Cách nấu cháo cua cho bé 9 tháng tuổi

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi pepercorn, 20/8/2007.

Tags:
  1. pepercorn

pepercorn Thành viên tập sự

Nhờ các mẹ thông thái hướng dẫn em cách nấu cháo cua cho con gái với! Càng chi tiết càng tốt ạ. Em cảm ơn cac mẹ nhiều :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pepercorn
    Đang tải...

2. Le Thuy

Le Thuy Thành viên Hội Rắn

Con mình chưa ăn cháo, vẫn măm bột. Mình thường làm thế này, mẹ nó thử xem nhé.

Lọc cua xong, đun sôi vớt gạch cua ra bát. Nước thì quấy bột, bột chín cho gạch cua và rau vào, đun sôi trở lại là xong.

3. pepercorn

pepercorn Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn đã trả lời mình. Nhưng mình không biết làm thế với cháo được không nhỉ? Vì nấu cháo sẵn rồi đun cùng nước lọc cua thì sợ loãng quá. Còn nấu cháo bằng nước lọc cua thì không bíêt có để ăn được 3 bữa không bạn nhỉ, hay chỉ ăn một bữa thôi??? :D

4. Le Thuy

Le Thuy Thành viên Hội Rắn

Mẹ nó nấu cháo thật đặc rồi đun với nước lọc cua cũng được mà, miễn là lọc cua ít nước thôi, hồi thằng lớn mình cũng toàn làm thế :D. 1 ngày mình cho ăn 2 bữa bột mặn, thường thì 2 bữa thức ăn khác nhau chứ k ăn cua cả ngày hay thịt cả ngày bao giờ cả vì sợ bé ngán.

5. me_maianh06

me_maianh06 Thành viên tập sự

Mình có cách này, bạn làm thử nhé.
    Cua sau khi đã lọc lấy nước, đổ vào nồi cùng với gạo, bắt lên bếp và nấu cho đến khi gạo thật nhừ. Lúc ấy cua và gạo sẽ tạo một màu đồng cho nồi cháo của bạn, đặc biệt là khi nấu chung như thế thì gạo như nhựa hơn và cua sẽ mềm, ít độ dai hơn như là bạn nấu bún rêu. Sau đó bạn để rau vào là được.
    Không biết là nấu chung như thế thì có mất chất dinh dưỡng của cua không nữa nhưng mình thấy con gái mình nó thích lam. Bây giờ có cũng được 9t rồi đấy.

6. MẹBảoMinh06

MẹBảoMinh06 Đủ quyền lập Họ

em thường nấu cháo cua cho bé như này
    Cua lọc thật đặc sau đó nấu chín, hớt lấy gạch
    Cháo gạo lứt (đã xay vỡ làm 3 hoặc 4) nấu chín, sau đó cho rau đay nấu trong 2 phút khi chín cho gạch cua vào khuấy đều, tắt bếp thêm 1 thìa dầu oliu + 1viên patycube, một tuần ăn 2 bữa cua đồng và 2 bữa cua biển

7. lemai

lemai Thành viên tích cực

Gạo tám hải hậu

A ha gạo lứt đây rồi , MẹBaoMinh cũng là người rất biết tác dụng của gạo lứt đấy , cho mình hỏi em bé nhà bạn bao nhiêu tháng tuổi , bé ăn cháo gạo lứt có bị đầy bụng ko? tại vì khách hàng của mình nói bé 4 tháng tuổi ăn gạo lứt bị đầy bụng , vì gạo lứt rất nhiều chất dinh dưỡng nên chắc cũng phải cho ăn với liều lượng phù hợp thôi đúng ko bạn?

8. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

- Cho cua đồng vào cối giã nát nhừ, hòa 2 lít nước lạnh vào thịt cua đã giã, bóp nát thịt cua, lọc nước cua qua một rổ thưa, bỏ xác.

- Đổ gạo đã giã vào soong nước cua, bắc soong lên bếp, dùng đũa cả khuấy soong chảo liền tay, không để gạo đóng dưới soong. Khuấy cho đến khi gạo chín như bột, bớt lửa trong bếp, để yên soong cháo như vậy cho gạo nhừ thêm.

- Bắc chảo lên bếp, múc vào chảo 4 muỗng súp mỡ, mỡ nóng, bỏ 5 củ hành tím bào mỏng vào phi thơm, cho tiếp thịt nạc dăm vào xào chung, xào cho đến khi thịt rút gần hết nước, nêm vào thịt 3 muỗng súp nước mầm + 1 muỗng súp đường, xào tiếp cho thịt thấm và rút hết gia vị, đổ chỗ gạch cua vào chảo thịt, trộn đều cho gạch chín. Sau đó, trút chảo thịt qua soong cháo. Khuấy soong cháo cho thịt lẫn đều, nêm thêm nước mắm + bột ngọt + tiêu vào soong cháo để cháo sôi âm ỉ thêm một lúc nữa, sẽ bắc soong xuống.

9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

bé nhà mình cũng rất thích ăn cua. :D

10. mebabyhieu

mebabyhieu TÚI, VÍ DA THẬT HANDMADE 0988612369

Nhà mình toàn mẹ chồng nấu nên m cũng ko rành lắm, khi nào phải học thui

11. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

Cách nấu cháo cua đồng miền bắc
    - Cho cua đổng vào cối giã nát nhừ, hòa 2 lít nước lạnh vào thịt cua đã giã, bóp nát thịt cua, lọc nước cua qua một rổ thưa, bỏ xác.

- Đổ gạo đã giã vào soong nước cua, bắc soong lên bếp, dùng đũa cả khuấy soong chảo liền tay, không để gạo đóng dưới soong. Khuấy cho đến khi gạo chín như bột, bớt lửa trong bếp, để yên soong cháo như vậy cho gạo nhừ thêm.

- Bắc chảo lên bếp, múc vào chảo 4 muỗng súp mỡ, mỡ nóng, bỏ 5 củ hành tím bào mỏng vào phi thơm, cho tiếp thịt nạc dăm vào xào chung, xào cho đến khi thịt rút gần hết nước, nêm vào thịt 3 muỗng súp nước mầm + 1 muỗng súp đường, xào tiếp cho thịt thấm và rút hết gia vị, đổ chỗ gạch cua vào chảo thịt, trộn đều cho gạch chín. Sau đó, trút chảo thịt qua soong cháo. Khuấy soong cháo cho thịt lẫn đều, nêm thêm nước mắm + bột ngọt + tiêu vào soong cháo để cháo sôi âm ỉ thêm một lúc nữa, sẽ bắc soong xuống.