Tác dụng của tổ yến với em bé ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi rubymaikhanh, 31/8/2007.

1. rubymaikhanh

rubymaikhanh Thành viên mới

OX nhà em được người đồng nghiệp trong cty tặng cho một hộp tổ yến mua từ Sing về bảo là cho em bé dùng . Tổ yến riêng bản thân nó thì em cũng có biết chút chút về giá trị dinh dưỡng . Nhưng còn đối với em bé thì em k biết có những tác dụng gì? Và cách chế biến cho bé như thế nào là ngon ? Chưng đường phèn có được k ? Liều dùng như thế nào ? Các chị có ai biết chỉ em với ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi rubymaikhanh
    Đang tải...

2. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Con mình thì lớn rồi, mình cũng băn khoăn không biết khi nào thì có thể cho bé ăn tổ yến được vì nhà bạn mình thì cho bé ăn từ khi được hơn 4 tháng chút chút. Mình đợi bé tận 10 tháng mới bắt đầu cho ăn, thử ít một vì mình nghĩ tổ yến rất tốt, có nhiều chất, nhiều loại acid amin tốt nhưng nếu bé còn nhỏ quá thì chưa chắc cơ thể bé có thể hấp thụ hết và mình sợ hại đường ruột, hại thận bé nên đến tận 10 tháng mình mới bắt đầu cho ăn.

Mình có đọc thấy nói là nếu cơ thể bình thường thì những đồ bổ như yến sào, sâm nhung... cơ thể chỉ hấp thu hết 15% giá trị dinh dưỡng của nó thôi, khi nào cơ thể mệt mỏi, bênh... thì những đồ này phát huy tác dụng của nó hơn cho nên mình nghĩ chỉ cho ăn lượng vừa phải, ít một thôi .

Mình cũng có mua yến tổ cho bé nhưng đắt quá nên chuyển sang dùng loại nước cô đặc của Khánh Hòa, 1 lọ 1 ngày cho bé là vừa.

Tác dụng thì nhiều lắm như bổ máu, tốt cho hô hấp .. bạn vào đây tham khảo thêm này: http://www.yensaokhanhhoa.com.vn/140_gioi_thieu.html .

Cách chế biến: có nhiều cách nhưng mình thấy chưng đường phèn là dễ ăn nhất với bé đấy, bạn cho ít đường phèn thôi, sao cho vị nó nhạt nhạt thanh thanh là ổn mà, chẳng biết bé nhà bạn thế nào chứ con nhà tớ mua về toàn phải giấu tiệt đi vì bé nhìn thấy sẽ đòi uống vài hũ liền :tonqe:.

meomeobeo thích bài này.
  3. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Mẹ táo ơi, mẹ táo có thể post cái hình cho mẹ Chíp xem được không?
    Mẹ Chíp cũng muốn bon chen để mua cho con gái uống, đợt này ốm nhiều quá, hic
    Thank mẹ táo nhiều nhiều

Ông già tuyết thích bài này.
  4. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Mẹ chip ơi, mẹ chip vào đường link này xem sản phẩm nhé.

http://www.yensaokhanhhoa.com.vn/240_san_pham.html

Loại này là đắt nhất, lọ chỉ 70ml nhưng mình mua khoảng 33-34k/lọ, những loại kia thì to hơn nhưng lại rẻ hơn, chỉ 7-13K/lọ 200ml nhưng lại rất ít sợi yến. (mẹ nó tham khảo trong mục sản phẩm của yensaokhanhhoa có nêu giá đấy.

Loại này mẹ Táo mua là 200K/hộp 6 lọ, trong các siêu thị bán rất nhiều nhưng giá khoảng 40K/lọ

Mình hay mua ở mấy đại lý cuối đường Trần Xuân Soạn í,hình như là đại lý Tiến Thành thì phải, ngay giáp với hành nem chua í, cứ bảo mua cốt yến cô đặc là họ mang loại này ra đấy

mẹ yêu Chíp thích bài này.
  5. rubymaikhanh

rubymaikhanh Thành viên mới

Cám ơn mẹ táo nhiều! Hôm vừa rồi em cũng cắt ra một ít ngâm làm cho Ruby ăn. tính chưng đường phèn như mẹ táo chỉ nhưng khi ngâm xong sao thấy lợn cợn quá, sợ cô nàng ói nên em đem nấu cháo . Để hôm nào chưng đường phèn cho cô nàng ăn thử xem sao ?

6. juncung

juncung Thành viên chính thức

Nhà mình cũng có cho em bé dùng từ khi còn 6 tháng cơ, ko biết có tốt không nhưng nghe mọi người bảo là tốt thế là cứ cho bé dùng. Bây giờ 3tuổi thỉnh thoảng được cho vẫn dùng tiếp. Nó thích uống lắm. Cách nhà mình làm như thế này: cho tổ yến vào nước ngâm khoảng 30-60phút. Rồi cho cả nước và cái vào hấp cáh thuỷ khoảng 4 tiếng, cho đến khi nào nhìn thấy cái tổ yến nó tan ra và chuyển sang màu trong trong. cho đường phèn vào nếm hơi ngòn ngọt, uống thích lắm người lớn trẻ con đều thích hết.

Còn yến lọ của Khánh Hoà ở phố Kim Mã có 1 đại lý đấy, khoảng 33-34k/lọ thôi, lâu lắm không mua không biết có tăng giá nữa không. Các mẹ mua ở đó rẻ hơn siêu thị.

7. Yen_Sao_Vi_Ca

Yen_Sao_Vi_Ca Banned

yến sào, hay còn gọi là tổ yến
    - thị trường hiện nay rất đa dạng và phức tạp
    - bản thân tôi đã có hơn 10 năm kinh nghiệm trong nghề này nên tôi cũng biết đôi chút, tôi xin chia sẽ với mọi người như sau:
    + yến sào bao gồm 2 dạng là: tổ yến đảo (thu hoạch ngoài đảo), tổ yến nhà (từ các nhà dụ yến), trước đây tổ yến nhà khai thác từ các nhà yến dọc ven biển, tuy nhiên ngày nay yến sào vẫn có thể dụ được vào đất liền, bằng chứng là trong khu vực tp. Hồ Chí Minh hiện nay, 1 số nhà cao tầng yến về làm tổ trên tầng cao. về chất lượng thì tổ yến đảo tất yếu sẽ dinh dưỡng, các sợi xơ mướp sẽ dày hơn. Tổ yến nhà sợi sẽ mỏng hơn và nhiều lông. yến tập trung đa số vùng đông nam á, thị trường yến hiện nay đa phần là từ việt nam, thái lan, malaysia, indonesia, campuchia, trung quốc,.... trong đó, tổ yến Việt Nam được đánh giá là một trong những yến sào tốt nhất trên thế giới, đặc biệt là yến ở Hội An. 100gram yến Hội An loại tốt có thể bán đến 1000 USD, tuy nhiên quý khách mua hàng phải biết xem và am hiễu, nếu không sẽ dất dễ bị nhầm lẫn giữa yến hội an và nha trang
    + về các loại yến thì chung quy có 3 loại: huyết yến (màu đỏ hoặc cam), hồng yến ( màu cam hoặc vàng), quang yến ( màu trắng sáng , hoặc trắng đục). một số nơi phân ra yến thiên, yến quang, yến địa, yến bài là dùng để phân cấp độ loại 1,2,3 định giá bán ; tương tự như tổ đẹp, tổ xấu, tổ to hay tổ nhỏ,...

nếu có điều kiện tài chính, mỗi ngày quý khách dùng 1 ít tổ yến trước khi ngủ sẽ rất tốt, cái chúng ta dùng lả trường kỳ, ko phải 1,2 tuần hay dăm ba bữa

* chia sẽ kinh nghiệm: quý khách mua nên chọn những công ty có thương hiệu, uy tín. trên thị trường có nhiều cửa hàng như: thiên tổ yến , hoàng yến, yến việt, kim tơ yến, yến sào khánh hoà, ...

đó là 1 ít kinh nghiệm nhỏ nhoi mong muốn chia sẽ với mọi người
    chúc mọi người sức khoẻ, hạnh phúc và thành đạt

meomeobeoGiaanh19 thích.
  8. beotronxinhxan

beotronxinhxan Thành viên tích cực

cả nhà ơi nên cho bé ăn lúc đói hay sau ăn để hấp thu tôt nhất nhỉ.

9. FoodShop

FoodShop Yến Sào - 0908.888.906

Mẹ nó cho bé ăn trước khi đi ngủ nghen mẹ. Bé ăn yến sẽ rất tốt phổi cũng như hấp thụ các chất bổ dưỡng của yến.

Attached Files:

Tomhe2009 thích bài này.
  10. linhdu

linhdu Thành viên chính thức

Mẹ nó nên cho ăn sau bữa tối khoảng 1 tiếng, hoặc vào lúc sáng sớm, khi bé còn đói, và ăn Yến xong thì khoan hãy ăn các thứ khác. Vì lúc đói thì mới phát huy hết tác dụng của Yến.

Nhưng theo mình biết, yến mua từ Sing là Yến đã sơ chế, chỉ cần ngâm khoảng 30' rồi cho vào hấp hoặc chế biến món ăn là được.

Tomhe2009 thích bài này.
  11. nghe_1_rang

nghe_1_rang Thành viên đạt chuẩn

Tổ yến thì quá tốt cho sức khoẻ của bé rồi. Em cũng có chút kinh nghiệm muốn chia sẻ với mọi người. Hồi còn con gái em vốn ốm yếu, đi ra mắt nhà chồng tương lai mà toàn bị chê vì nhìn vẻ ốm yếu thôi . Sau khi lấy chồng xã nhà em đã quýet định mua tổ yến cho em tẩm bổ. Dùng được 1 thời gian thì có bầu đôi , em dùng suốt trong quá trình mang thai.
    Với bản thân em thì em thấy sức khoẻ khá lên nhiều, mang bầu đôi rất mệt nhưng trộm vía em vẫn khoẻ (tuy rằng ăn ko được nhiều) và 2 bé tăng cân tốt, giữ được 2 bé tới gần 34 tuần mới sinh. Tác dụng khi em đang mang thai là thấy rõ rồi.

Còn 2 bé sinh non nhưng trộm vía cân nặng ổn và sức khoẻ tốt. Tuy nhiên tới khi được 1 tháng mấy ngày thì 2 bé có hiên tượng viêm phế quản nên em quyết định cho con ăn yến. Làm cho bé nhỏ vậy thì hơi mất công vì phải xay nhuyễn . Nhưng trộm vía từ hồi đó tới giờ chưa phải uống 1 lần kháng sinh nào cả, chiều cao và cân nặng đã theo kịp các bạn sinh cùng tháng rồi. Trộm vía 2 con!

12. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Em đồng ý với các mẹ,em cũng ăn yến từ tháng thứ 4 đến lúc sinh.sau đó ku nhà e đc ăn từ 6 tháng,thỉnh thoảng đc ăn yến huyết.....hii,trộm vía ko ốm vặt,ko béo nhưng đề kháng tốt và thích nhất là da đẹp vô cùng.

yennhi112016 thích bài này.
  13. Me_Audi

Me_Audi Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ nha!
    em mới sinh xong hơn 1 tháng 5 ngày ah`. ( cũng thiếu tháng) em bé lại bi viên phế quản hơi thở khò kè vay mà cho uống yến chưng lên ( chỉ cò cho uống nước là được không can phải co lợn cợn cái) em đã dể ngủ hơi thở không còn khò kè nửa rồi.
    Yến rất tối với phôit các mẹ thử xem sao.

14. Misa.mum

Misa.mum Thành viên mới

Ðề: Tác dụng của tổ yến với em bé ?

Bạn ơi, cho mình hỏi bạn mua yến loại nào? Mình chỉ biết yến sào khánh hòa loại đóng từng hộp nhỏ có kèm theo gói đường phèn thôi. Mình cũng đang định mua cho Bà ngoại và bé nhà mình ăn nên muốn biết kỹ. Cám ơn bạn nhé!

15. nghe_1_rang

nghe_1_rang Thành viên đạt chuẩn

Nhà mình toàn dùng loại yến đảo nguyên tổ thôi, tuy mất công nhặt nhưng công dụng tốt hơn rất nhiều. Mình cũng tìm hiểu thấy bảo loại yến đã sơ chế toàn làm từ yến chất lượng kém nên mình ko yên tâm vì 2 bé nhà mình sinh non mà. Bạn sang topic nhà chị heocon_thongminh tham khảo xem sao. Mình mua hàng bên đó. http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?16987-quot-Y%E1%BA%BEN-%C4%90%E1%BA%A2O-KH%C3%81NH-H%C3%92A-LO%E1%BA%A0I-1%28y%E1%BA%BFn-t%E1%BB%B1-nhi%C3%AAn-nguy%C3%AAn-t%E1%BB%95-chuy%C3%AAn-xu%E1%BA%A5t-kh%E1%BA%A9u%29-UY-T%C3%8DN-CH%E1%BA%A4T-L%C6%AF%E1%BB%A2NG!

16. violet_funny2009

violet_funny2009 Thành viên chính thức

Mình thì thắc mắc sao tổ yến tinh chế rẻ hơn nguyên tổ chưa nhặt lông nhỉ? Muốn mua cho bé gái nhà mình dùng nhưng nơi nào cũng quảng cáo hàng thật, giá cả chênh nhau nhiều nên chẳng biết đường nào mà lần. Cùng là bạch yến mà mỗi nơi bán giá khác nhau, có nơi chỉ tầm 4tr/lạng, có nơi lại đến 7 hoặc 8tr/lạng, hoa mắt luôn. Ai biết chỉ dùm mình với.

17. sua_non_xach_tay

sua_non_xach_tay Thành viên chính thức

nhà tớ chuyên về đông y nên tớ có một chút kinh nghiệm về tổ yến ăn rất bổ phổi nhất là với trẻ em nhưng bạn nên cho bé ăn ít một, chia theo ngày vì tổ yến nhiều chất đầy bụng lắm sợ bé sẽ kg tiêu nếu cho ăn nhiều quá.

18. bonbonkute

bonbonkute chó con nhõng nhẽo

xin lỗi,mình ko có ý gì đâu nha,nhưng mình nghe nói yến,sâm,...chỉ dành cho bé trên 1 tuổi thôi,và nên dùng lượng ít thôi,vì nó làm bé bị dậy thì sớm đấy,hôm àno mình luục tìm cái link bên dân trí post lên cho các mẹ xem

19. fugi83

fugi83 Thành viên tích cực

Nhà mình có yến vào nên mình biết nè, yến nguyên tổ người ta phải lựa ra những tổ đẹp, ít lông và phân chim dính vào, tổ đều nhau, sợi dài, màu trắng đều nhau nữa, nói chung là đẹp và đều nhau....còn những tổ vỡ, vụn, nhiều lông, màu bị vàng...họ đem làm sạch và sấy khô theo khuôn nên giá thành rẻ hơn chưa nhặt lông. Nhiều người sợ yến sơ chế dễ bị pha tạp chất nên mua yến nguyên tổ cho chắc. Trong Nha Trang nếu quen biết còn có dịch vụ nhặt lông chim yến 100K/lạng.
    Còn giá yến có nhiều giá bởi vì có nhiều xuất xứ: đắt nhất là mua tại Nha Trang (khoảng 6tr - 7tr đối với yến nhà và 7-8tr đối với yến đảo có khi còn đắt hơn , sau đó là yến ở các tỉnh khác thuộc miền nam như HCM, Tiền Giang (4-5tr) và các nước Indo và Malay (3tr) vì mình nhớ có lần đọc 1 tài liệu nói là khí hậu ở VN nói chung và Nha Trang nói riêng là tốt nhất để chim yến sinh sống và phát triển nên ở Nha Trang yến sào được đánh giá có gá trị cao hơn cả. Ở VN thì chưa thể nuôi yến, người ta có thể xây nhà dụ yến vào ở bằng cách tạo môi trường ẩm thấp như ở ngoài đảo, ban ngày yến bay đi kiếm ăn ngoài đảo xa, tối về ngủ, xây tổ và sinh sản nên chất lượng dãi yến vẫn tốt, và ở đảo hay ở nhà thì chất lượng như nhau...còn ở Indo và Malay họ nuôi yến theo kiểu công nghiệp như nuôi gà con ý, cho ăn, cho đẻ....nên chất lượng ko tốt.

Trẻ em , bà bầu và người già, người đau ốm, mới phẫu thuật...đặc biệt những người mắc bệnh phổi, đường hô hấp ăn yến rất tốt và hiệu quả trông thấy. Còn người bình thường thì phải ăn trong thời gian dài mới thấy hiệu quả.

Vì nhà trồng được nên mình cũng ăn liên tục, nhất là trong thời kỳ mang thai và sau khi sinh, ngày nào mẹ chồng cũng bắt ăn (hic) nhưng trộm vía con da dẻ đẹp lắm, mẹ thì khỏe (trộm vía, trộm vía)........hí hí.

20. hieunghia

hieunghia Banned

Bạn có thể tham khảo để mua yến sào tại đây http://www.lamchame.com/forum/showt...c-phẩm-Cho-mọi-Lứa-tuổi&p=4621504#post4621504