, đi khám ở nhi tw bsix cũng bảo 1 ngày xoa bụng con theo chiều kim đồng hồ 2 lần, mỗi lần 30'. nếu nửa tháng mà không có tác dụng (không thấy con ị) thì mới phải dùng thuốc thụt, thuốc thụt chỉ là bần cùng lắm thôi vì nếu dùng nhiều sẽ làm mất phản ứng rặn bình thường của bé đấy. bạn đừng lo lắng quá, 1, 2 tháng xi xoẹt rồi lại táo là bình thường mà

18. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

đến khổ mỗi mẹ có cái khổ riêng,thôi teo dõi con cố gắng chứ biết sao,sang tháng khác ngay mà tùy giai đoạn của trẻ.Mẹ ăn đồ mát là đc

19. Diệu Thanh

Diệu Thanh Thành viên kỳ cựu

thế là hơi bị nóng trong người đấy ạ chị chịu khó ăn nhiều rau cũng như uống nc cam

20. mechjp

mechjp Thành viên tập sự

như vây là bị bón ròi đó. để thế em sẽ khó chịu trong nguoi tội nghiệp.... 1,5 tháng trung bình 1 ngày ị 1 lần.... mình bày giangly cách này nhé... đưng mua cái thông đít cho em vì em sẽ quen mõi lần đi lại phải thông ko tốt.... bạn lấy cộng rau lang ấy, với 1 ly nước sôi nóng, 1 người bồng em lên như xi ị còn 1 ngươi lấy cộng rau lang nhúng vô nước sôi, nhúng cái lấy ra liền nhé đừng để rau mềm, ròi đâm vô lỗ đít em là em ị ngay...nhớ lấy chậu hứng nhé^ ^ chíp nhà mình cũng 1,5 tháng có ngày 2 ngày mới ị nhưng để tới 3 4 ngày la phải thông cho em rồi chứ 1 tuần là quá lâu ròi đấy