Hà Nội: [Hỏi và thảo luận] Nhà tập thể cũ ở HN, giá cả và xu hướng

Thảo luận trong 'Nhà đất' bởi giun nhắt, 28/3/2013.

1. giun nhắt

giun nhắt Thành viên đạt chuẩn

Chào các bố, các mẹ!

Nhà em cũng như nhiều bố mẹ trên diễn đàn, đang cày cục đi tìm một chỗ ở an cư lạc nghiệp, với tầm tiền hạn chế dưới 1.4 tỷ :). Với tiêu chí đầu tiên của nhà em là muốn ở loanh quanh mấy khu trung tâm, tiện cho con cái học hành, bố mẹ đi làm và vui chơi nên em tập trung vào 2 mảng là CC và nhà tập thể cũ. Thú thật là nhà mặt đất em cũng ham nhưng với tầm tài chính và mục tiêu thế thì chỉ có nhà nhỏ xíu hoặc ngõ bé tẹo mới mua được ](*,). Thêm nữa, em thấy nhà CC đang xuống giá khá mạnh, nhà tập thể cũ cũng xuống nhưng nó có giá vì vị trí tiện lợi chứ chả ai tính tiền giá xây dựng nữa.

Chốt lại là em có mấy điểm muốn hỏi và thảo luận cùng cả nhà :
    1. Các mẹ mới giao dịch thành công nhà tập thể, có thể cho em biết giá cả không ạ, đặc biệt là các khu tập thể ở Đống Đa, Thanh Xuân, Hai Bà Trưng.
    2. Các mẹ ở nhà tập thể có hài lòng k ạh, có j lăn tăn không?
    3. Em thấy xu hướng xây mới lại các khu tập thể cũ trong nội thành đã bùng lên rồi lại tắt, chả biết tương lai thế nào
    ....
    Các mẹ có ý kiến gì thì nhiệt tình thảo luận ạh

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giun nhắt
    Đang tải...

2. Shop_Suri

Shop_Suri Thành viên mới

Ðề: [Hỏi và thảo luận] Nhà tập thể cũ ở HN, giá cả và xu hướng

Sorry mẹ nó, cho mình đăng nhờ chút, mình cần bán căn hộ TT tầng 1 DTSD=30m2,Sổ đỏ, trước nhà có sân, nằm trong ngõ 132 Khương trung cũ,ngõ thông 2 đầu 1 đầu ra Khương trung cũ và 1 đầu ra Khương Trung mới,oto vào được tận cửa, giá bán 910tr, mẹ nào quan tâm thì p.m cho mình hoặc goi điện theo số 0983.83.2005, thanks

giun nhắt thích bài này.
  3. ngocsan89

ngocsan89 Bắt đầu tích cực

Nhà ngoại của em ở khu tập thể đây nhưng chỗ khu nhà em chia làm 2 dãy , 1 là các hộ thuộc khu nhà tầng (gồm 4 tầng ), 2 là dãy nhà cấp 4 nhưng bây giờ mọi nhà xây lại nên đẹp lắm. Nhà em ở dãy 2. Còn các hộ ở dãy 4 tầng thì theo em thấy là thích hơn ở chung cư bây giờ nhiều vì ko mất khoản phí như là thang máy, bảo trì, gì gì đó mà các mẹ ở CC chắc rõ lắm. Ở khu tập thể cũ thì nó chỉ cũ thôi chứ ko có vấn đề phát sinh nào gây bức xức và 1 tháng mình chỉ mất tiền gửi xe do mình tự tìm chỗ để gửi cho thuận lợi sinh hoạt của gd mình, chỗ phơi phóng cũng thoải mái ko như nhiều nhà CC chỗ phơi bé tẹo, nhà wc bây giờ họ cũng làm khép kín hết rồi chứ ko như xưa phải dùng wc của tập thể. Nói chung em ko biết khu tập thể khác thế nào chứ em thấy khu nhà em chuẩn vì diện tích rộng rãi ko giống khu tập thể Nguyễn Công Chứ , dệt kim ,... chật hẹp lắm ạ.
    ý kiến của em có gì các mẹ cứ tham khảo.

giun nhắt thích bài này.
  4. chuotbachnt

chuotbachnt Thành viên rất tích cực

Tớ mới mua một cái nhà tt ở Tân Mai, sổ đỏ có 15.9m2 S sử dụng 55m2 giá 700tr. Nói chung ở Tt có nhiều cái bất tiện nhưng với tầm tiền ấy thì mình nghĩ cũng ok, gần, tiện đi làm, con đi học...vv. Chấp nhận độ chục năm có cơ hội lại xoay xở cách khác, hihi. Chứ mua đất ra xa như nhà tớ mua cách đây 2 năm giờ cũng vứt đấy chả xây xát gì

5. daynorain

daynorain Thành viên rất tích cực

Mình đang ở nhà tập thể cũ đây. Mình có mấy ý kiến, không biết có giúp gì cho bạn không:
    1. Về giá cả thì mình không biết thực tế giao dịch ở mức nào nhừng thấy chung quanh nhà mình rao thì vẫn cao, hix. Cụ thể mình ở tập thể Nghĩa Tân, đang có 1 nhà tầng 2, DTSD khoảng 30m2, mà ra những 1.2 tỷ; 1 nhà nữa tầng 5, DTSD cũng tầm đấy (thường là có 1 phòng chính S khoảng 15-16m2 + khoảng 3m2 ban công và mấy m2 đất là sổ đỏ, đua hặc xây ra thêm được 1 phòng nữa) cũng đang rao 1.1 tỷ. Tính ra đến 35-40tr/m2 sử dụng, còn tính trên sổ thì...hix. Rao thì ra thế còn bán cũng khó, thực tế bán ở mức nào thì tớ không biết.
    2. Khu tập thể cũ hiện tớ thấy (dựa trên khu NT nhà tớ nhé), có mỗi ưu điểm là trung tâm, tiện con cái học hành và với tớ là gần gia đình, anh chị em. Còn rất nhiều bất cập như cơ sở hạ tầng xuống cấp, nhà nhà đua nhau sửa chữa dẫn đến nhà nọ dột xuống nhà kia (mua trên tầng 5 thì k bị dột, hehe). Hầu như dột là vấn nạn chung, k thấm nhiều thì thấm ít. Thêm vào đó là vệ sinh tiêu thoát, do làm thêm mà cắm ống thoát không đúng chỗ đãn đến mùi ...eo, nghĩ lại vẫn thấy ghê. Cũng vấn đề nhà vệ sinh, có lẽ do cũ quá mà em ngồi trong đó mà nhà trên cũgn ngồi thì em ngửi đủ, hix.... Nói chugn là xuống cấp kinh hồn luôn...
    3. Về các dự án ý theo em nghĩ thì ít nhất 10-20 năm nữua mới thực hiện được. Một là tình hình bây giờ lấy đâu ra tiền mà làm, hai là dân ở đây họ không đồng ý, phản đối rất quyết liệt.

Nhìn chung, nếu với giá tầm 700tr/căn 30m2 thì vc tớ cũng cố, Còn tầm 1 tỷ thì thôi, tớ chào. Nếu bạn có 1.4tỷ có thể nghiên cứu chung cư thương mại được rồi. Có thể vay mượn hoặc trả góp để mua được tầm tiền to hơn tý nữa thì khá trung tâm rồi.

Chúc bạn sớm tìm được nhà như ý!

6. daynorain

daynorain Thành viên rất tích cực

Hi, mẹ mua được giá tốt thế. Ước gì tớ cũng tìm được căn như thế. Chúc mừng mẹ nó!

chuotbachnt thích bài này.
  7. giun nhắt

giun nhắt Thành viên đạt chuẩn

Cám ơn các mẹ, tiếp tục thảo luận ạh, mãnh liệt thảo luận ạh :)). Em mời cả các mẹ đang sống tại các CC mới nữa ạh

hoangvandac thích bài này.
  8. Bothonau

Bothonau Thành viên chính thức

Diện tích sổ đỏ bao nhiêu m2 bạn ơi............

9. nhimxu502

nhimxu502 Bắt đầu nổi tiếng

ôi mẹ này mua được căn này là ổn rồi ý chứ.
    Mình đang thuê nhà tập thể cũ đây, mình thấy chất lượng TT cũ đang bị xuống cấp rồi nhưng được cái trung tâm, khu nhà mình thuê thì cũng còn mới chán so với Kim Liên nhưng mình thấy cũng ngán rồi ý. Tyuy nhiên với nhà CC TM bh thì tầm chục năm nữa có khi còn xuống cấp dã man hơn cả nhà TT cũ bh ý ạ. mà đến lúc đấy bit tìm ai mà kêu nhỉ, rồi đủ các khoản phí nữa chứ.

giun nhắt thích bài này.
  10. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Nhà em đang ở CC tái định cư, xây năm 2003. Nói chung khu này ở lâu rồi nên cơ sở vật chất ok, giá dịch vụ được bao cấp hoàn toàn, dân cư ổn định, chất lượng xây dựng cũng tàm tạm. Nhà em ở tầng 2, không thang máy, tầng 1 lại là cái mái nên nhà em có khoảng sân rộng phơi thoải mái. Nói chung là cũng hài lòng. Nhưng em vẫn thích ở khu tập thể cũ mà em ở từ ngày sinh viên - cũng gần khu Nghĩa Tân, nhưng mới hơn, từ năm 94 hay sao í ạ. Căn Tập thể đó ở tầng 3, tầng trên cùng. Cũng có vấn đề là nóng và dột nên phải làm thêm mái tôn. Ở Tập thể rất vui, gần trng tâm, cơ sở hạ tầng quá tốt. Có lẽ khu nhà em chưa xuống cấp lắm nên k nhiều vấn đề phức tạp. Em đã ở nhà riêng ( nhà bmc ), nhà chung cư mới, tập thể. Và m thích ở TT nhất. Sắp tới em lại chuyển về nhà TT ở. Hihi..

Hoaanhvu89giun nhắt thích.
  11. tommie

tommie Bắt đầu tích cực

Thực ra mình nghĩ chung cư cũ thì có ưu điểm là ngay tại các khu trung tâm, gần trường học, bệnh viện, nhà có trẻ con thì rất tiện vì được học ở trường tốt, mà bố mẹ không phải đưa đón xa xôi. Chung cư cũ giá cả cũng hợp lý do diện tích nhỏ, phù hợp với gia đình có 2 vợ chồng và 1-2 đứa con nhỏ.
    Cô bạn thân mình lúc trước thuê nhà ở chung cư cũ, sau đó gom tiền mua chung cư bên Việt Hưng có nói về bên VH thì nhà cửa rộng, thoáng hơn thật nhưng mà đi làm phải vào trung tâm thành phố xa quá. Nhất là con lúc ốm, gọi taxi mãi mới được, lại bệnh viện huyện thấy khổ đến phát khóc, rồi muốn cho con đi chơi đâu thì cũng ngại xa xôi, qua sông qua cầu. Nguyện vọng nhà nó bây giờ vẫn là dồn tiền mua nhà khu gần trung tâm để về sau con vào lớp 1 được đi học trường tốt, gần nhà, chứ trường bên Gia Lâm thì chất lượng dạy cũng không thể như Kim Liên, Thành Công trong nội đô được.
    Cho nên mình thấy CC cũ cũng là lựa chọn khá ổn cho gia đình nhỏ nào thu nhập bình thường, có con nhỏ. Rồi làm ăn tốt lên thì bố mẹ lại đổi nhà chứ có ở mãi 1 chỗ đâu.

nghe_iuiugiun nhắt thích.
  12. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Em cũng oánh dấu để học hỏi ý kiến các mẹ.............

hoangvandac thích bài này.
  13. me Vani

me Vani Thành viên chính thức

Mình cũng vote cho tập thể cũ, hơn là CC. Rất mừng là đồng thuận với phần lớn các bạn có ý kiến trên topic. Tất nhiên là mình sẽ ko so sánh TT cũ với những CC "hàng hiệu" tầm trên dưới 3 tỉ trở lên (vị trí cũng trung tâm chả kém gì các khu TT cũ, như là Royal city hay là Times city). Với tầm tiền dưới 1,5 tỉ, nhà riêng cũng có đấy nhưng rất hiếm, mà sẽ ở trong ngõ sâu hoặc ở các quận mới như Hoàng Mai, Long Biên, Thanh Xuân thôi chứ ko được trung tâm như Đống Đa, Hai Bà... Mình cũng đã tìm mỏi mắt vào thời điểm 2010-2011 và cuối cùng quyết định mua 1 căn tập thể ở gần hồ Đền Lừ. Hihi, mỗi tội chưa ở đến từ hồi mua vì vẫn đang ở nhờ ông bà ngoại :) Bạn nào có nhu cầu mua thật thì tớ để lại

hoangvandacgiun nhắt thích.
  14. sh123456

sh123456 Thành viên sắp chính thức

Nhà tập thể cũng có cái thuận lợi và bất tiện (Cái này thì tùy theo nhu cầu của mỗi người thôi) Nhà tập thể đa phần nằm trong trung tâm, thuận lợi về đi lại, học hành của on cái... Vấn đề của nhà tập thể chỉ là cũ và công năng sử dụng thấp (Nhiều khu tập thể không có nhà vệ sinh riêng, thiếu ánh sáng). Tuy nhiên cũng có nhiều khu tập thể có vị rất đẹp, xây dựng hợp lý và tiện lợi. Còn các khu chung cư mới thì thường là xa, được cái đẹp nhưng lại bị sức ép về dân số nên hạ tầng xuống cũng rất nhanh. Mọi người cứ thử kiểm chứng ở các khu đô thị mới Định Công, Linh Đàm sẽ thấy. Một số chia sẻ nhỏ :)

me3nhoc thích bài này.
  15. kembongqttb

kembongqttb Thành viên tích cực

Mình cũng đồng quan điểm với mẹ này. Nhà tập thể cũ hiện nay ngoài việc xuống cấp thì có rất nhiều bất tiện đi kèm như: đi cầu thang bộ ( với những nhà ở tầng 5 thì mỗi lần lên xuống quá mệt, đặc biệt phải bế con nữa ), chỗ gửi xe nhiều bất cập và giá gửi thì cao, giờ giấc đi lai không thoải mái. Nhà chị gái mình cũng ở Nghĩa Tân, được mỗi cái tiện chợ và nơi mua sắm, còn lại cũng đủ thứ bất tiện đi kèm, thế mà chị hàng xóm có căn nhà 20m sổ đỏ cũng đang rao bán với giá 1,150 tỷ.
    Nếu mẹ nó có 800tr trở xuống thì có thể nghiên cứu mua tập thể cũ hoặc chung cư mini, còn nếu có hơn thì cố mà mua chung cư thương mại ở cho sướng. Vừa được ở nhà mới lại đầy đủ các tiện ích.

giun nhắt thích bài này.
  16. dracol

dracol Bắt đầu tích cực

17. Minh Tuyet

Minh Tuyet Bắt đầu tích cực

Em nói thật em có tiền nhiều thì mới tính mua nhà mặt đất, còn ko thì cứ đi thuê, ở đâu tốt nhất thì ở hehe.

meminhnguyen0808 thích bài này.
  18. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

đi thuê ở ko ổn định, riêng cái khoản chuyển đồ đạc là ngại nhất

nghe_iuiuLadyQ thích.
  19. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

đồng quan điểm với mẹ nó, chỉ khổ cái tầm 2,5t thì nhiều lựa chọn, chứ tầm hơn 1 tỷ thì phải xa xa đi lại cũng bất tiện. haiz, tóm lại tớ mà có bằng đầy đi vay thêm mà mua mẹ nó à

giun nhắt thích bài này.
  20. tungmilan2009

tungmilan2009 Bắt đầu nổi tiếng

Hehe,nhà mình cũng ở tập thể tầng 1 khu Tây Hồ,gần Lăng Bác,rất tiện cho mọi thứ,gần nhà có 3,4 cái chợ,trường học thì xung quanh bán kính 200m đủ hết (từ mẫu giáo tới cấp 3),toàn trường chuẩn quốc gia nổi tiếng (Chu Văn An,Hoàng Hoa Thám,Đông Thái,Ba Đình),hạ tầng có thể nói là quá ngon,mỗi cái là ko xây thêm được tầng chứ ko thì cũng chẳng bao giờ nghĩ tới việc chuyển,sổ đỏ 30m2,DTSD ~ 60m2,có mặt đường kinh doanh.Đang muốn thuyết phục ông bà về ở cùng mà ông bà ko chịu bán,haizzz.THeo các mẹ thì nhà mình ở đây bán được tầm giá thế nào ah? ;)

giun nhắt thích bài này.