Cần giúp: Con em 5 tuổi cần học trước những gì?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Shop_chimai08, 6/3/2013.

1. Kanyumi

Kanyumi ĐẤT NỀN ĐẦU TƯ

Ðề: Con em 5 tuổi cần học trước những gì?

Con e mới 4 tuổi thôi. Phuong châm là cho con 1 tuổi thơ trọn vẹn đúng nghĩa, ko phải bì đầu lo lắng vì việc học hành. Khi nó thoải mái nó thích thì nó học nhanh lắm.
    Nhưng thế ko có nghĩa là ko dạy con gì cả:
    + tiếng anh: từ bé xíu xìu xiu, , nghe nhạc là chủ yếu, h lớn rồi xem hoạt hình tùy con chọn và bằng t/a. , học các bài hát con thích vừa hát vừa chơi làm theo bài hát, càng nhảy nhot nhiều nó càng khoái.
    + Chữ và số: cho con học lớp bàn tính ở trường, các mẹ cũng biết là bọn này thì học 1 tuần 1 buổi ko biết nhiều đâu, cơ mà có cái bàn tính là nó thích. gạt như nào, về dạy mẹ nhé. H đã nhớ hết mặt số và tính toán được trong pvi 10 trên bàn tính. còn nếu hỏi ko có bàn tính dạy con xòe tay và tưởng tượng các con số là kẹo, hộp sữa, hay là cái bút, miễn cái gì nó thích. tính nhanh lắm.
    Thêm nữa là các mẹ đừng bắt con ngồi vào bàn tô chữ tô số, ko biết sau này cbij vào lớp 1 nó chắc phải khác, với thằng nhà e chỉ cho nó thích sách là ok. truyện tranh dân gian, sách học toán học chữ, cơ mà e chỉ chọn mấy quyển phải có bme mới học được, kiểu đọc hướng dẫn cho con ý. các sách kiểu dán dán để trả lời câu hỏi ý. vừa học vừa chơi.
    Được cái thằng nahf e nó tập trung cao lắm, có thể ngồi chơi đất nặn và vẽ tranh mãi ko biết chán. hi hi
    Còn tô số thì tuần nào cô cũng cho vài tờ về nhà. mỗi ngày nhắc con bỏ ra làm đi, giời hạn viết xog 1 dòng thôi. viết hết dòng đấy con thích thì viết tiếp. ko biết sau này có ảnh huơgr gì ko nhỉ?

Cho nó nghe các thể loại truyện cổ tích, thơ và bài hát đồng dao. trước em có tìm được trên web tre tho mà quên link rùi nhưng e vẫn còn lưu trong máy, sẽ up lên và share lại với các mẹ nhé.

đấy, e chỉ có thế. vì từ khi chưa đẻ e đã lượn lờ đọc đọc đọc là làm nhu nào để con yêu thích việc học và tiệp nhận mọi thứ có hiệu quả mà ko gò bó mà con thấy vui vẻ nhất.

Đang tải...

2. STEVIA SUGAR

STEVIA SUGAR Bắt đầu tích cực

Tinh thần là con mình chỉ học viết và học đọc trước khi vào lớp 1 có 2 tháng thôi. Có sao đâu.
    Con vẫn học tốt mà. Đến học kỳ 2 lớp 1 là có thể làm toán công trừ có nhớ lớp 2 rồi (mình hướng dẫn cách cộng trừ nhớ thế nào nên có thể tự làm đến hàng nghìn rồi Nếu bảo làm lên đến triệu .. thì chắc là cũng làm được vìchỉ cần áp dụng công thức nhớ sang thôi mà.
    Mỗi tội là chẳng chịu tập trung học gì cả. Vừa học vừa chơi. Điên lắm.
    Hay là mình cho chơi nhiều quá nên giờ học không tập trung được.
    Đặc biệt là môn Tiếng Việt thì khổ mẹ khổ con. Không thích đọc, không thích viết. Rất ghét phải tập chép Bắt đọc chuyện thì chỉ đọc nhẩm trong đầu thôi. Không chịu đọc to.... Nói chung là cái vụ học hành của các con thì tùy quan điểm của bố mẹ thôi
    Chứ tuổi các cháu tiếp thu nhanh lắm.

3. minhtuan_ptn

minhtuan_ptn Bảo Quyên-Minh Tú

Nhiều mẹ xem cái này quá nên em cũng dưa góp slot để nghiên cứu dần

4. kaolycowboy

kaolycowboy Thành viên mới

theo mình nghĩ thì các bé còn qua nhỏ nên dạy sao vừa phải làm cho các bé thích thú học.. không nên nhồi nhét từ ban đầu sẽ làm cho các bé chán ghét

5. adoratran

adoratran Thành viên tập sự

hiện giờ nhiều người chạy đua thành tích học tập làm trẻ em đánh mất tuổi thơ

6. hathutancuong

hathutancuong Thành viên sắp chính thức

cho bé vừa học vừa hành nhé , sẽ thực tế hơn đó

7. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Cạnh nhà em mở lớp dạy thêm lớp 1 ở nhà cô giáo, Em thấy lớp 1 nên để các con có thời gian chơi cùng gia đình hơn là đi học thêm các mẹ ah. ở nhà bố mẹ có thể dạy dc cho con nhiều hơn là đi học thêm.