Bé bị ho phải làm sao?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MePrince, 20/8/2007.

1. MePrince

MePrince Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em được 8 tháng rồi. Không biết vì sao bé bị ho, ho không nhiều nhưng mỗi lần ho lại bị nôn ói ra hết thức ăn. Em thấy thương bé quá, mua thuốc về cho bé uống nhưng uống thuốc vào bé lại nôn ra hết. Em không biết làm thế nào đây, đã 2 ngày rồi mà chưa đỡ chút nào. Có mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MePrince
    Đang tải...

2. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Thuốc bạn cho bé uống là bác sĩ kê hay bạn tự mua? Nếu bé chỉ ho, không sốt, không chảy mũi, nghe sau lưng (bạn áp tai vào lưng bé) thấy hơi thở bình thường thì bạn thử cho bé uống thuốc ho được làm theo công thức: 5 quả quất xanh cắt đôi vắt bớt nước, bỏ hạt + nửa lạng gừng rửa sạch để cả vỏ thái chỉ, cho tất cả vào cốc và đổ mật ong nguyên chất lên rồi cho vào nồi cơm hấp 15 phút. Ngày cho bé uống vài lần, mỗi lần vài giọt rồi cho uống nước lọc để đỡ khé cổ...

Nếu bé ho đến mức ói thì các bữa phải được chia nhỏ ra.

Trong trường hợp bé đã uống thuốc ho 3 ngày mà vẫn tiếp tục ho nhưng không sốt, ko chảy mũi, hơi thở bình thường thì bạn nên đưa bé đi khám để xem có gì bất thường không? Tốt nhất không nên tự mua thuốc về cho bé uống.

Bạn cũng đừng lo lắng quá nhé vì với các bé ngoài 6 tháng, ho hắng không còn đáng ngại như hồi trong 6 tháng nữa, đặc biệt sức đề kháng từ mẹ cho bé cũng giảm bớt, bé mọc răng nên cũng dễ ốm hơn. Bạn đừng quá căng thẳng để có gìn sức khỏe mà chăm sóc bé...

Chúc bé mau khỏe nhé!

3. MePrince

Mình mua thuốc theo chỉ dẫn của bác sĩ. Bé không thích uống thuốc nên cứ uống vào là nôn ra. Mình đã cho bé ăn ít lại nhưng ho thì bé lại nôn. Thương bé quá!

4. donganh

donganh Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi mình thấy bảo quả phật thủ chữa ho và chữa nôn cho bé tốt lắm bạn thử làm xem nhé:
    - Quả Phật thủ mua về ngâm nước muối rửa sạch bên ngoài
    - Dùng dao gọt thành từng miếng mỏng từ vỏ vào đết hết ruôt. Cho vào bát rồi đổ mạch nha ( mua ở hàng khô) rồi cho vào hấp cách thủy từ 30 đến 45 phút
    - Lấy ra để nguội cho vào tủ lạnh dùng dần.
    Mỗi tối trước khi đi ngủ lấy ra 10ml vào chén con rồi ngâm vào bát nước nóng cho ấm lên rồi cho bé uống. Có thể pha thêm vào một chút nước lọc cho dễ uống.
    Chúc bé nhà bạn mau khỏe.
    Dđ này cũng có nói về quả này đấy nhưng mình không có thời gian tìm :D.

5. MePrince

mình chưa nghe quả Phật thủ bao giờ, có thể mua quả đó ở đâu? Mình thì dùng nén chưng cùng với đường phèn nhưng vẫn chưa thấy đỡ.

6. donganh

donganh Thành viên đạt chuẩn

Quả phật thủ là quả mà ngày rằm, ngày lễ người ta hay thắp hương ý, quả đấy hình thù nó gần như là cái bàn tay của mình chụm lại (mình chẳng biết tả nó thế nào). Bạn ở đâu, trong Nam hay ngoài Bắc, nếu ở HN thì tìm mua ở chợ ở phố Đông Tác í, bạn ra đấy hỏi thỉnh thoảng mình thấy họ bán đấy.

7. mango2002

mango2002 Thành viên tập sự

Qủa phật thủ bán nhiều ở chợ 19 - 12 (chợ âm phủ) đường lý thường kiêt. Màu vàng, có nhiều tay ở dưới đáy quạ Nếu con ho nhiều mà ko viêm họng, amidan hay phế quản thì cho uống thuốc ho thội Nôn nhiều thì cho uống trước motilium để chống nôn trớ

8. mityêu

mityêu Thành viên đạt chuẩn

Mình thường mua lá húng chanh, lá hẹ và đường phèn về hấp cách thuỷ rồi cho con uống, thấy rất đỡ. Bạn thử làm xem nhé, mấy lá này bạn ra hàng lá trong chợ là họ bán đủ bộ luôn đấy.

9. tomhoi

tomhoi Thành viên tập sự

Con nhà em bị ho, sổ mũi và nóng người nó

10. Mộc Miên

Mộc Miên Thành viên sắp chính thức

Nhà cháu cũng đang lo quá, vì bé mới ra tháng mà đã bị ho. XÓt cả ruột!

11. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Các mẹ đặc biệt giữ ấm ngực, cổ và bàn chân cho các con; hạn chế tắm và gội đầu cùng 1 lúc; không tắm vào buổi tối; ko ăn đồ lạnh thì sẽ phòng được 50% bệnh nhé. Còn nếu bé đã ho rồi thì nên cho thử bằng các bài thuốc lá, thuốc dân gian trước. Nếu ho kéo dài đến hơn 1 tuần lễ thì nên cho con đi BS nhé.

12. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

úi con nhà em sáng nay ngủ dậy ho lọc xọc trong cổ, có cả đờm. Tới lúc ăn ợ ra 1 tý lẫn đờm. Làm thế nào cho hết hả các mẹ thông thái?
    Em định dùng quất hấp mật ong cho con có ổn ko ạ?

13. mẹ Gấu A Gư

mẹ Gấu A Gư Me LƯỜI

Con em giống con chị hồi nhỏ đấy. Em dùng quất ( vắt hết nước) hấp với mật ong cho bé uống ngày 2 lần nhé. Em cũng có thể cho bé uống thuốc Bạch Ngân PV ( thuốc làm từ thảo dược). Bé uống 2 loại này đều giảm ho và sẽ bị trớ ra nước trong ( đờm, dãi trong họng bé). Đây là đơn thuốc của bs khám cho Gấu nhà chị đấy, em yên tâm nhé. Vì bà bs cũng bảo cho uống 1 trong 2 loại này lành, không có tác dụng phụ gì cả.

14. cun'con

cun'con Thành viên chính thức

Bạn nên giữ ấm cho bé. Nhớ tắm cho bé xong rồi mới gội đầu chứ đừng gội đấu trước. Mẹ Gấu A Gư ơi! Em đọc báo thấy họ nói nên thận trọng khi dùng mật ong cho trẻ dưới 1 tuổi, có người nói là không sao. Em chẳng biết làm thế nào cả

15. mẹ Gấu A Gư

mẹ Gấu A Gư Me LƯỜI

Bé nhà mình mấy hôm nay lại bị ho tiếp, ho không nhiều nhưng ăn vào là lại nôn hoặc trớ ra hết thức ăn. Bs soi họng thì phát hiện ra con bị viêm họng đỏ, phải uống kháng sinh và thuốc chống trớ các mẹ ạ. Thời tiết giao mùa lúc nóng lúc lạnh các bé dễ bị bệnh các mẹ chú ý đến thân nhiệt của bé, đừng để các bé bị nóng quá ra nhiều mồ hôi hoặc lạnh quá dễ ốm lắm. Vào bệnh viện mới thấy khổ, con mình bị khám sợ cứ ôm chặt lấy mẹ khóc thương lắm.

16. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

sao bạn không đưa bé đi BS đi, bé còn nhỏ nên bệnh phát triển nhanh lắm. Bé ho, ói như vậy tớ nghĩ có thể bé bị viêm họng, mà để lâu sẽ liên quan đến phổi>>>liên quan đến phổi là mệt lắm đấy. Không nên tự ý mua thuốc cho bé uống như vậy. chúc bé mau khỏe!

17. numaket

numaket Thành viên mới

Bé nhà mình đc hơn 4 tháng?

Bé trai nhà mình đc hơn 4 tháng, mấy hôm nay cháu cũng húng hắng ho nên chưa biết cho cháu dùng gì. Cháu chỉ bị ho, ko sốt nên có cần dùng thuốc kháng sinh ko vậy ạ?

18. ngonnenchay

ngonnenchay Thành viên sắp chính thức

Mới ho bạn đừng cho con uống KS vội, bạn mua siro Prospan của Đức (cái loại mà đang quảng cáo cả ở trên cùng của wtt đó) về cho con uống đi. Siro này chiết xuất từ thảo dược, uống ngọt và dễ uống mà.
    COn nhà mình mấy hôm trước cũng ho, mình cho uống hôm sau thấy đỡ và đến hôm nay khỏi rồi, nhưng mình vẫn cho uống tiếp 1,2 hôm nữa (HDSD ghi thế mà:p).
    Còn nếu bạn không muốn cho con uống thì ra chợ mua lá húng chanh về hấp với mật ong cho con uống nhé.
    Chúc con mau khỏe.

19. cún yêu huế

cún yêu huế

chào các mẹ, mình cũng làm mẹ nên góp 1 chút ý kiến mong các mẹ chăm sóc con khoẻ mạnh
    con nhà mình trở trời cũng ho, mình giữ ấm cho bé, hạn chế tăm và thường bôi dầu vào lòng bàn chân và trước, sau cổ họng của bé để giữ ấm và két hợp uống chanh đào mật ông, nhưng chanh đào mật ông chỉ dành cho bé trên 1 tuỏi thôi
    bé dưới 1 tuổi hạn chế dung mật ông vì mật ông có tính nóng, lại có nhiều khuẩn từ thiên nhiên từ mật ông nên có thể xảy ra trường hợp dị ứng, nên s tốt nhất là dùng đương phèn thây mật ông cho bé dưới 1 tuổi
    và áp dụng các cách trên của các mẹ là hẹ, quất, đường phền hấp trong nồi cơm
    tất cả những phương pháp trên điều dành cho bé mới bị ho, ho nhẹ chứ đã trở nặng thì các mẹ nên đưa con đi khám bác sĩ

20. MeSanho

MeSanho Thành viên mới

Mình mới biết một bài trị ho này rất hiệu quả cho cả người lớn và trẻ con. Mình đã áp dụng thử cho hai mẹ con mình bị ho lâu ngày và đều khỏi sau 3 ngày. Bài thuốc đơn giản như sau:
    - Giữ vệ sinh họng và lưỡi bằng cách chải lưỡi hoặc rơ lưỡi (cho bé nhỏ) hàng ngày
    - Buổi tối trước khi đi ngủ dùng dầu nóng chà vào gan bàn chân sau đó mang vớ vào rồi ngủ.
    Cách này rất đơn giản, dễ thực hiện mà lại hiệu quả cực kỳ. Các mẹ thử xem nhé.
    Mình đọc được trên web nói rằng đây là phát hiện mới của các nhà khoa học Canada, vì dưới gan bàn chân mình có những huyệt đạo gì đó... mình nghĩ đơn giản nên không để ý lắm nhưng khi áp dụng thì thấy hiệu quả thật.

ninhmeo thích bài này.