em muốn hỏi cách làm tinh bột nghệ

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi lannhi_80, 2/11/2009.

1. Megaicung

Megaicung Thành viên chính thức

Ðề: em muốn hỏi cách làm tinh bột nghệ

Làm tinh nghệ như làm bột sắn dây bạn ạ. Trước hết là rửa sạch, cắt khúc rồi nghiền, tách bã, tách dịch, thì được tinh bột còn lại, sấy tinh bột rồi xay. Lúc này đã có tinh nghệ rồi. Côgn đoạn tách bã và tách dịch là công phu nhất, tách nhiều lần sẽ được tinh nghệ nguyên chất, khôgn có cặn bạn nhé.

Đang tải...

2. hailyhy2

hailyhy2 Thành viên đạt chuẩn

cách dùng tinh bột nghệ thế nào vậy

3. Megaicung

Megaicung Thành viên chính thức

Bạn pha 2 thìa cafe tinh nghệ với khoảng 100ml nước để nguội (nhớ k được pha nước nóng nhé, chỉ hơi ấm thì được). Uống ngày 2 - 3 lần trước ăn khoảng 15 phút. Có thể kết hợp bôi bằng cách pha thêm 1 ít mật ong hoặc nước (nhớ là rất ít nước cho sệt sệt thôi) rồi bôi lên mặt khoảng 10 phút, ngày 2 lần sẽ có làn da trắng đặc biệt là với các mẹ sau sinh nhé.

4. giottuyet2020

giottuyet2020 Banned

Một số kinh nghiệm nhận biết chất lượng tinh dầu bạn có thể áp dụng như sau:
    - tinh dầu cam Orange oil: Nếu bạn ngửi mùi ngọt tựa như chai nước cam đóng chai khui ra, vị ngọt ruột cam thì tinh dầu này đã bị pha hương thực phẩm, nó là loại kém chất lượng vì người bán đã pha hương tổng hợp vào. Tinh dầu cam 100% thiên nhiên có mùi vỏ cam hơi chanh, giống như bạn ngửi vỏ của trái cam khi bạn gọt nó.
    - tinh dầu chanh Lemon : Nếu bạn ngửi mùi giống như mùi nước rửa chén vị chanh hoặc có mùi ruột chanh giống như mùi nước ngọt Sprite thì đích thị là hương tổng hợp.
    - tinh dầu bạc hà- Peppermint : loại một 100% tự nhiên tuy có mùi dầu gió nhưng vẫn cảm nhận được vị ngọt ngào của lá bạc hà. Loại kém chất lượng thường là Menthol tổng hợp mùi tựa thuần dầu gió và khi ngửi cảm giác bốc mạnh.
    - tinh dầu Oải Hương Lavender: oải hương xịn khi ngửi có cảm giác của gỗ, lá và hoa, thoáng qua như dầu gió, thoáng trong phòng thấy vị ngọt ngào của hoa. Oải hương xịn càng xài lâu càng ghiền.
    - Có nhiều giống oải hương khác nhau. Các giống Oải hương khác nhau cho mùi vị khác nhau và giá trị khác nhau nên cũng được bán với giá khác nhau. Do đó khi bạn đặt mua hàng từ các trang web của nước ngoài bạn cần biết rõ loại bạn muốn mua vì người ta bán nhiều loại khác nhau. Về cơ bản có 3 loại là: True Lavender ( loại tốt nhất có mùi ngọt ngào hoa, thoảng mùi gỗ, lá), Lavender Spike ( Loại trung bình có mùi hăng của lá và thân) và loại rẻ tiền Lavendin mùi hắc tựa như những chai hương tổng hợp. Loại hương tổng hợp có mùi tựa xà bông thơm ( xem mục tinh dầu đốt).
    - Tintinh dauh dầu Hoàng Lan- ylang ylang: Mùi thơm ngọt ngào nồng nàn, nhưng đằm thắm. loại kém chất lượng mới ngửi như mùi nước hoa và cảm giác hắc khó chịu....

5. sam17210

sam17210 Banned

Tinh dầu nguyên chất 100%, được chiết xuất và đóng gói đúng tiêu chuẩn có chất lượng rất cao vì chúng dễ hấp thu qua da. Không nên sử dụng tinh dầu nhân tạo vì chúng có tác dụng không tốt đối với cơ thể.

Bạn cũng nên đọc kỹ hướng dẫn trên bao bì để sử dụng đúng cách. Ngoài ra, tinh dầu cũng được xem là một trong những phương thuốc chữa bệnh từ tự nhiên tốt nhất.

Một số công dụng của tinh dầu dưới đây sẽ giúp bạn hiểu hơn về khả năng “chữa bệnh” của chúng.

1. Tăng cường khả năng bảo vệ

Tinh dầu của hoa oải hương, khuynh diệp hay trà thường được cho vào máy phun hơi để khuếch tán và lọc sạch không khí đồng thời tiêu diệt virus, vi khuẩn gây bệnh. Nếu không có máy phun hơi, bạn có thể nhỏ vài giọt tinh dầu vào chiếc khăn tay để thỉnh thoảng hít ngửi.

2. Tạo không khí tươi mát

Một số loại tinh dầu nguyên chất sẽ giúp bạn tẩy rửa, khử mùi và làm sạch “tổ ấm” với những mùi hương tươi mát.

Hãy thử hòa giấm trắng hoặc tinh dầu, thông, chanh, sả... vào nước để tăng hiệu quả làm sạch và khử mùi cho căn phòng bạn.

3. Xua đuổi côn trùng

Đuổi sâu bọ, côn trùng ra khỏi nhà cũng là một vấn đề mà các bà nội trợ quan tâm. Các loại dung dịch được bày bán phổ biến tại chợ, siêu thị hay cửa hàng vừa đắt, vừa chứa nhiều hóa chất nguy hiểm cho sức khỏe.

Từ nhiều thế kỷ qua, tinh dầu đã được sử dụng một cách an toàn và hiệu quả để xua đuổi côn trùng, sâu bọ.

Tinh dầu bạc hà, melaleuca, cỏ xạ hương và cỏ chanh sẽ loại trừ được những loại côn trùng như gián, kiến...

Bạn chỉ cần xịt hỗn hợp nước có nhỏ thêm vài giọt tinh dầu ở bên trong nhà và cả không gian bên ngoài sẽ mang lại hiệu quả rất cao.

Ngoài ra, bạn cũng có thể trộn loại tinh dầu yêu thích (nhớ chọn loại tốt và nguyên chất 100%) với dầu hạnh nhân hay dầu ôliu để thoa lên da khi đi dã ngoại hay cắm trại ngoài trời.

4. Làm đẹp

Một vài giọt tinh dầu hoa nhài sẽ giúp bạn xua tan căng thẳng và làm cho làn da mượt mà. (ảnh internet)

Đã bao giờ bạn chú ý đến những thành phần có trong các sản phẩm chăm sóc sắc đẹp yêu thích? Phần lớn các thành phần hóa học này đều được chiết xuất, xử lý và chế biến từ tinh dầu.

Rõ ràng, việc sử dụng tinh dầu tự nhiên sẽ tốt hơn các sản phẩm có nhiều hóa chất. Một vài giọt tinh dầu hoa nhài sẽ giúp bạn xua tan căng thẳng và làm cho làn da mượt mà.

Ngoài ra, cho thêm tinh dầu bạc hà vào dầu gội đầu hoặc dầu xả sẽ giúp da đầu khỏe hơn.

6. kutin3009

kutin3009 Bắt đầu tích cực

Làm như mẹ nó thì ra bột nghệ chứ không phải tinh nghệ nhé :)

7. thuyha1961

thuyha1961

Làm tinh bột nghệ giống như làm tinh bột sắn dây ấy, mỗi tội làm xong cả người vàng rộm ra, mất hàng tuần mới bị mất màu

8. pandagau

pandagau Tinh bột nghệ Nguyên chất

Làm Tình nghệ rất kì công.mình thấy bác mình làm thế này nếu bạn nào có thế làm dùng rất tốt.
    nghệ tươi sửa sạch. nhà bác mình có cối xay tươi chuyên dụng nên xay nhuyễn hòa thêm nước sạch.sau đó lọc qua lưới bỏ bã lấy nước nghê vàng thui. cho nước sạch vào lắng nước(4-5 lần lắng).tinh bột nghệ sẽ đọng bên dưới mình sấy khô được các tinh bột nghệ dạng cục.Mình ở nhà uống thì không cần xay nhỏ.khi nào cần dùng chỉ lấy một ít hòa nào nước là tan ngay.chúc các bạn thành công nhé

9. mepeco

mepeco Thành viên mới

hey các mẹ.
    Em vừa thử làm tinh bột nghệ theo cách truyền thống giống như làm sắn dây. làm xong mới nhận ra 1 diều: tự mình làm là chất lượng hơn cả. màu tinh bột nghệ mình làm ra màu vàng đậm hơn tinh nghệ mua ở ngoài, mùi thì thơm hơn...

10. HaLien

HaLien LIFE IS NOT EASY

Muốn làm phải chưng cất cơ bạn ạ, nhà bạn mình cũng có làm, mất công lắm

11. pandagau

pandagau Tinh bột nghệ Nguyên chất

Nếu tự làm được thì tốt rồi.được thưởng thức thành quả của mình thì còn gì bằng.nhưng tại em thấy làm cực lắm
    Em thấy Bác mình làm bằng thủ công uông thấy mùi thơm dịu và vẫn còn vị hơi đắng chút xíu=>nhưng vẫn dễ uống.hihi

Sửa lần cuối: 30/1/2013
  12. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

Viện này ở đâu vậy mẹ nó ưi? mà giá cả thế nào?

13. trang09

trang09 Bắt đầu nổi tiếng

Hì khi mẹ nó làm sẽ có 1 lớp tinh dầu trên tinh bột nghệ, nó có mùi rất hắc và vàng đậm. Phải loại bỏ lớp đó thì thì khi bị uống mới không bị hắc và không bị dính màu vàng vào cốc mẹ nó ạ

14. nguyenlananh

nguyenlananh

Món này mua cho nhanh , chứ đợt trước tớ cũng hí hoáy làm , ôi rồi ôi , máy thì vàng , mà người cũng vàng theo nghệ hiii

15. babymouse186

babymouse186 Thành viên tích cực

C ơi, e cũng đang tự làm tinh nghệ mà có vẻ k thành công. E thấy trên diễn đàn c có bảo c làm thành công, hic. Cho e hỏi tý knghiem với ạ

E xay, tách bã rồi, đang lắng mà k thấy bột kắng xuống, mua 3 kg nghệ làm mà chỉ lắng mờ mờ ở dưới đáy thôi, thế thì làm sao có sp đc ạ. Hic.

E đang ngâm đến 3ngay hnay rồi hy vọng nó lắng đc nhiều hơn.
    Help me gấp. Tks

16. nguyenlananh

nguyenlananh

Sau khi tách bã thì em phải cho nước lạnh vào luôn nguấy đều lên sau đó để một lúc thì thấy hai nước có màu khác nhau thì hớt cái nước ở trên đổ đi , làm như vậy khoàng 8-10 lần , sau đó cho vào sấy hoặc đun lên mới đầu sôi thì hạ lửa nhỏ xuống chờ đến khi nào nó sệt sệt thì đảo thật nhanh tay và đưa cái nồi lên trên cao để nhiệt độ nó thật thấp , hoặc có thể nó nóng quá thì tắt bếp đi và cứ đảo đến khi nó bay hết nước đi , lại bật bếp nhỏ lửa thôi và cứ đảo đến khi nào nó thành bột thì thôi . Chứ hình như em chờ đợi là nó lắng thành bột luôn hay sao ấy em nhỉ hiiiiiii. mới cả em mà để 3 ngày thì nó thành men hỏng rồi em nhé .

Tu_Ti thích bài này.
  17. xuyen.vhh

xuyen.vhh Japan House - Chuyên hàng Nhật, cam kết auth, xịn

em thấy tinh bột nghệ đắng lắm nên chỉ dùng để bôi ngoài da chứ ko dám uống, nhưng quả thực, bà chị họ em sau sinh dùng xong thấy da dẻ đẹp & căng mọng :D

18. babymouse186

babymouse186 Thành viên tích cực

Tinh bột nghệ có đắng đâu nhỉ. Dễ uống mà, mà e vẫn k thấy có lắng bột, chắc tại máy xay nhà e đểu, xay thô quá, chắc fai nát nhuyễn nữa mới có bột lọt qua. Hic, khổ thân cụ nhà em hì hịu làm cho con

19. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Nghe mẹ nó kể mà nản lòng quá nhỉ? Nhiều công đoạn quá!

20. nguyenlananh

nguyenlananh

Nàng này không bít cảm giác bị đắng hay như thế nào chứ bột nghệ trừ nghệ đen thì chả bao giờ đắng cả , nếu là tinh bột nó chỉ hơi có mùi hăng của nghệ , còn nước ép nghệ thì có mùi hăng nhiều hơn chứ chẳng đắng tý nào luôn à .