Lam sao tap be bu binh?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi canhathuongnhau, 7/1/2005.

1. canhathuongnhau

canhathuongnhau Thành viên tập sự

Cac anh chi oi, chi giup em kinh nghiep tap be bu binh di. Be duoc 4 thang tuoi roi va me be bat dau di lam nen dang tap cho be bu binh. Da chon 3 loai binh khac nhau va num vu cung doi toi 4 loai nhung be van khong chiu bu. Moi lan dua vao mieng la no tim cach nhe ra va la lang len. Phai lam sao day?
    Co cho nao ban num vu nhieu chung loai khong? Xem trong sach cham soc em be co loai num vu to mo phong num vu me nhung khong biet tim o dau. Vi day la sach dich nen co the chi co o nuoc ngoai, o VN khong biet co ban khong? Co anh chi nao ranh, xin chi giup. Rat cam on!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi canhathuongnhau
    Đang tải...

2. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Muốn tập cho bé bú bình lúc đầu bé nào cũng không chịu và la làng là đúng , lý do vì cái núm vú bằng nhựa làm sao có thể mềm mại và thơm hơn tí mẹ được ? Cho nên muốn tập cho bé bú thì chỉ có cách kiên nhẫn và nhất định không vì thấy bé không chịu bú bình mà lại đưa ti mẹ cho bé là không bao giờ thành công . Bé có thể nhịn đói 1 vài bữa và khi đói quá sẽ chịu tập bú bình thôi . Hoặc là bạn có thể bơm sữa mẹ và cho vào bình nếu bạn chưa muốn dứt sữa ngay .

3. mẹ Bi tẹt

mẹ Bi tẹt Thành viên chính thức

Bé nhà mình mấy tháng trước cũng vậy đấy, nhưng cố kiên nhẫn nhé bé sẽ bú bình thôi mà.

Còn mua núm vú thì bạn đến các cửa hàng dành riêng cho mẹ và bé xem sao chắc là có đấy. Vì mình ở HN nên không biết tên cửa hàng cụ thể ở trong đó. Có mẹ nào ở An Giang thì bảo cho canhathuongnhau với!

4. pyky

pyky Thành viên chính thức

Đồng ý hoàn toàn với conbe, muốn bé bú bình thì phải để cho đói thật đói, cho bình sữa, không chịu, cho khóc vài lần sẽ bú liền. Mỗi lần cho bú nên ít ít thôi rồi sẽ tăng dần lên nhe.
    bạn phải kiên nhẫn mới thành công được, tuy nhiên mình rất thông cảm vì sốt ruột con không chịu ăn chịu bú stress lắm !
    Bạn mua núm vú mềm thật mềm sẽ dễ tập hơn, con mình bú núm vú pigeon màu vàng, rất mềm, đổi cái khác là nó không chịu bú liền.

5. bong

bong Thành viên tích cực

Trời ơi nói về kinh nghiệm cho con tập bú bình thì tôi thật sự thông cảm. Vì chuẩn bị đi làm tôi đã mất hơn 1 tháng để tập cho Bống ăn bình. Dù là bú sữa mẹ bằng bình hay sữa bột bé đều không chịu ăn cứ đẩy vú ra, lừa mãi mói ngậm thì cũng chỉ nhai nhai núm vú mà thôi, mình cũng đã thử đủ loại núm rồi đấy mà chẳng ăn thua. Nhưng rồi dần dần bé cũng quen từ ăn khoảng 30-50 ml đến 100 ml, từ chỗ phải bế bé ăn cả tiếng trời mỏi nhừ cả tay rồi bé cũng đã ăn được trong vòng 15 phút, chỉ cần nằm gối đầu lên đùi mẹ. Thế đấy chẳng có cách nào khác là phải kiên nhẫn. Không được vì quá thương bé mà chiều theo ý bé. Nhưng trước hết mình khuyên bạnnên vắt sữa mẹ cho bé bú bình để bé ko lạ lẫm với cả mùi vị lẫn độ cứng sau khi bé đã quen bình hay cho ăn sữa bột hoặc ngày 2 lần bú bình trong đó có 1 bữa bú sữa mẹ và 1 sữa bột. Bạn có thể mua núm vú của nuk có loại van chống sặc ấy. vừa mềm vừa đễ mút có thể mua tại bất cứ hàng bán đồ trẻ em.

6. Mod NDCSC

Mod NDCSC Moderator

Nội dung này trích từ Topic "Các câu trả lời của mẹ Luti". Các mẹ nào có câu hỏi liên quan nội dung này, vui lòng đặt câu hỏi và bàn bạc ở đây nhé!

Nhím nhà em còn 2 ngày nữa là tròn 4 tháng tuổi. Bé rất ngoan. Thời gian trước bé bú rất đều (sữa ngoài), mỗi ngày 6 lần được 150ml các mẹ ạ. Nhưng khoảng nửa tháng nay tự dưng lại ko chịu bú, cứ nhè ra và nhai hoài núm vú. Em lo lắm vì phải đi làm ko ở nhà chăm bé được. BNội và người giúp việc thì ko đủ kiên nhẫn cho bé bú nên cả ngày chỉ bú được khoảng 3 bình 100ml thôi, tối về em cho bú 2 lần nữa. Các mẹ tư vấn giúp em ở tuổi này em đã tập cho Nhím ăn được chưa, nếu ăn sớm quá có hại đường ruột ko? Em cũng đã mua thức ăn hộp sẵn (Heizn của Đức thì phải), bé rất chịu ăn nhưng em ko cho nhiều chỉ ít một thôi. Em có đọc ở phần ăn dặm thì tháng tuổi này chỉ cho ăn 1 muỗng, sau tăng dần. Nhưng như thế thì có đủ no ko các mẹ?
    (Em nói thật các mẹ đừng cười nhé, em hơn 2 tháng rưỡi tự dưng mất sữa luôn, thương Nhím lắm nhưng ko biết làm sao. Các mẹ mới sinh đừng nghe người ta bày ăn vỏ con trút nấu giò heo mà mất sữa như em nhé, em sợ lắm rồi!)
    - Nhím nhà em đang uống Similac, đi tiêu cũng thất thường Có ngày 1 lần, cũng 2 ngày một lần (phân "thối" lắm, ko bón, màu xanh rêu, như thế có bình thường ko các mẹ?). Em thấy các chị bảo Similac hay bón, nhưng bé nhà em ko bón. Vậy em có cần đổi sữa (Lactogen chẳng hạn) để bé ko ngán? Em phân vân lắm vì bé ko chịu bú có phải vì chán sữa này ko?
    Nhím hợp sữa mới em đỡ "viêm"các chị ơi, 1 tuần hết 235K Similac lon lớn.
    Các chị trả lời nhanh giúp em nha để có thể mai e đổi sữa và mua bột cho Nhím ăn luôn.

--> 4 tháng có thể cho bé tập ăn bột được, nhưng lúc đầu chỉ là nước cháo pha với sữa thôi, hoặc bạn có thể nấu nước mía, hạt sen, đậu đen, đậu xanh pha với sữa cho bé, nước cà rốt, pha sữa cho bé, có thể mùi vị khác bé sẽ thích đấy. Muốn bé tập ăn dặm thì có thể dần dần từ loãng đến đặc, từ ít đến nhiều để cho đường ruột bé thích nghi với thức ăn mới.
    còn về phân thì phải hỏi mẹ Luti thôi, tự dưng quên mất về vấn đề này nên không trả lời Nhím xù được.

mẹ nhím ơi, ngày trước con mình cũng có đợt ăn tốt rồi lại có đợt lười ăn (cắn vú bình) đấy. Nói chung việc ăn uống của trẻ con cũng có thời kỳ. Nhưng bạn cũng kiếm tra xem Nhím có biểu hiện gì khác thuờng không, hoặc có biểu hiện ngứa lợi-mọc răng không ?
    Về phân của bé thì mình thấy phân của bé như vậy là tốt đấy. Nói chung nhiều bé uống Similac bị táo bón nhưng nếu con bạn uống mà vẫn thấy tốt thì ổn rồi. Con mình lúc trứơc cũng hay táo nên mình cũng cho uống Lactogen và thấy cũng hợp. Nhưng việc thay sữa cho con cũng nên cẩn thận vì nếu bé không hợp thì cũng có thể đi ngoài-táo bón.
    Nhimxu có thể tập cho bé ăn chút nước cháo pha sữa là được rồi. Trong bài nuôi trẻ mình có viết khá kỹ về việc tập cho bé ăn và lượng thức ăn rồi, bạn xem thêm nhé.
    - trẻ con ăn sữa bò thì có thể đi ngoài không đều, phân có thể màu xanh do thành phần của sữa. Mình nghĩ cũng không sao đâu.
    Còn việc đổi sữa thì cũng tuỳ, bạn cứ thử đổi xem bé có thích không. Mình nghĩ cái chính là chọn được loại sữa hợp với bé chứ không cứ sữa đắt hay rẻ đâu. Con mình ngày trước chỉ thích cô gái Hà lan thôi mà cũng lớn nhanh.
    Nếu không có điều kiện phơi nắng cho bé, mùa đông này bạn cũng có thể cho bé uống thêm INFADINE hoặc Stérrogyl mỗi ngày một giọt được đấy.

7. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Tập cho bé bú bình mình thấy dễ nếu mẹ biết cách thì khoảng hơn 1 tuần là bé bú được thao tác như thế này mẹ có thể tham khảo :
    B1:Mẹ mua cái bình sữa dễ dùng ti mềm gần giống sữa mẹ càng giống càng tốt rồi cho bé chơi thỉnh thoảng bỏ vào miệng cho bé ngậm tý .
    B2:Khi bé buồn ngủ mẹ có thể vắt sữa mẹ rồi cho bé ngậm ti giả.
    Bạn cứ tập từ tù khi bé quen rồi bạn có thể cho bé bú bình thường nhớ chọn sữa dễ uống cho bé mẹ nhé.