3 tháng đầu: Bị trúng gió khi mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi snow flower, 12/1/2005.

1. snow flower

snow flower Thành viên tích cực

:?: Em rất hay bị trúng gió nhưng nghe người ta bảo "Khi mang thai bị trúng gió thì không được cạo gió, giác hơi vì sẽ làm vỡ hồng cầu gây nguy hiểm cho thai nhi" Điều này có đúng không?
    Nếu không cạo gió, giác hơi thì làm sao để khỏi bệnh được.
    Các chị có cách nào tiết lộ cho em biết với :!:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi snow flower
    Đang tải...

2. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Chúc mừng em sắp được làm mẹ nhẹ. Trước khi mang bầu, chị cũng là 1 người luôn luôn bị cạo gió, còn giật đỏ cả sống mũi nữa cơ..Biết cơ địa mình vậy nên chị rất cẩn thận khi mang bầu (nhất là 3 tháng đầu và cuối thai kì, và nói chung cả 9 tháng 10 ngày đúng nữa).
    Chị thường mang áo khoác (trước đây thì ko bao giờ) bất cứ lúc nào để cảm thấy cơ thể ấm áp là yên tâm, tránh xa mấy người đang khụt khịt, hắt xì...Mỗi khi thấy hơi hơi cứng cổ, nóng nóng (triệu chứng của chị khi cảm cúm...) là chị về chùm mền, đi vớ (ko điều hòa, ko quạt, cứ như cực hình vậy) cho đến khi toát mồ hôi ra thì đỡ. Cứ tự hành mình vậy đó nhưng chị cảm thấy yên tâm, và nhất là ko phải dùng đến thuốc thang gì (tối kị khi mang thai). Quan trọng nhất là ăn uống thật đầy đủ chất, ăn rất nhiều trái cây các loại (nhất là cam cứ vắt ra uống ko đường)...để cho có sức đề kháng...Cả chu kì mang thai diễn ra suôn sẻ, ko đau ốm gì...
    Nhiều khi chẳng theo công thức nào cả mà chỉ theo bản năng và trách nhiệm làm mẹ nên cố gắng = mọi cách, giảm hẳn chơi bời, ăn uống...

Ráng giữ gìn sức khỏe cho tốt nhé. Mong tin vui của em :D :D :D

3. snow flower

snow flower Thành viên tích cực

Em cám ơn chị Nhocty nhiều nhé. Em mới tham khảo được cách này đây.
    - Lấy một củ gừng bằng năm đầu ngón tay giã nhỏ, bọc trong mảnh vải cùng với nắm tóc rối rồi chấm với rượu trắng, sau đó xát dọc từ trên cột sống xuống ngang thắt lưng. Đánh xong, nếu thấy đám tóc rối đó quện chặt cứng với nhau thì đúng là bị cảm.
    - Lấy lá trầu không giã nhỏ bọc trong mảnh vải tẩm dầu tây, đánh ở lưng như trên để đuổi tà khí ra ngoài.

4. me_be_GIN

me_be_GIN MẸ GIN THÔNG THÁI ^^

Ðề: Bị trúng gió khi mang thai

các mẹ ơi giúp em với :(( đêm hôm thứ 7 em bị làm sao ấy mà tự nhiên người lạnh toát rồi là như tụt huyết áp , sau đó thì miệng nôn trôn tháo :(( sợ kinh người. Sau đó thì uống nước đường nóng + chui vào chăn 1 lúc thì người toát mồ hôi. Cả ngày hôm qua nằm nghỉ ăn cháo trắng + thịt băm + bưởi thì hôm nay lại bình thường, k đau bụng gì cả :((

Liệu có ảnh hưởng gì tới em bé k ạ? Em bé của em gần được 10 tuần rồi ạ :((