Vi sao be an duoc nhung cham tang can?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi loncon7882, 27/8/2007.

1. loncon7882

loncon7882 Thành viên tập sự

Chao cac ban!
    Minh la thanh vien moi dang nhap dien dan. Minh co thac mac muon tham khao y kien cac ban. Mong cac ban giup do.
    Con trai minh duoc gan 9 thang roi nhung chi nang co 8.5kg thoi. Chau co bi suy dinh duong ko? (luc sinh ra chau nang 3.7kg).
    Chau rat luoi uong sua (uong vao la oi ra het) nen minh chi cho an chao thoi. Sau mot thoi gian ko uong sua minh thay chau ko tang can nen minh nong ruot lai cho uong thi thay chau van uong (mac du ko thich lam).
    Hien nay thuc don 1 ngay cua chau nhu sau:
    sang: 7h-8h an 1 bat chao, trua: 11h-11h30 an 1 bat chao; chieu: 3h-3h30 an 1 bat chao; toi 6h-6h30 an 1 bat chao; truoc khi di ngu uong 100ml sua (minh ko dam cho uong nhieu vi minh so non het).
    Minh thay chau an duoc nhung tu luc 6 thang toi nay chau ko tang can (6 thang 8kg roi). Mac du minh da cho chau an thuc an rat da dang (tom, cua, thit cac loai, luon...)
    Ngoai rachau an rat hay oi. Dao nay do hon roi nhung thinh thoang van xay ra. Co phai do hay oi nen chau ko tang can ko?
    Cac ban co kinh nghiem gi hay ko giup minh voi. Mai ko thay chau tang can minh lo quạ khong biet chau co bi suy dinh duong ko? Cac ban tra loi minh nhanh len nhe. Minh cam on nhieu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi loncon7882
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. TinMT.president

TinMT.president Thành viên tập sự

Cân nặng như thế kể ra cũng ko nghiêm trọng lặm
    vấn đề ở đây là tăng cận Mình thấy chế độ dinh dưỡng của cháu ko ổn cho lặm Cháu mới gần 9 tháng mà bạn đã cho ăn 4 bữa cháo một ngày, theo mình nhơ thế là nhiều vì ở tầm tuổi của cháu vẫn phải ăn nhiều sữa (ít nhất là 500ml/ngày) vì hệ tiêu hoá của bé ko hấp thụ được chất dinh dưỡng từ thức ăn, mà hấp thụ sữa đễ dàng hợn Thực tế là 6 thágn bé được 8kg rồi cơ mà, bạn phải tăng sữa lên cho cháu, giảm cháo đi ( chỉ 2 bữa 1 ngày thôi). Nếu bé hay ói thì cho ăn từ từ, ít một thôi bạn a. Cu nhà mình đấy, từ lúc ăn bột (5 tháng) đến 7 tháng chẳng tăng lạng nào vì ko chịu ăn sữa ngoài nựa Đến tháng thứ 8 mình giảm bột, bắt ăn sữa, trộm vía, cân nặng cải thiện đáng kể đậy
    Theo mình trẻ con dưới 1 tuổi sữa vẫn phải là chính

Tredowata thích bài này.
  3. TinMT.president

TinMT.president Thành viên tập sự

Cân nặng như thế kể ra cũng ko nghiêm trọng lặm
    vấn đề ở đây là tăng cận Mình thấy chế độ dinh dưỡng của cháu ko ổn cho lặm Cháu mới gần 9 tháng mà bạn đã cho ăn 4 bữa cháo một ngày, theo mình nhơ thế là nhiều vì ở tầm tuổi của cháu vẫn phải ăn nhiều sữa (ít nhất là 500ml/ngày) vì hệ tiêu hoá của bé ko hấp thụ được chất dinh dưỡng từ thức ăn, mà hấp thụ sữa đễ dàng hợn Thực tế là 6 thágn bé được 8kg rồi cơ mà, bạn phải tăng sữa lên cho cháu, giảm cháo đi ( chỉ 2 bữa 1 ngày thôi). Nếu bé hay ói thì cho ăn từ từ, ít một thôi bạn a. Cu nhà mình đấy, từ lúc ăn bột (5 tháng) đến 7 tháng chẳng tăng lạng nào vì ko chịu ăn sữa ngoài . Đến tháng thứ 8 mình giảm bột, bắt ăn sữa, trộm vía, cân nặng cải thiện đáng kể đấy . Bây giờ 8 tháng rưỡi mới được 8kg thôi đây , may mà còn thây đổi thực đơn nhanh, không thì còn còi nữa
    Theo mình trẻ con dưới 1 tuổi sữa vẫn phải là chính

4. MeMinh

MeMinh Thành viên sắp chính thức

Con không chịu ăn sữa thì bạn tìm cách bổ sung sữa bằng nhiều cách khác nhau xem sao, ăn những thứ làm từ sữa chẳng han. Bốn bữa bột mặn là hơi nhiều so với tuổi của bé hiện gìơ . Bạn có thử cho bé ăn cháo trộn với sữa, ăn pho mai,ăn sữa chua . Hi vọng bé nhà bạn sẽ an uống tốt hợn

Tredowata thích bài này.
  5. heocon1903

heocon1903 Thành viên tập sự

Em học được 1 kinh nghiệm nuôi con của Nhật chị thử áp dụng xem bé có đỡ bị ói ko nhé.
    Mua cá rốt về thái hạt lựu hấp cách thuỷ rồi ép lấy nước ngày dầu cho bé uống 01 thìa cafe, 06 ngày tiếp theo vẫn 01thìa/ngày. Đến ngày 08 thì 02/ngày. ngày 15thì 03thìa/ngày. ngày thứ 24 thì 04 thìa/ngày. Chị cho bé uống như bây 01 tháng bé sẽ ko còn hiên tương bị ói bé sẽ đỡ mệt và mẹ cũng bị strees. Hơn nữa uống nước cà rốt cũng rất tốt cho hệ tiêu hoá và đường ruột của bé đó.

Tredowata thích bài này.
  6. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Bạn ơi, cân nặng như vậy là bình thường thôi, ko phải còi đâu, nhưng mình thấy bé nhà bạn ăn nhiều tinh bột so với lượng sữa.
    Nếu bé bị nôn/ói khi uống sữa, bạn nên kiểm tra lại sữa đang cho bé uống, có thể đổi sữa đi xem có đỡ không ? hoặc kiểm tra lại cách cho bé bú, nếu bé bú bình mà bị ói do hít vào nhiều khí thì có thể chuyển qua uống bằng thìa hoặc sau khi bú bình thì vỗ cho bé ợ thoát hết khí đã nuốt phải lúc bú, một số bé bị ói nếu uống sữa quá nóng hoặc quá lạnh nên bạn cũng có thể thử cho bé uống ở nhiệt độ phù hợp hơn, cho uống sữa với lượng ít một vừa phải để bé ko bị quá no, pha một ít bột ngũ cốc vào sữa cũng giúp bé bớt đi hiện tượng nôn ói đấy.
    Bé nhà mình 7.5 tháng và nặng 8kg, lúc sinh ra được 3.7kg, cũng ko mê sữa nên mình cũng phải tìm nhiều loại sữa phù hợp với khẩu vị của bé. Hiện giờ bé ăn 3 bữa x 3 bát bột nhỏ (bột sữa là chủ yếu, 1 bữa mặn) và 360-480cc sữa, thêm ít phomai tươi và sữa chua nữa.
    Bạn có thể tham khảo thêm chế độ dinh dưỡng bổ sung sữa khác từ các mẹ trong DD nhé, chúc bé yêu mau lớn.

Tredowata thích bài này.
  7. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Chị ơi, ngày bé nhà em 9 tháng cũng chỉ được 8.7kg thôi dù con vẫn ăn thêm sữa ngoài và ăn bột bình thường. Cả nhà cũng lo lo, suốt ngày mang cân ra cân, nhiều lúc mặc thêm áo cho con để cân nặng hơn cho mọi người đỡ sốt ruột.
    ấy thế mà trộm vía trộm vía, bây giờ 3 tuổi 2 tháng nặng 19kg và cao hơn 1 mét rồi nhé. Chị cứ cho cháu ăn bình thường, con hay ói thì chia nhỏ các bữa ra, đừng cho ăn nhiều 1 lúc lại ói thì thương lắm.
    CHúc bé mau lớn!

8. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Ôí thế là con mình còi rồi, thiếu 2 tháng là 5t mà cũng chỉ nặng 20kg và cao một mét linh mấy thôi (vừa ốm dậy chắc chỉ còn 19kg) . Ngưỡng mộ mẹ con khánh chíp quá

mekhanhchip thích bài này.
  9. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Chị ơi, Bác Hainhoc còn bảo em là post hình Khánh Chíp lên để bán ruốc cho đắt hàng:p

10. vn_reaper

vn_reaper Thành viên mới

Dì út của mình củng lo cho bé vậy đó, nhưng bác sĩ thì nói là be hơii chậm cân chứ kg gì hết. Lúc nhỏ mình cũng ốm yếu lắm nhưng bây giờ thì mập thù lù nè hihi

11. Samcaoly

Samcaoly Thành viên rất tích cực

Cách này hay quá, đã có mẹ nào áp dụng chưa ạ? Em sẽ cho con làm chuột bạch, con em hay chớ lắm, stress dã man!