Tuần 2: Chợ Tết miền quê ngày xưa

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hienphan, 17/1/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. hienphan

hienphan Banned

Mình nhớ ngày xưa, khi mình còn nhỏ xíu thì mẹ mình đã phải tất bật vào những ngày tháng cuối năm.Mẹ mình có thói quen sắm Tết dần dần, chứ không vội vã sắm Tết trong một, hai ngày như đa số mọi người vẫn làm. Nhưng có lẽ, chính vì thế mà cái Tết của nhà mình luôn đầy đủ tất cả mọi thứ. Có lẽ, ở cái tuổi mình lúc bấy giờ lên 7,lên 8, hình như đứa trẻ nào cũng thích đi chợ với mẹ ? Mình cũng vậy, mình thích đi chợ với mẹ; đặc biệt là buổi chợ cuối cùng của năm cũ .Mình vẫn nhớ như in rằng, khi còn bé, mình vẫn thường đi chợ cuối năm với mẹ, hoặc đôi khi là với một lũ bạn học (chủ yếu là la cà, ăn quà). Nhưng thích nhất vẫn là đi cùng mẹ vì đi với mẹ, mình được ăn quà thỏa thích.

Chợ Tết ở quê, đơn giản, lộn xộn và cũng bình dị lắm. Cái bình dị ấy ở trong mắt đứa bé như mình chỉ là những quán lều đứng trơ cùng nắng gió; là những chiếc lá vàng vô tình rơi xuống những đống lá dong chất cao hơn đầu người; là những con gà nằm uể oải trong những chiếc lồng cũ nát; là những cành hoa đào nhấp nhô giữa đám đông chen chúc;là những quả dưa hấu căng mọng; là những bà mẹ nghèo dắt những đứa con đang phụng phịu như hờn dỗi vì phật ý điều gì; là những cụ già đã quá nửa đời người nhưng vẫn đội nón đi về với chiếc làn con và một mớ trầu không trên tay…

Chợ Tết miền quê ngày xưa sao nhớ quá......

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hienphan
    Đang tải...

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.