Tâm sự Nghi Ngờ 2 Đứa Con Của Mình Có Biểu Hiện Loạn Luân Với Nhau Giúp Mình Với.

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Nguyễn Thị Vân, 5/3/2013.

1. SGN

SGN Thành viên mới

Ðề: Nghi ngờ 2 đứa con của mình có biểu hiện loạn luân với nhau giúp mình với.

Shock thật. Nhưng mong chị hãy xử sự bình tĩnh như cách chị đã làm. Có thể bọn trẻ đang tuổi mới lớn có những nhu cầu ham muốn về chuyện đó nên chúng (vô ý thưc tìm hiểu khám phá vượt quá giới hạn. Bản thân chúng cũng ko ý thức rõ về điều đấy mà chỉ đơn thuần là nghĩ đến hứng thú tình dục.

Em thiết nghĩ chị ko nhất thiết phải ghi âm hay camera gì cả. Ngược lại nên tách riêng chúng ra 1 cách từ từ và nên dành thời gian để tâm sự với các em ấy (nói chuyện riêng từng em). Có thể sự việc chưa đi xa đến mức như chị nghĩ đâu.

Đang tải...

2. sachvietnam

sachvietnam Thành viên mới

ca này kể ra cũng khó thật, nhưng theo em anh chị cho các cháu tham gia các câu lạc bộ thể thao vào những thời gian rảnh rỗi, tách chúng ra khoảng thời gian khác nhau, khi tối đến phải có người lớn người thân ở nhà, tạo không khí vui cười, và hài hước nói bóng gió chuyện giới tính thế nào là đúng thế nào là sai, hướng chúng học hành, hướng chúng sau này làm công việc gì, hướng chúng biết nên chơi với bạn như thế nào, và thời điểm nào thì ba mẹ cho các con được yêu đương là hợp lý, khi công việc đã ổn định, nói chúng và lấy ví dụ, câu chuyện nào đó khi tuổi quá trẻ khi yêu và nghĩ tới chuyện đó đều dẫn đến không thành công và ảnh hưởng lớn đến học tập và sự nghiệp, em tin sự chia sẻ của anh chị thường xuyên sẽ giúp các cháu có suy nghĩ tích cực hơn. mong anh chị có hướng giải quyết tốt. thân ái.( em là gà trống nuôi con năm nay mới 32 tuổi và nếu con gái em khoảng 12 tuổi em cũng dạy con về tâm sinh lý, biết cũng nhiều cái khó nói với con và ngược lại, nhưng trách nhiệm vừa là cha vừa là mẹ nên phải cân nhắc kỹ hơn )

tuvangiadinh thích bài này.
  3. Ðề: Nghi ngờ 2 đứa con của mình có biểu hiện loạn luân với nhau giúp mình với.

Chúng nó đều đã lớn rồi lẽ ra phải hiểu biết chứ sao lại làm tôi thất vọng đến thế chứ??????

4. nguahoang_net

nguahoang_net Thành viên chính thức

con cái đang tuổi lớn không chăm sóc, dạy dỗ được nên nó thế đó
    Mong mẹ bình tĩnh giải quyết.
    em nghĩ mẹ cứ tách 2 đưa ra xa nhau, ko cho chúng thời gian gần nhau là sẽ ổn thôi mẹ ah

5. Smallpig1983

Smallpig1983 Thành viên tích cực

Nghe câu chuyện của chị mà mình thấy đau lòng quá, chia buồn cùng chị. Chị im lặng, ra khỏi phòng lúc đó mình nghĩ là đúng, để khi nào bình tĩnh hơn sẽ giải quyết vấn đề thấu đáo hơn. Anh chị nên dành chút thời gian tâm sự, quan tâm với con cái nhiều hơn. Chẳng hạn như con gái, chị nên nói chuyện nhiều về chuyện học hành ở trường, đinh hướng tương lai, cho em ấy đi học các lớp cắm hoa, nấu ăn hay tập thể dục, hay học AV,,,.. để em ấy ko có thời gian ở nhà cùng anh trai như vậy, vả lại con gái cũng nên học những lớp đó để sau này chăm sóc tốt cho gia đình nhỏ của nó hơn. Xem những phim đó, có thể lâu ngày thành nghiện và làm những việc thiếu hiểu biết hơn, đầu óc mụ mẫm,...Còn đứa anh cũng vậy, chị nhờ chồng nói chuyện với nó về việc học hành, công việc sau này,... Mong chúc gia đình chị luôn hạnh phúc, con cái ngoan ngoãn để bố mẹ yên tâm.

6. dochipxinh

dochipxinh

Chia sẻ của chị,,,,.. hoàn cảnh này thât trớ trêu quá... làm cha mẹ nhìn thấy cảnh này thì thật đau lòng
    Dù gì thì cũng ko thể để chuyện này tiếp diễn được, phải nói chuyện với cả 2 anh em thôi. chắc tuổi mới lớn, tò mò giới tính nên sinh ra suy nghĩ lệch lạc

7. vitcon04

vitcon04 Thành viên rất tích cực

chi hãy bình tĩnh và sắp xếp công việc,sau đó dành nhiều thời gian cho 2 con,nhất là con gái chị,còn con trai thì chị hãy nhờ a xã giúp đỡ,dù sao bố nc đàn ông cũng rễ hơn,và buổi tối chị có thể ngủ với con gái và tâm sự với con gái kể chuyện ngày xưa a chị yêu nhau thế nào và đi đến hôn nhân ra sao....và bắt đầu dẫn con gái vào chủ đề giới tính,và chị cũng vờ như ko biết và kể chuyện ''bịa ra''là vừa rồi đi công tác gặp phải trường hợp như con nhà nào đó như trường hợp 2 con nhà chị.......chị hãy suy nghĩ một câu chuyện hoàn hảo để cháu ko nghi ngờ mà cháu có thể hiểu ra vấn đề.các cháu cũng lớn rồi các cháu cũng hiểu ngay thôi,có khi chỉ là tò mò,có khi chỉ vì ngồi xem mà hưng phấn theo phim,lên mới vậy.nói chung chị phải thật tinh tế,và cũng ko lên đưa cháu đi tư vấn,hay gặp bs,vì cháu ko làm sao,làm như vậy chỉ rút dây động rừng thôi.thỉnh thoảng chị hãy nấu ăn,hay tổ chức tiệc nhỏ nhỏ bảo cháu rủ bạn về nhà chơi,và chị cũng hòa đồng với các bạn cảu cháu,và cùng nói chuyện,hãy khơi ra những chuyện liên quan đến giới tính,các cháu sẽ rất hào hứng đó,qua đó chị cũng dặn dò các bạn cũng như con mình cái gì lên cái gi ko lên vì xã hội bây giờ phức tạp lắm.CÒN CÁC BỐ MẸ CÓ CON CÒN NHỎ THÌ HÃY GẦN GŨI CON,VÀ THƯỜNG XUYÊN CHƠI TRÒ ''HỎI PHẢI TRẢ LỜI THẬT''CÁC BỐ MẸ SẼ HIỂU ĐƯỢC TÂM LÝ ,SỰ PHÁT TRIỂN CẢU TRẺ TỚI ĐÂU,QUA ĐÓ ĐƯA THÊM MỘT VÀI CÂU CHUYỆN LIÊN QUAN VÀO,CÁC CON SẼ HIỂU NHANH HƠN''QUAN ĐIỂM CỦA EM LÀ:THÀ VẼ ĐƯỜNG CHO HƯƠU CHẠY,CÒN HƠN ĐỂ NÓ CHẠY LẠC ĐƯỜNG''em có đôi điều chia sẻ với các bố mẹ thế thôi ạ.mong chị sớm tìm ra phương an giải quyết sẽ rất khó khăn đó chị ạ,chị cố lên nhé.

8. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

mẹ cháu tìm cách tách hai đứa ra một thời gian xem sao chứ như thế này thật sự không ổn ,mẹ nó cũng nên nhờ sự tư vấn giúp đỡ của các chuyên viên tư vấn để họ tư vấn gỡ rối cho mẹ nó một cách tốt nhất.

9. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Các mẹ cũng có dóng góp ý kiến rồi ak,Chắc chắn anh chị phải thu xếp công việc để có 1 người thường xuyên gần gũi với các con.Phải có người ở nhà vào buổi đêm,tránh để 2 anh em ở không gian riêng khi không có mặt anh chị.Có thể kiếm việc cho 2 đứa làm thêm nếu chúng đang còn là Sv.cho chúng tham gia các sinh hoạt cộng đồng như thanh niên tình nguyện mùa hè xanh chẳng hạn.ngày nghỉ rảnh rỗi đưa chúng lên thiền viện nào đó để chúng đc nghe giảng,được sinh hoạt với các bạn cùng trang lứa.(Các chùa,thiền viện hay có các buổi sh vào thứ 7,chủ nhật.)bố gần gũi con trai hơn,mẹ gần gũi con gái,.Cần chủ động tìm hiểu tâm tư tình cảm của 2 đứa,có thể mua,tải tài liệu về giới tính cho 2 đứa.Cần phải cho 2 đứa hiểu về mối quan hệ gia đình như thế nào,chị có thể nói vs con gái những gì chị đã nhìn thấy,nói vs con những cảm giác của chị đã sốc ntn.....vv.
    chị có thể vào trang Phatam.com để cho con chị xem những bài giảng rất hay.
    Nhưng thật sự thì anh chị cần và nên tham khảo chuyên gia tư vấn ạ.
    Chúc chị mau bình tâm và vượt qua khổ nạn này.Nắm chặt tay chị thay lời chia sẻ(u)

10. mecutom1712

mecutom1712 Bắt đầu nổi tiếng

Xin chia sẻ với mẹ nó, mình nghĩ tốt nhất bạn nên giành nhiều tg quan tâm tới chúng hơn nữa, đây là giai đoạn nhạy cảm bạn ko nên đi đâu xa nữa và nên tách 2 đứa ra, mua nhiều sách, báo, tài liệu về giới tính cho chúng đọc và quan trọng bạn nên nhờ đến chuyên gia tư vấn tâm lý sẽ có cách để giúp bạn vượt qua giai đoạn khó khăn này.

11. emerald761104

emerald761104 Banned theo yêu cầu chủ nick

Em cũng không biết khuyên chị như thế nào, mong chị bình tĩnh và sáng suốt để giải quyết việc này.

12. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Chia sẻ với chị
    Chị thử nhẹ nhàng tâm sự với cháu gái xem sao. Có thể cháu có lớn mà chưa có khôn, chưa nhận biết được sự việc loạn luân này, mà chỉ là sự khát khao về tình dục, tìm hiểu về giới tính.
    Em nghĩ là, trước tiên phải tác động vào suy nghĩ của cháu để thôi không nghĩ về chuyện đó nữa. Sau đó hẵng khuyến khích động viên cháu tham gia các hoạt động tập thể lành mạnh khác. Chứ không làm sáng tỏ cho cháu hiểu được mà cứ bắt cháu đi học này nọ thì cũng chả có hiệu quả đâu ạ!

Trong trường hợp như này, chị hết sức bình tĩnh và nhẹ nhàng với con cái chị nhé.

13. BO CHAU 32

BO CHAU 32 Thành viên chính thức

Theo cháu, một đứa vẫn còn khá trẻ, chưa lập gia đình, thì cháu thấy: Trong chuyện này, cô đừng hoảng loạn quá. Cô hãy nói với chú để cô chú cùng thống nhất trong cách giải quyết, hoặc là cùng đưa ra cách xử lý, hoặc cùng nhau đến bác sĩ tư vấn tâm lý. Cháu thấy việc này cần sự thống nhất quan điểm của 2 vợ chồng cô chú, vì nếu không rất khó để giải quyết, mà có khi còn thêm mâu thuẫn của cô với chú lại càng khó xử hơn. Và nhất là, 2 cô chú phải thật bình tĩnh và có tư tưởng thoáng ra một chút. Chứ nóng giận, quát mắng không phải là cách giải quyết đâu ạ.

Còn việc 2 em thì có lẽ thời gian này nên tách chúng ra đã, quan sát biểu hiện một thời gian. Khi giáo dục, chỉ bảo để các em hiểu thì cô chú cũng cần có phương pháp, kế hoạch cụ thể. Cháu tin rằng, bằng tình yêu thương của cô chú, bằng những cách giáo dục đúng đắn thì các em ấy sẽ hiểu ra thôi. Vì các em cũng lớn cả rồi mà.

Chúc gia đình cô chú sớm vượt qua sóng gió này và hạnh phúc hơn!!!

P/S: Nếu cô muốn nghe ý kiến, quan điểm cũng như suy nghĩ của những đứa "nhóc con" như cháu thì cô cứ pm cho cháu nhé. Chúc cô vui!

14. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

có thể đây là hậu quả của việc cách ly con với thế giới bên ngoài, với cha mẹ
    Chuyện này phải hỏi các Bs tâm lý mới giải quyết triệt để được, thậm chí là phải điều trị
    Chúc bạn sớm tìm được giải pháp tốt nhất cho các con

15. Ngaquynh8181

Ngaquynh8181 Tôm sú xuất khẩu

Em đã từng gặp chuyện này, 2 nhân vật chính là anh em ruột, bố mẹ làm ăn tận SG, cả năm mới về, chúng như đôi vợ chồng son luôn, thằng anh trai mà nói chuyện với cô nào là đứa em gái lồng lộn lên. Cuối cùng bố mẹ nó cũng nghi ngờ chứ chưa bắt đc quả tang, đưa đứa anh trai vào SG ( sợ nó tự ái khi bị nghi ngờ nên bỏ rất nhiều tiền chạy cho nó đi công an, lừa nó là cơ hội hiếm có nó mới chịu đi), đứa eg cho sang ở nhà với ob ngoại.
    Mẹ nó xử lý cho tốt, nếu để chúng biết bm đã biết chuyện sẽ dẫn đến hậu quả không tốt, nhất là bé gái ạ.

Sửa lần cuối: 8/3/2013
  16. moonmoon123

moonmoon123 Thành viên rất tích cực

ôi chị ơi nếu thế thật thì nguy hiểm quá, chị xem bình thường chị hay trò chuyện với cạu con trai hay cô con gái, thì bây giừo thử tỉ tê trò chuyện, hỏi han con xem , gợi chuyện xem nó có noi thật ko, để xem mức độ như thế nào thì ta khuyên giải dần dần chứ ko để hậu quả gì thì nguy hiểm lắm ah

17. HaLien

HaLien LIFE IS NOT EASY

Đúng là đang tuổi teen khó lắm ạ

18. thuydung6636

thuydung6636 vợ chồng nhà 2 con mèo

một người mẹ mà phải đối diện với điều này thì đau lòng không để đâu cho hết, đến em là người ngoài cuộc mà còn sốc quá chị ơi, chị đừng cố chịu đựng một mình, sẽ gục ngã mất, hãy nói cho chồng chị biết ngay trước khi quá muộn

19. thanhngoc2012

thanhngoc2012 Lương Y Như Từ Mẫu

Đúng là đau lòng mẹ nó bình tĩnh ,chị lên ngồi lại với con gái chị và nói chuyện chia sẻ rồi đưa ra những nhận định.Chúc chị bình tâm và đưa ra các giải quyết tốt nhât

20. me be sin

me be sin Guest

chuyện động trời quá chia buồn với chị :(