Cần giúp: Nhờ Các Mẹ Đặt Tên Giúp Con Yêu Ạ!

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi giahung0211, 18/2/2013.

1. giahung0211

giahung0211 Thành viên chính thức

Bé này là bé thứ hai của vc em, là bé trai, dự sinh tháng 5/2013. Bé đầu cũng là bé trai, em đặt tên là Đoàn Gia Hưng, em và chồng cùng họ Đoàn ạ. Đến bé này em băn khoăn quá, định đặt tên là Thịnh, Hưng Thịnh cho ý nghĩa. Em muốn nhờ các mẹ giúp em như sau ạ: Thịnh có dấu nặng, tên có dấu nặng có sợ sau này khổ ko ạ? Thứ hai là Thịnh thì kết hợp tên đệm là gì cho hay và hợp phong thủy ạ? Em chỉ nghĩ ra mỗi Phúc Thịnh ( Phúc thì cao vút, Thịnh thì nặng trịch, về phong thủy có sao ko ạ?) thứ hai là Gia Thịnh ( nghe ko hay lắm các mẹ nhỉ?). Ngoài tên Thịnh ra thì tên nào hay nữa ạ? Các mẹ gắng giúp em nha, thanks cả nhà nhìu lắm ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giahung0211
    Đang tải...

2. Sunny1823

Sunny1823 Thành viên sắp chính thức

Ðề: Nhờ các mẹ đặt tên giúp con yêu ạ!

Hihi, chị xem tên kĩ quá nhỉ. Em chẳng cẩn thận quá thế đâu. Em ko thích tên Thịnh. Thích Vượng hoặc Vương hơn ạ. Quốc Vượng hay Quốc Vương đều đẹp. Được ko ạ?

3. mevabesausinh

mevabesausinh HỘI KD HÀ NỘI

Mình thì thích tên Đức hihi giống ông Đoàn nguyên Đức nhiều tiền ấy hihi.

4. snow_rainbow

snow_rainbow

tên Gia Thịnh cũng đc mà c, cùng đệm với bé trc nữa! mà k khổ đâu c ơi, ông anh họ e tên Thịnh, làm to lắm luôn :D

5. Mẹ cu Bon

Mẹ cu Bon Guest

Hihi con trai thì e rất là thích tên Minh nhưng lại trùng với tên bố rồi nên cũng đang đau đầu vụ đặt tên cho con đây :D
    Em thấy cái tên Gia Thịnh của mẹ nó đặt cũng được đấy chứ ;)

6. Mẹ cu Bon

Mẹ cu Bon Guest

à mà cu cậu nhà e cũng dự sinh vào khoảng giữa tháng 5 đóa ;)

7. shooting

shooting Ngọc Mắm: 0976 241 108

Mẹ nó xem cái tên Đoàn Minh Vương xem có được không?

8. snow_rainbow

snow_rainbow

nếu thế thì c lấy chữ Minh làm tên đệm đi ;)

9. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

Ðề: Re: Nhờ các mẹ đặt tên giúp con yêu ạ!

tốt nhất mẹ nó xem thày phong thủy mà đặt
    tên Vương k bao giờ nên đặt
    Vương là bá vương, là vua có nghĩa là phạm úy
    giống như tên Hoàng cũng thế nên người ta cực tránh 2 tên này

10. snow_rainbow

snow_rainbow

Ðề: Re: Nhờ các mẹ đặt tên giúp con yêu ạ!

E thấy tên Hoàng vẫn đầy mà :| đúng là do mình tin hay k thôi. nếu mà tin thì xem thầy, k thì cứ thích tên gì là đặt thôi

11. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Em thi thích tên Linh. Vợ chồng em bảo nhau bé thứ 2 la con trai hay con gái đều đặt tên là Linh: Đình Linh thì thế nào ạ. hiii

12. snow_rainbow

snow_rainbow

Đình Linh e thấy nghe hơi nặng. e thấy Duy Linh hay Đức Linh hay hơn :)

13. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

cái tên chính là phương tin giao tiếp đầu tiên của con, nên, nhà tớ chú ý trong viêcdj đặt tên lắm, nhưng, cũng là một phần nào sđó thôi, cái tên trong đó bao gồm nhiều niềm hy vọng của cha mẹ vào con mà.

14. Mẹ cu Bon

Mẹ cu Bon Guest

hehe. Em lại định cho tên mẹ làm đệm cơ ;)

15. hongbuivt88

hongbuivt88 Bắt đầu nổi tiếng

hic em sinh con gái vào tháng 07 này đây mà đã có thôgn tin đặt tên gì đâu ạ? năm sau con gái nên đặt tên gì cho phong thủy ạ. ké chị chủ top ạ

16. snow_rainbow

snow_rainbow

a, thế thì đặt tên có 4 chữ ấy ạ, bây h toàn tên 4 chữ mà ^^ thì vừa có chữ Minh chị thích, đồng thời là tên bố, vừa có tên mẹ nữa. còn cái tên chính thì kiếm tên nào hợp với 2 chữ lót kia thôi :D

17. bici09

bici09 Mẹ đẹp con ngoan

Khi đặt tên cho con tuổi Tỵ, các bậc cha mẹ nên chọn tên cho con nằm trong các bộ Thủ tốt và tránh đặt tên cho con nằm trong các bộ Thủ xung khắc với từng tuổi. Cụ thể như sau:

Tên kiêng kỵ:

Theo can chi thì Tỵ và Hợi là đối xung, Tỵ và Dần là tương khắc nên cần kỵ những chữ có liên quan tới những chữ Hợi và Dần trong tên gọi của người tuổi Tỵ. Ví dụ như: Tượng, Hào, Dự, Gia, Nghị, Duyên, Xứ, Hiệu, Lương, Sơn, Cương…

Rắn thường sống ở các hang động âm u và hoạt động về đêm nên rất sợ ánh sáng mặt trời. Do vậy, cần tránh những chữ thuộc bộ Nhật khi đặt tên cho người tuổi Tỵ. Những tên cần tránh gồm: Tinh, Đán, Tảo, Minh, Tình, Huy, Trí, Thời, Hiểu, Thần, Diệu, Yến, Tấn, Nhật…

Theo thành ngữ “Đánh rắn động cỏ”, nếu dùng những chữ thuộc bộ Thảo để đặt tên cho người tuổi Tỵ thì vận mệnh của người đó không suôn sẻ. Vì vậy, bạn cần tránh những tên như: Ngải, Chi, Giới, Hoa, Linh, Phương, Anh, Nha, Thảo, Liên, Diệp, Mậu, Bình, Hà, Cúc, Hóa, Dung, Lệ, Vi, Huân…

Theo địa chi thì Tỵ thuộc Hỏa, Tý thuộc Thủy, Thủy - Hỏa tương khắc. Vì thế, tên của người tuổi Tỵ cần tránh những chữ thuộc bộ Thủy như: Thủy, Cầu, Trị, Giang, Quyết, Pháp, Tuyền, Thái, Tường, Châu, Hải, Hạo, Thanh, Hiếu, Tôn, Quý, Mạnh, Tồn…

Rắn bị xem là biểu tượng của sự tà ác và thường bị đuổi đánh nên rắn không thích gặp người. Do đó, bạn không nên dùng chữ thuộc bộ Nhân như: Nhân, Lệnh, Đại, Nhậm, Trọng, Thân, Hậu, Tự, Tín, Nghi, Luận, Truyền…để đặt tên cho người tuổi Tỵ.

Ngoài ra, bạn cần biết rắn là loài động vật ăn thịt, không thích những loại ngũ cốc như Mễ, Đậu, Hòa. Vì vậy, bạn nên tránh những tên thuộc các bộ này, như: Tú, Thu, Bỉnh, Khoa, Trình, Tích, Mục, Lê, Thụ, Đậu, Phấn, Mạch, Lương…

Tên đem lại may mắn:

Người tuổi Tỵ là người cầm tinh con rắn, sinh vào các năm 1953, 1965, 1977, 1989, 2001, 2013, 2025…

Dựa theo tập tính của loài rắn, mối quan hệ sinh - khắc của 12 con giáp (tương sinh, tam hợp, tam hội…) và nghĩa của chữ trong các bộ chữ, chúng ta có thể tìm ra các tên gọi mang lại may mắn cho người tuổi Tỵ.

Rắn thích ẩn náu trong hang, trên đồng ruộng hoặc ở trên cây và thường hoạt động về đêm. Vì vậy, có thể dùng các chữ thuộc các bộ Khẩu, Miên, Mịch, Mộc, Điền để đặt tên cho người tuổi Tỵ.

Những chữ đó gồm: Khả, Tư, Danh, Dung, Đồng, Trình, Đường, Định, Hựu, Cung, Quan, An, Nghĩa, Bảo, Phú, Mộc, Bản, Kiệt, Tài, Lâm, Tùng, Sâm, Nghiệp, Thụ, Vinh, Túc, Phong, Kiều, Bản, Hạnh, Thân, Điện, Giới, Lưu, Phan, Đương, Đơn, Huệ…

Rắn được tô điểm thì có thể chuyển hóa và được thăng cách thành rồng. Nếu tên của người tuổi Tỵ có chứa những chữ thuộc bộ Sam, Thị, Y, Thái, Cân - chỉ sự tô điểm - thì vận thế của người đó sẽ thăng tiến một cách thuận lợi và cao hơn.

Bạn có thể chọn các tên như: Hình, Ngạn, Thái, Chương, Ảnh, Ước, Tố, Luân, Duyên, Thống, Biểu, Sơ, Sam, Thường, Thị, Phúc, Lộc, Trinh, Kì, Thái, Thích, Chúc, Duy…

Tỵ, Dậu, Sửu là tam hợp. Vì vậy, những tên chứa các chữ Dậu, Sửu rất hợp cho người tuổi Tỵ. Ví dụ như: Kim, Phượng, Dậu, Bằng, Phi, Ngọ, Sinh, Mục, Tường, Hàn, Đoài, Quyên, Oanh, Loan…

Tỵ, Ngọ, Mùi là tam hội. Nếu tên của người tuổi Tỵ có các chữ thuộc bộ Mã, Dương thì thời vận của người đó sẽ được trợ giúp đắc lực từ 2 con giáp đó. Theo đó, các tên có thể dùng như: Mã, Đằng, Khiên, Ly, Nghĩa, Khương, Lệ, Nam, Hứa…

Rắn là loài động vật thích ăn thịt. Vì vậy, bạn cũng có thể chọn những chữ thuộc bộ Tâm, Nhục - có liên quan đến thịt - để đặt tên cho người tuổi Tỵ. Các tên đó gồm: Tất, Chí, Cung, Hằng, Tình, Hoài, Tuệ, Dục, Hồ, Cao, Hào, Duyệt, Ân, Tính, Niệm…

Rắn còn được gọi là “tiểu long” (rồng nhỏ). Do vậy, những chữ thuộc bộ Tiểu, Thiểu, Thần, Sĩ, Tịch… cũng phù hợp với người tuổi Tỵ. Những tên bạn nên dùng gồm: Tiểu, Thiếu, Thượng, Sĩ, Tráng, Thọ, Hiền, Đa, Dạ…

Để đặt tên cho con tuổi Tỵ, bạn có thể tham khảo thêm các thông tin về Bản mệnh, Tam hợp hoặc nếu kỹ lưỡng có thể xem Tứ Trụ, (nếu bé đã ra đời mới đặt tên). Có nhiều thông tin hữu ích có thể giúp cho cha mẹ chọn tên hay cho bé.

Tam Hợp

Tam Hợp được tính theo tuổi, do tuổi Tỵ nằm trong Tam hợp Tỵ - Dậu – Sửu nên những cái tên nằm trong bộ này đều phù hợp và có thể coi là tốt đẹp.

Bản Mệnh

Bản Mệnh thể hiện tuổi của con thuộc Mệnh nào và dựa vào Ngũ Hành tương sinh tương khắc để đặt tên phù hợp. Tốt nhất là nên chọn hành tương sinh hoặc tương vượng với Bản mệnh.

Tứ Trụ

Dựa vào ngày, giờ, tháng, năm sinh của bé để quy thành Ngũ Hành, nếu bé thiếu hành gì có thể chọn tên hành đó, để bổ sung hành đã bị thiếu trong tứ trụ, để cho vận số của em bé được tốt.
    Nguồn: Phong thuỷ tổng hợp.
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Các mẹ tham khảo kỹ rùi đặt tên cho bé nhé. Em cũng đang tìm tên cho bé trai T08/2013 mà chưa bít đặt thế nào. Anh là Trần Hoàng Giang, em là Trần Hoàng ....... Các mẹ thấy tên nào hay nhỉ

18. daiduong_coi

daiduong_coi Thành viên tích cực

ôi nhà mình cũng đau đầu vụ đặt tên này, đến hôm đẻ trên viện có bác họ bé đến thăm, bảo đặt tên là Khoa, bố mẹ ông bà đồng ý luôn vì nghe cũng hay hay.