Tranh luận: Với Mức Lương 7 Triệu Một Tháng, Em Nên Chi Tiêu Như Thế Nào Hả Các Mẹ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi milk_tea, 25/3/2013.

1. milk_tea

milk_tea Thành viên rất tích cực

Ðề: Với mức lương 7 triệu một tháng, em nên chi tiêu như thế nào hả các mẹ?

Hi, tâm đắc nhất với chiêu "mua các đồ quần áo, túi xách... khi thích thì ko nên mua ngay, nên hoãn lại vài hôm có thể cơn thích sẽ qua đi và em thấy việc mua sắm đó ko cần thiết nữa" của chị!
    Chắc chắn em sẽ áp dụng!
    Thanks chị nhiều
    Ah, mà chị tham gia hội đồng hương trên LCM chưa? :)

Đang tải...

2. milk_tea

Hic, dạ vâng, em đang độc thân nên chưa tưởng tượng ra, chắc sau có gia đình mới ngấm ạ, lúc đấy mới thấy mình chi tiêu thật phung phí! haizzz

3. Hoàng Mai118

Hoàng Mai118 "**come a woman as my mum

Bạn này chắc cũng ngang tuổi tớ ( tớ sn táo táo). Giật mình, hnay lẩm nhẩm, còn hơn 1 tháng nữa là đi làm được tròn 3 năm ( tớ đi làm tháng 5/2010). Khi bắt đầu đi làm thì lương cũng thấp lắm, và hồi đó chỉ mong sao...đủ ăn, đủ tiêu ko phải xin bố mẹ.
    Bản thân tớ, lương thì cũng tầm tầm như bạn thôi( ngoài lương thì còn các khoản khác, tớ ko đề cập ở đây, vì các khoản này cứ có phát sinh là automatic 20-30 phút sau tớ cho thẳng vào bank để save rồi, ko có động chạm gì cả)
    Hiện tại, tớ ở nhà thuê, ở 1 mình, và chi tiêu các khoản như sau
    - Tiền nhà, điện nước: khoảng 2.5 - 2.6 ( từ tháng 1/2013 thôi, còn trước đó thì ở 2 ngừoi nên khoản này chỉ khoảng 1tr3-1tr4)
    - Tiền ăn : 1.5tr ( thế này là mái thoải lắm rồi)
    - Tiền hoa quả: 700k/tháng ( cái này thì cũng hơi tốn, vì tớ cũng hơi khó ăn 1 chút, đại loại chỉ ăn: Bưởi, chuối, cam, măng cụt, xoài...)
    - Tiền ga+ internet+ giấy vs+...= 250k
    - Mấy cái như dầu gội, sữa tắm,...thì cả năm chắc hết độ mấy trăm k, mà tớ cũng hay được cho...hi hi
    - Makeup: tớ chả dùng
    - Quần áo: mỗi mùa đi mua 1 lần, và cũng chọn lúc sale off để mua ( vừa rẻ, vừa...chất lượng). Từ khi đi làm, tớ hay mặc đồ của Trali hoặc Nerfertiti ( Lúc nó sale thì khủng phết, mua váy toàn 249k thôi, mà mặc cũng khá được), ngoài ra áo khoác hay gì gì, thì tớ mua của M2 hoặc MadeinVN, hoặc Vinatex( chất lượng oki, mẫu mã phù hợp, giá tiền oki)

Đấy là các khoản cứng tớ cần tiêu trong 1 tháng, ngoài ra tiền machay, cưới hỏi...đủ kiểu thì cũng tùy

Nói chung, với mức" lương" hiện tại thì hầu như tháng nào tớ cũng save được khoảng 2tr gì đó từ lương, + với cái khoản ngoài lương, tớ để vào bank. Ngoài những khoản như biếu bố mẹ + các cháu + mua đồ về nhà, thì cứ khoảng 2-3 tháng tớ rút bank 1 lần rồi gửi mẹ tớ( mua vàng hay gì là tùy ở mẹ), hoặc lúc nào mà USD rẻ thì sẽ đổi 1 ít. Cái kiểu kiên tha mồi...nhiều khi cũng thấy hay hay

Tớ thực hiện như thế từ khi tớ bắt đầu đi làm ( đương nhiên, 1 năm đầu thì hầu như tớ chả để ra được gì vì lương thấp mà), còn sau 2 năm 9 tháng đi làm, tớ đã thực hiện được kế hoặch đặt ra, biếu bố mẹ 1 cái STK nho nhỏ, và thực hiện tiếp những mục tiêu tương lai đề ra. Hy vọng năm nay mọi thứ mà ổn, thì cái STK của bố mẹ tớ sẽ được lên 1.5 lần

Đây là những gì mà tớ đã và đang làm, bản thân tớ thì thấy cũng tương đối hiệu quả. Chúc bạn thành công nhé!

Sửa lần cuối: 26/3/2013
  4. cuongnguyen1988

cuongnguyen1988 Thành viên chính thức

Thấy khâm phục bạn Hoàng Mai quá, bằng tuổi nhau mà mình thì ......

5. tinhnghich

tinhnghich Banned

Lấy chồng, có con sẽ phải có nhiều khoản dự phòng lắm. Nào ốm đau, nghỉ đẻ, mất việc, mua đồ dùng gia đình, sửa nhà, mua nhà... nếu có thể tiết kiệm thì nên tiết kiệm càng nhiều càng tốt. Mà ở một mình thì cũng vẫn cần có 1 khoản tièn tiết kiệm để o lúc bố mẹ hay bản thân ốm đau... trộm vía, cứ vào BV một tuần thì tiền tiết kiệm cả năm đi tong ngay thôi... không có thì bố mẹ già lại mòn mỏi ...

milk_tea thích bài này.
  6. milk_tea

Em sinh năm 89 chị ạ, em nhìn hình 8:) thì em đoán là 80, ko biết có đúng ko, em đi làm từ tháng 3/2011, bắt đầu đi làm thì lương được 4tr5, hihi, năm đầu đi làm cũng để dành được 1 ít chứ sau này phát sinh nhiều quá. Đồ mặc đi chơi thì em hay mua của Daisy, Đồ công sở thì hay mua của The one, đợt này có đứa bạn bán đồ Việt nam xuất khẩu thấy cũng hay. Khổ nỗi đồ nào ko quan trọng bằng mức mua mỗi lần ạ, em mà đi shopping thì cứ phải mất trên dưới 1 triệu/ 1 lần. Em có xem bói linh tinh, người ta toàn bảo em là người có quan điểm "Tiền sinh ra là để tiêu" hức hức.
    Nhưng mà chị tốn nhiều tiền vào thuê nhà quá nhỉ, hihi, em giờ ko mất tiền thuê nhà nữa rồi! Chứ thuê nhà nữa thì toi, hức hức

7. milk_tea

Em quyết định đợt tới sẽ mua vàng để dành!

8. milk_tea

Hic, bố mẹ em thì đều còn trẻ, vẫn đi làm nên đúng là em chưa bao giờ nghĩ đến lúc đó thật, đôi lúc điện về thấy bảo bố ốm hay mẹ ốm cũng thấy xót xa, dịp nào về cũng để ra một khoản mua quà cho bố mẹ, có nhiều mua nhiều, có ít mua ít, món quà giá trị nhất từ trước đến giờ chắc là em mua tặng mẹ em được 1 cái áo Seven AM hơn 2 triệu thôi. Con gái lớn lại sắp lấy chồng, chẳng trả công được bố mẹ ngày nào. Hic, nhưng mà bố mẹ em buồn cười lắm nhé, em thì chưa muốn lấy chồng đâu mà 2 cụ cứ bắt lấy trong năm nay chứ. Haizzz ko biết là em trì hoãn được đến bao giờ cái cuộc sống độc thân này.

9. Hoàng Mai118

Tớ hơn bạn 1 tuổi thôi, sinh năm Rồng mà. Ặc ặc, tớ mà 80 có mờ.......chít hử nàng
    Đồ của TheOne tớ ko like lắm, thỉnh thoảng của Jojomax cũng okie.
    Tớ mà tiêu cho tớ là tớ hay tiếc, nhưng mà biếu bố mẹ, anh chị, các cháu......thì cái gì cũng phải tốt nhất, hịn nhất.
    Hi, nói đến vàng, có lần tớ mua vào 40, sau đó 2 tháng bán ra 47...sướng thế chứ lại. ( nhưng đợt đó là tự nhiên hâm thôi), chứ bt chả bao giờ quan tâm đâu

10. milk_tea

Hihi, tại em thấy chị ghi là 8:) mà, đồ của jojomax đợt trước công ty em cũng đặt áo đồng phục bên đó nhưng em ko like lắm, đồ của The one em thấy thiết kế chuẩn với dáng em, nhưng mà cũng khá đắt ạ.
    Em cũng như chị đấy, mua cho bố mẹ chẳng tiếc đâu. Lần đó thưởng Tết được 15tr mua quà rồi sắm Tết quay đi quay lại ra Tết còn 6tr để tiêu, hihi
    Vàng thì em hâm hơn chị ý, vì hồi sinh viên có lần em còn bán hết vàng để quy ra Tiền gửi Ngân hàng cơ ạ. Hâm ko chịu được, cũng may là toàn vàng tây. Hihi, giờ em sẽ tiết kiệm vàng ta! :)

11. thanhhanguyen

thanhhanguyen Thành viên tích cực

Mình thì có khoản nào chỉ để lại đúng 1tr trong ví Thoi còn cho tiết kiệm hết...thế mà hết cái Tien trong ví lại Kiếm ra, thành ra số tiền tiết kiệm chỉ động đến khi sắm sửa khoản to Thoi

12. milk_tea

Ui, chị ơi 1 tháng tiêu 1 triệu kiểu gì ạ! Hức, bí quyết bí quyết... ah, chắc chị tiêu tiền của chồng nữa ạ! :)

13. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

Đúng là có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít
    Hồi mới học ĐH, mẹ t cho mỗi tháng 1,5tr để chi tiêu. Nhưng mẹ lười ra NH gửi tiền nên có lần gửi luôn 2 tháng.
    Tháng đó mình có trong tay 3tr, giữa tháng đã thấy hết sạch tiền.hix hix Chả biết tiêu đi đâu. Trong khi 1,5tr/tháng với m vẫn đủ xài
    Tính tiêu hoang nó ăn sâu vào tiềm thức, nên đến bây h ra trường, vẫn ăn bám bố mẹ.huhu

14. Hoàng Mai118

Hí, nói thật là tớ ăn mặc cũng " tẻ tung". Màu sắc lắm í nàng ah, nên cái nào mà đậm nét công sở là " ứ hợp với dáng tớ". Nhiều khi khách hàng đến bên tớ, gặp tớ rồi...nhưng cứ bảo " em cho anh gặp ...với, tớ bảo là " em đây ạ". Hi, mọi người khi nc qua đt thì tưởng già, ai dè gặp thì...nghĩ là" sinh viên thực tập". Thế mới chết chứ
    Hôm trước đi massage chân. Đi cùng với 1 anh bạn, hôm đó mình ăn mặc cũng tẻ tung lắm ( quần yếm + áo font), hức mấy em mass còn bảo " em đang học cấp 3 trường nào =))=))

Cứ vàng ta mà tích em ạ, vì mình ứ có nhiều nên chả sợ trượt giá hay gì đâu, tích $ vào cũng được. Hiện tại chị đang để teo tỉ lệ 40-40-20 ( Gold- USD- VND) đấy em ah

milk_tea thích bài này.
  15. tepshop

tepshop Bắt đầu nổi tiếng

em cũng k hiểu lắm ạ, với lại gửi tièn onl là như thế nào ạ?? các mẹ bày cách cho em với. em cũng muốn tiết kiệm chứ k thì đc đồng nào là hết đồng đó!
    cùng cảnh ngộ với chủ top rồi!

16. rika7111

rika7111 Bắt đầu nổi tiếng

Em chưa có mức lương như thế nên hóng dần ạ, nhỡ đâu hehe

17. thanhhanguyen

thanhhanguyen Thành viên tích cực

trung bình 1 tháng nhà c tiêu 16tr e ạh, nhưng c chỉ để 1tr trong ví thôi( chứ ko phải tiêu 1tr/tháng) vì như thế mình sẽ ko mua sắm thả phanh...và hàng ngày vẫn kiếm thêm ra nên chỉ để 1 tr hết lại kiếm ra tiêu, còn lương chị để tiết kiệm hết

milk_tea thích bài này.
  18. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

nÓI CHUNG PHẢI TIẾT KIỆM VÌ CÓ NHIỀU TIÊU NHIÊU CÓ ÍT TIÊU ÍT, HỒI CÒN ĐỘC THÂN TỚ CŨNG 7TR NHƯ BẠN, CŨNG THUÊ NHÀ NHƯNG MỖI THÁNG GỬI VỀ CHO MẸ 10TR/3 THÁNG, GIỜ 2VC MỖI THÁNG 20TR CHI ĂN UỐNG CON CÁI ĐI HỌC CŨNG GẮNG BỎ RA 10TR/THÁNG

milk_tea thích bài này.
  19. Hoàng Mai118

Bạn có STK của bank nào đó, rồi đăng kí dịch vụ internetbanking...sau đó thì gửi TK online thôi
    Hiện tại mình đang sử dụng của VCB và BIDV

20. milk_tea

Hay quá, em thích cái tỷ lệ của chị!(u)
    Em thì làm bên mảng đối ngoại, toàn phải đi gặp Giám đốc kinh doanh hoặc giám đốc doanh nghiệp thôi ạ, nên ko ăn mặc tẻ tung như đi chơi được. Nhìn ảnh em đi làm khác một trời 1 vực với ảnh đi chơi. Ấy thế mà đi làm gặp gỡ khách hàng, ai cũng hỏi sinh năm bao nhiêu, bảo tuổi thật (giả sử cái mặt em nó già già tý thì em cũng nói dối tuổi rồi đấy) là 89 mà ai cũng bảo trẻ hơn tuổi. Haizzz