Khác: Có thai sau khi tiêm phòng cúm và rubella

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi dieuanhbibo, 2/2/2013.

1. dieuanhbibo

dieuanhbibo Thành viên chính thức

Em mới lấy chồng nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Em lên đây nhờ các mẹ tư vấn giúp em với ạ. Em hoang mang quá. E cưới hôm 9/12, sau đó ngày 28/12 có đi tiêm phòng 3 mũi: cúm, rubella và sởi ạ. Đáng lẽ đến ngày 22/1 là đúng chu kỳ em phải có K*** nhưng mà mãi ko có. Đến hôm nay e sốt ruột quá mua que về thử thì 2v các mẹ ạ. Em đang hoang mang quá, ko biết phải làm sao. Hôm nay ngày nghỉ nên chưa đến bv kiểm tra được CÁc mẹ có kinh nghiệm thì cho em xin ít kinh nghiệm, các mẹ đã mẹ nào lâm vào hoàn cảnh này chưa ạ, hic. Em cám ơn các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dieuanhbibo
    Đang tải...

2. Ðề: Có thai sau khi tiêm phòng cúm và rubella

Tốt nhất bạn nên đến khám tại bác sĩ sản, bác sĩ sẽ khám và tư vấn cho bạn rõ ràng, sao bạn đang trong thời gian chích ngừa mà lại bất cẩn thế?

3. Ðề: Có thai sau khi tiêm phòng cúm và rubella

Bạn tham khảo bài báo này nhé!

“Hội chứng” tiêm phòng rubella

Nói về tình trạng này, PGS.TS Lê Anh tuấn, Phó Giám đốc Bệnh viện Phụ sản TƯ gọi nó là “hội chứng”, bởi trung bình một tuần bệnh viện tiếp nhận từ 5-10 trường hợp thai phụ đến khám, xin tư vấn vì lỡ đi tiêm vắc-xin rubella khi vừa mang thai mà không biết, hoặc tiêm về chưa tròn tháng đã mang thai.

Ngồi đợi tại Trung tâm chẩn đoán trước sinh để đăng ký xin tư vấn, chị S.P.B (19 tuổi ở Nghệ An) nước mắt ngắn nước mắt dài vì phải bỏ thai do trước đó tiêm phòng rubella mà không biết là đang có bầu. Ở thời điểm thai chị được 7 tuần, 4 ngày, bác sĩ khuyên chị nên theo dõi thêm vì vi-rút trong vắc-xin phòng rubella đã giảm độc lực, mức ảnh hưởng cũng không nặng nề như mắc rubella bình thường. Tuy nhiên, khi thai được 19 tuần tuổi, hình ảnh siêu âm cho thấy thai chỉ tương ứng 14 tuần. Bác sĩ tư vấn nguy cơ và để sản phụ tự quyết định. .

Một trường hợp khác là chị L.K.M (Đống Đa, Hà Nội) đi tiêm phòng khi vừa sạch kinh và rồi có bầu luôn. “Trước khi cưới 2 tuần mình mới đi tiêm phòng rubella vì cũng muốn “kế hoạch” 1 thời gian. Đi tuần trăng mật về, có thấy chậm kinh nhưng nghĩ do có nhiều xáo trộn trong cuộc sống khiến vòng kinh thay đổi. Đến 20 ngày sau mình mới thử thì thấy có thai. Soi lại lịch tiêm chủng, mình hoảng hồn vì đã mang bầu khi chưa tiêm được tháng. Khi đi khám, bác sĩ bảo theo dõi thêm, nhưng đến khi thai được 12 tuần đi siêu âm màu 4D, bác sĩ nói thai của mình chỉ tương đương 8 tuần tuổi. Dù rất đau lòng, nhưng mình không dám mạo hiểm nên đành viết đơn xin phá thai”, L.K.M (Đống Đa, Hà Nội) cho biết. Hay trường hợp của P.T.T.H (Việt Trì, Phú Thọ) mẹ tiêm phòng sau khi sạch kinh 6 ngày và cũng có thai 7 tuần…

Khi tiêm vắc xin tam liên sởi - quai bị - rubella, người tiêm luôn được khuyến cáo sau 3 tháng mới nên có thai, hoặc tối thiểu phải một tháng. Vì phải bằng đó thời gian, vi-rút mới dần giảm độc lực và đảo thải hết ra khỏi cơ thể, cơ thể cũng đã sinh kháng thể chống lại bệnh rubella. Đó là lý do vì sao những thai phụ như chị M. chị H. vô cùng hoang mang, lo lắng.

“Trước khi đến bệnh viện Phụ sản TƯ, hầu hết các thai phụ này đã đi tới nhiều phòng khám sản để tư vấn vì bác sĩ khuyên bỏ, bác sĩ lại khuyên theo dõi. Khi thai phụ đến đây, chúng tôi cũng tư vấn cho thai phụ về những rủi ro khi mang thai khi tiêm phòng chưa đủ 1 tháng hoặc tiêm phòng khi đã có thai. Còn việc quyết định là của sản phụ và không ít người đã lựa chọn quyết định bỏ thai vì an toàn, PGS Tuấn nói.

Không nhất thiết phải phá thai

Trước băn khoăn, lo lắng và nhiều thai phụ quyết định bỏ thai vì lo con dị tật do độc lực trong vắc-xin chưa được đào thải hết khỏi cơ thể, PGS.TS Nguyễn Trần Hiển, Viện trưởng Viện Vệ sinh dịch tễ TƯ cho biết: Thai phụ không không nhất thiết phải phá thai trong những trường hợp này.

Dù thực tế không có thai phụ nào có nguy cơ dị tật khi tiêm vắc-xin trong thời kỳ mang thai, nhưng chỉ định tốt nhất vẫn là chỉ nên mang thai sau 1 tháng tiêm vắc xin rubella

“Về nguyên tắc, phụ nữ mang thai không nên tiêm vắc-xin rubella vì đây là vắc-xin sống giảm độc lực, có thể gây ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi dị dạng bẩm sinh giống như nhiễm vi-rút rubella. Tuy nhiên trên thực tế không có bằng chứng về vấn đề này. Qua theo dõi 1.000 phụ nữ mang thai đã tiêm vắc-xin rubella trong thời kỳ đầu mang thai mà không biết mình đã mang thai cho thấy: không ai sinh con bị dị dạng bẩm sinh. Do đó, nếu có thai trong vòng 1 tháng tiêm vắc-xin và thậm chí tiêm khi đang mang thai ở tháng đầu tiên cũng không có ảnh hưởng đến thai nhi và không có chỉ định nạo phá thai mà chỉ nên thường xuyên đi khám để được tư vấn và chăm sóc tốt hơn”, PGS.TS Nguyễn Trần Hiển nói.

“Bởi lẽ, bản chất vắc-xin là những chế phẩm sinh học được làm từ chính vi sinh vật hoặc từ một phần cấu trúc đã bị chết hoặc đã bị làm yếu đi. Vắc-xin rubella chứa thành phần vi-rút rubella nhưng độc lực của nó không thể lớn như vi-rút rubella từ môi trường.

Tuy nhiên chúng tôi vẫn khuyên nên tiêm vắc-xin Rubella 1 tháng trước khi có dự định mang thai. Vắc-xin rubella là an toàn và có hiệu quả phòng bệnh cao. 95-100% phát triển kháng thể sau 3-4 tuần sau khi tiêm vắc-xin”, TS Hiển giải thích thêm.

Me_KuTit thích bài này.
  4. dieuanhbibo

Ðề: Có thai sau khi tiêm phòng cúm và rubella

dạ, em cám ơn mẹ Bí bầu, em cũng đọc rồi, vẫn hoang mang quá, híc

5. baoboiiu

baoboiiu Thành viên rất tích cực

Bình tĩnh đi bạn. Đừng lo lắng quá, mọi việc sẽ có cách giải quyết ổn thỏa nhất.
    Mình nghĩ có lẽ ko sao đâu. E chồng mình cũng vậy mà sanh e bé bụ bẫm dễ thương lắm giờ thì đc 4m rồi nhìn dễ ghét lắm bạn à. Yên tâm nha ! ^_^

6. Hoa bachhop

Hoa bachhop Thành viên đạt chuẩn

Theo mình thì bạn nên đi khám bác sĩ và xin tư vấn theo dõi thường xuyên. Khả năng em bé của bạn sẽ chịu tác động nhiều lắm đấy vì theo thời gian bạn nói thì chỉ mới tiêm thôi mà. Ở gần nhà mình có trường hợp tương tự, di khám liên tục bs bảo ko sao nhưng đến thang thứ 7 thi kl, em be bi nhiem nang. Bay gio em be sinh ra tôi nghiep lam, nen ban nen can than van hon

7. leomau

leomau Thành viên tích cực

cái này mình nghĩ tùy vào cơ địa từng người mà cũng phải nhờ sự tư vấn của các bác sĩ thôi để theo dõi sát sao tình trạng của mình

8. me_miu1601

me_miu1601 Thành viên tích cực

Năm ngoái mình bị rubella 07/03 sau đó ko biết lại đi tiêm rubella 01/04, 12/04 là kì cuối cùng của mình sau khi mang thai. Mình rất hoang mang nên đã đi XN rubella và nhờ bs tư vấn ở viện C tư vấn. BS bảo nếu mình ko bị rubella 07/03 thì việc mình tiêm phòng ngày 01/04 có thể ảnh hưởng đến bé, khi đã bị rồi tức là mình đã có kháng thể, việc tiêm phòng thường ko bị ảnh hưởng nhiều lắm. Mình đã làm Hội chẩn liên bệnh viện, và sàng lọc trước khi sinh, kết quả đều tốt, jo mình đã có 1 bé gái xinh xắn rùi.

TH của bạn nên cẩn thận đi kiểm tra thật kĩ, các bs viện C làm việc rất cẩn thận và đáng tin, bạn nên khám luôn nhé! Chúc 2 mẹ con bình an!

Me_KuTit thích bài này.
  9. dieuanhbibo

Em cám ơn mẹ nó đã động viên. Chắc sang tuần em mới đi khám ở bệnh viện rồi nhờ bs tư vấn :( Em đang cầu trời là mọi chuyện được ổn thỏa.

10. sweethoney

sweethoney Thành viên tích cực

Tốt nhất là lời khuyên bác sĩ thôi bạn ạ. Nhưng mới tiêm mà đã dính thế thì theo quan điểm của bác sĩ không tốt tí nào. Thường những người tiêm xong phải để ít nhất 3 tháng mới nên có bầu.

11. dieuanhbibo

Chị ơi cho em hỏi là cứ đến thẳng viện C khám và nhờ bs tư vấn ạ. có cần phải khám ở nhiều bệnh viện khác nhau ko ạ. Em cám ơn chị. MÀ ở viện C có bác sĩ nào chuyên về vấn đề này ko ạ, chị cho em xin contact được ko ạ

12. Me_KuTit

Me_KuTit

Cầu chúc mọi điều tốt lành cho bạn, hy vọng em bé không có vấn đề gì, có kết quả nhớ báo cho mọi người biết với nhé!

dieuanhbibo thích bài này.
  13. HuyenShop

HuyenShop Bắt đầu tích cực

Chúc mẹ nó bình an, 2 mẹ con khỏe nhé

Sửa lần cuối: 3/2/2013
  14. me_miu1601

Bạn nên tâng 3 nhà H, làm liên hội chẩn bệnh viện trước, sau đó 12-14 tuần làm double test, 14-17 tuần làm triple test, cố gắng cung cấp thông tin thật chính xác (KCC, ngày tiêm, tiêm ở đâu...)=> sẽ đưa kết quả chính xác cho mình, bạn khám luôn đi nhé, Chúc bạn may mắn!

dieuanhbibo thích bài này.
  15. dieuanhbibo

Chị ơi chị cho em hỏi c làm liên hội chẩn bệnh viện lúc mấy tuần ạ. Sáng nay em vừa đến Viện C, mà đông quá nên em sang phòng khám 56 Hai Bà Trứng. SA thì chưa có tim thai, có túi ối, bs khám (e ko biết tên) nói là mới tiêm phòng thì nên hút đi và cũng ko tư vấn j nhiều thêm, còn quyết định là ở em. e nghe mà xót xa quá, hic. Bs cũng ko nhiệt tình lắm. Mà lên tầng 3 nhà H thì phải đăng kí ở dưới tầng 1 nhà H đúng ko chị, hay là cứ lên thẳng tầng 3 thôi ạ. Em cám ơn chị nhiều

16. me_miu1601

Ngày ấy mình làm tầm 9, 10 tuần j đó, phải làm siêu âm và XN máu sau đó mang kết quả đó lên tầng 3 nhà H. Để làm siêu âm và XN thì phải mua phiếu tầng 1 sau đó lên nhà A để bs ghi phiếu siêu âm và XN, em nên làm càng nhanh càng tốt, vì TH của em cũng gần quá, cố gắng lên nhé!