Kinh nghiệm: e xin chút kinh nghiệm khi sinh sở việt nhật với các mẹ ơi !

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi min.hulaa, 17/3/2013.

1. min.hulaa

min.hulaa Thành viên tích cực

- lần đầu tiên mang thai còn nhiều bỡ ngỡ , sắp sinh rùi còn hơn 1 tuần nữa thui mà e chưa chuẩn bị đc tinh thần , các. mẹ có ai sinh ở việt nhật rùi thì chia sẻ cho e ít kinh nghiệm nhé , thủ tục , tiền bồi dưỡng và chi phí thế nào các mẹ cả, dẻ thường và đẻ mổ í ạ !
    - xin ý kiến các mẹ luôn e và ck định đặt tên con là Bảo thì nguyễn thái bảo hay hơn hay là ng quốc bảo ạ , các mẹ cho ý kiến dùm hihi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi min.hulaa
    Đang tải...

2. Ong vàng

Ong vàng Guest

Ðề: e xin chút kinh nghiệm khi sinh sở việt nhật với các mẹ ơi !

Mình sinh bé ở VN đây, thủ tục thì khoảng tuần 30 bạn đến bv làm các xét nghiệm để cho vào hồ sơ sinh, sau đó đến hôm đi sinh mang theo là được. Mình sinh mổ nên ko biết sinh thường thế nào, như mình là bồi dưỡng bs 4t, khi về phòng không phải bồi dưỡng y tá tiêm hay tắm bé đâu. Còn tiền sinh và tiền phòng thì mình ko rõ vì chồng đóng. Bạn đc bao nhiêu tuần rồi?

3. min.hulaa

min.hulaa Thành viên tích cực

mình đc 38tuan rùi , bé đc 3,2kg rồi bạn ạ , cám ơn bạn nhiều nhé , mà tất cả chi phí của bạn hết bao nhiêu ạ

4. Me_moka

Me_moka

Kinh nghiệm của một mẹ nhưng o biết giờ còn o nữa
    Mình đứa đầu đẻ ở Việt Nhật đây, mình khám ở một bác sỹ từ khi bầu đến khi sinh. Còn 2 ngày nữa mới đến ngày dự sinh nhưng hôm đó vào ca trực của bác sỹ mình theo từ đầu nên bảo vào đẻ thế là mình nghe lời vào luôn. Chắc do chưa đến ngày nên vật vã mãi k đẻ được, vào từ 16h chiều hôm trước đến 2h đêm hôm sau vẫn chả có tiến triển gì mấy thế là được cho bấm ối rồi tiêm thuốc gì đó để sinh chỉ huy. Vậy mà mãi đến 6.20 mới đẻ được, và ức cái là khi đó bác sỹ mình theo lại đang mổ cho một ca khác thế là ekip khác đỡ đẻ. Nằm vật vã mấy tiếng vì đau, bác sỹ thì chắc cũng mệt vì hôm mình sinh có khoảng 5 ca đẻ, nhưng vì mình mãi k mở hết nên các bác sỹ cứ mặc kệ mình đau vật vã nằm đó làm cho mình vừa đau vừa hoảng sợ, muốn xin cho người nhà vào an ủi cũng k đc. Khi các bà ấy vào đỡ đẻ thì gọi thêm 2 bà hộ lý to đùng nhờ nhảy lên bụng mình đẩy em bé ra, mình nghẹt hết cả thở k rặn nổi dừng lại thờ thì bị mắng cho té tát, mà đấy là khi biết ekip khác đỡ mình đã phải nói với các bà ấy là sẽ có bồi dưỡng rồi. Nói chung cảm giác vừa đau đớn, tủi nhục vì bị mắng chửi, hoảng sợ vì bị bỏ một mình mấy tiếng làm mình cực kỳ thất vọng với bên này. Khi đẻ xong mình mệt và đau chả còn hơi mà nói, mặt cắt k còn giọt máu thế mà các bà ấy k đỡ, bắt mình tự trèo sang xe đẩy để đưa về phòng hậu phẫu. Mẹ và chồng thì cứ lo lắng cả đêm ở ngoài hỏi han mà chả ai cho thông tin tử tế để 2 người lo lắng chả biết bao giờ mình sinh. Sinh xong mình vẫn bảo chồng đưa ngay cho ekip 2 triệu , còn bác sỹ mà mình theo dù k đỡ mình cũng đưa biếu 2 triệu. Thế mà khi về phòng vẫn bị ghép giường với 1 mẹ nữa mình hỏi có phòng dịch vụ k thì bảo hết. Đi vệ sinh thì xa tít mà nhà vệ sinh thì bẩn thỉu, thật là kinh khủng. Đẻ xong nằm 1 ngày là về luôn. Đợt đó sinh xong ngoài tiền bồi dưỡng bác sỹ thì đóng cho viện khoảng 3 triệu nữa tổng cộng khoảng 7 triệu(mình đẻ năm 2010). Tóm lại lần này sinh cho tiền mình cũng k đẻ ở Việt Nhật nữa. Mình đang định vào Hồng Ngọc, giá trọn gói sinh đẻ là 17,4 triệu đẻ thường còn đẻ mổ khoảng 30 triệu. Giá đó bao gồm cả mấy lần siêu âm, các xét nghiệm trước sinh rồi có cả làm giảm đau khi đẻ (mình nghĩ là gây tê ngoài màng cứng, cái này nếu đặt ở Việt Nhật ít cũng phải 2 triệu). Vào bv kiểu HN thì chỉ việc đi người không và mang tiền đi thôi họ chuẩn bị đầy đủ hết, ăn uống cũng k phải lo có trong tiền đó luôn kể cả sữa cho em bé (HN dùng sữa NAN thì phải). Tính ra thì mình nghĩ vào HN hiệu quả hơn, nhất là nhà neo người thì đỡ phải phiền người nhà mang cơm cháo ra, có hộ lý trông tận nơi bấm chuông là vào và làm gì cũng nhẹ nhàng. Mình thấy dạo này mọi người đang khen Vinmec nữa, nhưng mà Vinmec đắt quá so với điều kiện nhà mình nên chắc vào HN thôi.

5. me_bin_bon

me_bin_bon

tớ ko có kinh nghiệm vụ sinh ở Việt nhật, còn tên tớ thích Thái Bảo hơn

6. Me_moka

Me_moka

Mn thích con tên Bảo ah,mình lại ngược với mn thích tên Quốc Bảo hơn,nghe vẫn nam tính hơn

7. mecuTit0909

mecuTit0909 sâm - nấm Hàn Quốc

ku Tít nhà em là Thái Bảo nè, lúc đầu e cũng ko thích cái tên này lắm, em thích tên Khôi hơn. nhưng bố xem mãi và kết cái tên này.hi. e cũng hóng hn của các mẹ vì tập 2 mún sinh ở chỗ thưa thui,.

8. maiphuong41288

maiphuong41288 Mỹ phẩm Nga xách tay_0973.333.499

Vào đọc lại nhớ đến hôm đi đẻ ở Việt Nhật. Hixxx, giờ nghĩ lại vẫn thấy sợ đẻ quá các mẹ ạ :(

9. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Mình thấy cứ đến viện sản mà sinh cho nó lành