Có Nên Bán Khoán Con Cho Chùa Cho Dễ Nuôi?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi M&M, 27/8/2007.

Tags:
  1. K.P_Linh

K.P_Linh Thành viên chính thức

:D :D :D ......
    Mình thấy ko có cơ sở khoa học tý nào cả ......:D

Đang tải...

2. mắm tôm

mắm tôm Thành viên đạt chuẩn

Em cũng chẳng biết bán khoán con cho chùa có dễ nuôi thật ko vì cu Bi nhà em từ lúc đẻ ra được gần tháng bà nội cháu đã bán khoán cháu cho chùa rồi
    Trộm vía, cháu rất ngoan và chịu chơi, tiêm và mọc răng ko quấy, nết ăn rất ngoan, em cũng chẳng biết đó là bản tính của cháu hay do được bán khoán cho chùa từ lúc cháu mới sinh.:D

3. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Mình thấy bảo thường chỉ từ 11 - 13 năm là phải xin về rồi, còn sau đấy thì không xin được nữa.

Cái này không khoa học nào chứng minh được bác ah. Nhân tiện nói đến cái vụ tâm linh này, hôm mình đến Viện Nghiên cứu tiềm năng con người, các nhà khoa học của chúng ta chỉ biết lấy máy camera ra quay, rồi quan sát, thu phiếu góp ý, lấy ý kiến... Mình trộm nghĩ không hiểu các bác dùng phương pháp gì để xác định đúng sai nhi? Chắc là thống kê chăng?

Đúng là dễ nuôi đấy bạn. Mình thấy tất cả những trẻ được bán khoán mà mình biết đều rất dễ nuôi. Tiếc là mình không biết sớm...

4. Bống xinh

Bống xinh Gái 2 con mòn hẳn 2 mắt

Hồi 2 tháng, bé nhà mình bị nhầm ngày thành đêm, đêm thành ngày liền khoảng 2 tuần nên mình vô cùng mệt mỏi, có bận bé lại hay khóc thế nên bà ngoại nghe mọi người mách đã đem bé bán khóan cho chùa rồi.
    Bây giờ bé được gần 9 tháng rồi, trộm vía bé nhà mình ngoan ơi là ngoan (trộm vía lần nữa). Mình cũng không biết là do bán khoán hay không, có điều các cụ bảo làm thì làm thôi, miễn là không ảnh hưởng gì hay mất nhiều công sức gì cả.

Nếu bạn muốn bán khoán cho bé thì đến chùa nào mà bạn muốn bán, đăng ký với nhà chùa, nhà chùa sẽ định ngày chứ không phải là mình chọn ngày, vì nhà chùa thường làm cho nhiều người 1 lần. Phải chuẩn bị cả lễ mặn và lễ ngọt, nhưng có thể nhờ nhà chùa chuẩn bị.

Mỗi khóa bán kéo dài 12 năm , có thể chuộc bé về sau 1 khóa hoặc sau 2 khóa là tùy gia đình bạn a.

5. nongtuntun

nongtuntun Thành viên mới

Em cũng thấy không phải bé nào bán khoán cũng dễ nuôi đâu các bác ạ, như con chị hàng xóm nhà em được bán khoán cho chùa từ lúc 1 tuổi mà vẫn hay ốm lắm Nói chung là trẻ < 4t thì ốm đau là chuyện thường đành chịu thôi

6. Me Thocon

Me Thocon Thành viên tích cực

Úi trời, bán khoán chưa chắc đã dễ nuôi,như con em là một ví dụ . Khi sinh bé nhà em bị chạm giờ quan sát, thấy bà ngoại bắt bán khoán lên chùa nên em cũng bán . Hic, con em vẫn ốm đau thường xuyên, giờ lớn rồi thì đỡ nhiều nhưng ương bướng lắm ạ . Nhưng mà người ta bảo "có thờ có thiêng, có kiêng có lành " nên các cụ bảo gì thì cứ làm kẻo có gì xảy ra thì các cụ lại trách rồi đâm ra ân hận ạ .

7. Le Thuy

Le Thuy Thành viên Hội Rắn

Bán khoán à? Trời ơi, tớ chẳng tin đâu vì thằng cu lớn nhà tớ được bà Nội bán khoán ngay khi nó tròn 1 tháng, vậy mà hơn 5 tuổi rồi vẫn ốm đau, nuôi vất vả kinh người, bây giờ đến thằng em tớ chẳng bán nữa, trộm vía nuôi dễ hơn gấp 10 lần anh nó đấy. Liệu có nên bán khoán k nhỉ?

8. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi bán cho chùa nào cũng được à hay là có chùa nào bán khoán tốt? Bé nhà em cũng hay quấy, với lại tuổi 2 mẹ con ko hợp nhau , sợ con ko thích mình hichic nên em cũng định đi bán khoán

9. heopink

heopink Thành viên tích cực

Cháu em phạm phải giờ kim sà, nhiều người bảo nên bán khoán vào nhà chùa :( Em thấy bé trộm vía không khó nuôi đâu, thỉnh thoảng lắm mới thấy ho và sổ mũi thôi. Gần 12 tháng đã đi khá rồi. So với bạn bè xung quanh thì bé đều lớn ngang, thậm chí hơn, trộm vía ;)

Các mẹ tư vấn cho em với để em tư vấn lại cho em họ em :-D

10. heopink

heopink Thành viên tích cực

Không có mẹ nào ở đây tư vấn cho em ah :(

11. Thôi Chấn Bil

Thôi Chấn Bil Thành viên tập sự

Cu Bil nhà mình cũng được bán khoán vào Chùa rùi đấy, cháu rất ngoan, bạn thử xem.

12. tinhyeu.com.vn

tinhyeu.com.vn Thành viên mới

Việc này cũng nên nhờ thầy hoặc các sư ở chùa xem, nếu sinh vào giờ xấu thì nên bán khoán, tuy nhiên khi bán khoán roài, cần đi lễ thật thành tâm và chăm chỉ, theo thầy hướng dẫn nhé.
    Tất cả vì tương lai con em chúng ta, những gì tốt nhất, đều dành cho con mà!

13. HaMabeo

HaMabeo Thành viên chính thức

hihihi.... mình thik...
    các bạn tư vấn mình nha

:D :D

14. www.sanphamnoithat.vn

www.sanphamnoithat.vn Thành viên sắp chính thức

Nhà mình cũng cho bé bán khoán vào chùa được 1 năm.
    Mình thấy từ khi cho bé bán khoán trong chùa đỡ ốm đau hẳn, dễ nuôi hơn trước.

15. honey_hl1105

honey_hl1105 0912346619 ha_songlam6181

Mình cũng cho bé bán khoán vào chùa từ khi bé con nhà mình được 5 tháng. Quả thật từ khi đấy mình thấy mát mẻ và yên tâm rất nhiều. trộm vía con.

16. kidsky

kidsky Thành viên tích cực

Bé nhà mình bà ngoại cũng bán khoán rồi,chắc vì vậy mà trộm vía dễ nuôi hơn đấy.Mình thấy bảo bán đến năm 13 tuổi rồi xin ra,nếu gđ có nhu cầu thì bán tiếp không thì thôi.bán khoán vào chùa để nhờ Đức Ông che trở cho bé ngoan ngoãn khỏe mạnh.Hàng tháng thì mình lên chùa thắp hương.Ở Hn ko biết thế nào, nhưng bé nhà mình bán về chùa ở quê cơ và hình như có quy định ngày bán vào chùa thì phải.Để cận thận bạn nên lên chùa hỏi rõ nhé.Chúc bé luôn mạnh khỏe ngoan ngoãn

17. daohanh

daohanh Thành viên đạt chuẩn

Chỉ nên bán khoán khi cháu bé sinh phạm giờ quan sát, tuổi khắc bố mẹ. Bán khoán đa số bán cho Đức Ông tức trưởng lão Cấp Cô Độc hoặc đức thánh Trần.

18. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Mình cũng bán khoán cả 2 con vào chùa rồi,trộm vía thấy ít ốm hẳn...

19. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

hic,cu Bi nhà mình thì Bà Ngoại cũng bán khoán vào Điện Thánh cơ, Nói chung là vcái này cũgn là Tâm linh, Bi nhà mình 2 năm trước cũng ốm liên miên, năm nay hơn 3 tuổi rồi nên chộm vía cũgn đỡ.

20. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Bán khoán con cho nhà chùa

Con mình cũng bán khoán đấy, không rõ do bán khoán hay do cháu ngoan nên ăn uống tốt, khỏe mạnh càng lớn càng ít ốm vặt. Mình bán khoán 12 năm, mọi người khuyên nên bán khoán chọn đời, mình thấy thế cũng hợp lý hơn cả. Về mặt tâm linh mình thấy không có gì khi bán khoán cho nhà chùa cả, vì được Phật và thành thần che chở, phù hộ độ trì mà. Thủ tục bán khoán đơn giản lắm, bạn đến bất kỳ chùa nào cũng có thể làm thủ tục bán khoán và hỏi sư thầy thời gian thực hiện. Yên tâm đi bạn à, không có gì phải lo nghĩ khi bán khoán con cho nhà chùa đâu :D