3 tháng đầu: Thắc mắc khi mang thai?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Me be, 11/1/2005.

1. Me be

Me be Thành viên tập sự

Toi mang thai duoc 5 tuan ma toi da lo an Tao Trung Quoc, an cung hoi nhieu khoang 3 kg, nhu vay co anh huong gi den thai nhi khong? vi toi nghe noi trong Tao Trung Quoc nguoi ta co tam thuoc hoa hoc lam cho Tao lau tuoi, nen toi so an nhieu se anh huong den suc khoe, bay gio toi rat so. Xin Bac Si cho biet co anh huong gi khong khi an loai qua nay. Xin chan thanh cam on.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me be
    Đang tải...

2. Mod PTT

Mod PTT Thành viên mới

Me bé thân,

Hiện diễn đàn mình chưa có bác sĩ chuyên môn, do đó thắc mắc của bạn sẽ được mọi người cùng nhau chia xẻ để bạn tham khảo nhé .

Theo như mình tìm hiểu, táo đỏ TQ và 1 số trái cây khác khi XK vì muốn giữ tươi lâu, người ta dùng 1 chất bảo vệ bên ngoài bề mặt (có người nói nó như 1 chất protein nhân tạo) nên khi ăn cần ngâm rửa và gọt vỏ kỹ.
    Nếu bạn đã lỡ ăn rồi thì thôi, bạn đừng lo lắng quá ảnh huởng tâm lý và em bé trong bụng. Đến nay chưa thấy người tiêu dùng phản ánh chuyện ăn táo đỏ TQ nhiều bị thiệt hai sức khỏe nhưng vì có thai nên bạn phải cẩn thận hơn 1 chút.

Các bạn nào biết rõ hơn thì chia xẻ thêm nha !

3. Me be

Me be Thành viên tập sự

Cam on cac ban da goi loi chia se voi minh ve viec an TaO TQ, that tinh luc dau minh rat lo, nhung sau khi duoc cac ban tu van va cho nhung loi khuyen minh da het lo roi. Bay gio minh het dam an nhung trai cay Nk, chi an hang noi dia thoi.
    Cam on cac ban da chia se :lol:

4. Mehimcon

Mehimcon Thành viên tập sự

Em xin trung tam tu van tra loi giup em mot so thac mac sau. Em da mang thai duoc 4 thang r­uoi, nhung tu khi duoc ­2 thang thi bung em bat dau co hien tuong nhu la noi nhung cuc rat cung va lech sang han mot ben, co cam giac nhu bung bi meo mo. Nhat la khi nam lau, moi sang thuc day khi ngoi day em deu bi nhu vay, hoac dang nam chi can dang co chan ma duoi chan ra bung em cung bi nhu vay ngay. Em xin hoi do co phai la hien tuong co bop tu cung khong? Va neu nhu bi nhu vay thi co sao khong? Va em phai lam gi? Em be trong bung em co bi anh huong gi khong?.
    Va em con mot cau hoi thu hai la em tinh ra minh da mang thai 20 tuan, nhung khi di sieu am, bac si bao thai duoc 18 tuan, nhu the thi co nghia la sao a? Co phai thai nhi cua em nho, cho nen tuoi thai it di nhu the khong? Ngay tu khi co thai, lan nao di sieu am, bac si cung bao thai nhi cua em luon it hon hai tuan so voi chu ky kinh nguyet cua em. Nhu vay co phai la do thai nhi cua em qua nho khong a?
    Em mong trung tam tu van tra loi em som 2 cau hoi nay. Em xin cam on.

5. medolla

medolla Thành viên đạt chuẩn

Các chị ơi, giúp em với !!!

Em co 1 thai được 10 tuần rồi, hiện nay rất khoẻ , không bị ốm nghén gì cả, ăn nhiều và ăn được mọi thức ăn ,..... Nhưng em lại bị ngứa hai bên đùi và hai bên hông, ngày nào cũng gãi và gãi đã luôn, :D . đến nỗi bây giờ, chính em còn không nhận ra đôi chân của mình nữa đó. Thê thãm lắm các chị ơi.
    Có người bà con của em nói là em bị ngộ độc thai, nhưng đi khám và xét nghiệm thì chẳng có gì hết.
    Bây giờ em phải làm sao đây để hết ngứa ? Hoặc có loại thuốc bôi nào đó giúp đươc em không ?
    Xin các chị chỉ dùm em với !!!!!

6. pyky

pyky Thành viên chính thức

Mình nghĩ trong mấy cái chuyện này (ngộ độc thai...) không ai có thể trả lời cho bạn chính xác bằng BS được. Mình khuyên bạn nên đến ngay BS khám thai định kỳ của mình để hỏi ngay.

7. Me be

Me be Thành viên tập sự

Mehimcon men,
    Minh mang thai duoc 7 tuan, minh hay bi dau ram ran nhung BS noi day la hien tuong binh thuong con viec bung ban bi cung len minh khong biet ro lam, ban co the hoi Bs ve van de nay khi ban di kham thai lan tiep theo. Con viec tinh tuoi thai thi theo sach ba me mang thai thi nguoi ta tinh tuoi thai la 14 ngay sau khi thay kinh lan cuoi cung (ngay rung trung), nen viec ban mang thai 18 tuan co le Bs da tinh tu khi rung trung, con ban thi tinh tu khi thay kinh lan cuoi cung, dung lo lang qua ve tuoi thai, thuong BS do chieu dai cua thai de tinh ngay sinh em be.

Chuc ban vui khoe

8. medolla

Cảm ơn lời khuyên của bạn.

Mình chỉ nghe người bà con nói vậy thôi, nên mình cũng đã đi xét nghiệm và khám rồi. Kết quả xét nghiệm máu và nước tiểu thì bình thường, bác sĩ không cho thuốc bôi ngứa mà chỉ cho thuốc bổ để uống thôi. Nhưng cũng khổ lắm, chiều tối về nhà là ngứa không thể tả nổi.
    Mong sao có chị nào đã từng có kinh nghiệm như vậy chỉ giúp dùm em cách kiên cử thức ăn hoặc chỉ dùm em loại thuốc bôi nào đó. Em cảm ơn nhiếu lắm.
    Hình như nếu không bị ốm nghén thì sẽ bị ngứa có phải không ?
    Xin cảm ơn nhiếu lắm.

9. Mehimcon

Cam on Me be nhieu, minh da bot lo lang mot chut roi. Thu thuc la tu khi mang thai minh luon lo lang chuyen nay chuyen kia. Chi so em be co sao khong, co nho khong, vv va vv.
    Minh da 4,5 thang roi, ma em be may may rat it, co khi ca ngay chi co mot lan thoi. Nhu the co sao khong nhi, co phai em be qua yeu khong nhi? The cac ban thi the nao? Hay cho minh biet voi nhe.
    -------------
    Mehimcon.

10. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Mehimcon yên tâm, bé còn nhỏ nên máy ít hay mẹ chưa cảm nhận được nhiều, khi thai 7-8 tháng bạn sẽ thấy bé đạp 1h/ lần, có khi nó đạp méo cái bụng luôn rất vui.

11. congaicung

congaicung Bắt đầu tích cực

Để hết ngứa mà không cần uống thuốc, medolla có thể nấu đậu xanh rồi lấy nước uống, nhớ ĐỪNG CHO ĐƯỜNG. Thường thì mình khoảng 1,000 đ, chia làm 2 lần. Mỗi lần nấu với hơn 1/2 l nước. Nấu loãng thì dễ uống hơn. medolla uống chừng 1 tuần là sẽ hết ngứa. Còn nếu có thời gian thì nấu rễ tranh với miá lau cũng được,. Đừng cho thêm mấy loại lá khác.
    Lúc mình mới có thai cũng không có nghén gì, chỉ bị ngứa và ho nhưng hơn 2 tháng thì mấy cái vụ cũng hết luôn.

12. Mehimcon

Mình khi mới mang thai từ tháng đầu cho đến tháng thư 4 thì không nghén một chút nào hết. Nhưng đến khi qua bốn tháng thì mình mới bắt đầu nghén, minh rất sợ cơm, sợ ăn, và lúc nào bụng mình cũng đói nhưng không thể ăn được, nếu cứ ăn vào là lại nôn ra hoặc ọe, mình rất kinh sợ khi nghĩ đến phải ăn. Tại sao lại ngược đời như vậy? Thường thì người ta nghén từ tháng đầu cho đến tháng thứ ba thì hết mà tại sao mình lại như vậy? Làm thế nào để cho đỡ nghén không? Và làm thế nào để ăn được tốt hơn không? Minh rất sợ hĩm con của mình không đủ chất. Các bạn hãy cho mình lời khuyên nhé.

13. medolla

Medolla cảm ơn ME Thao Nhi nhiều lắm . Chiều nay em sẽ đi chợ mua về làm uống liền.
    Vậy chuẩn bị từ biệt cây bàn tay gãi ngứa rồii . :D .Vui ghê !!

14. congaicung

congaicung Bắt đầu tích cực

medolla uống rồi nhớ cho biết bài thuốc nầy có công hiệu không nha .

15. Me be

Me be Thành viên tập sự

Minh mang thai duoc gan 2 thang roi, minh cung khong nghen gi ca, cai gi an cung duoc, ngay ca mui ca chien van ngui duoc khong sao ca. Khong biet den thang thu tu co giong mehimcon khong nua!!! neu giong thi gay do nha! Mehim con nay rang an vao, khong muon an cung phai an, va ca uong sua nua nhe, neu khong uong duoc sua thi lay sua ba bau lam da ua de an, se co dinh duong. Con minh thi :cry: dang buon la truoc day minh bi soi than, tu ngay mang thai khong dam uong thuoc gi ca, nen bay gio co le cai cuc soi do dang lon dan, hom nay no hanh minh hoi dau. Minh phai lam sao day!!! buon qua cac ba bau oi!!!

16. thienthancuame

thienthancuame Banned

:oops: Em mang thai duoc 2 thang roi. Nhung em co mot thoi quen rat xau, chac chang ai nhu em, tuc la khi ngu day mieng em luon ngam nuoc bot nhieu khi con nuot rat so. Em so nuoc bot co nhieu vi khuan, nhat la luc ngu day. Em khong lam the nao de mieng kho nhu moi nguoi khac duoc. Tu dung em co thoi quen do. Nhieu khi cu day luc nao em phai danh rang thi moi ngu tiep duoc. Cu cam giac ban ban em khong ngu duoc. Nhu vay co sao khong cac chi em thay no gan giong voi benh viem loi em so de non chi a. :oops:

17. medolla

Các chị ơi , chỉ dùm em cách tính ngày dự sinh với !
    Mình cộng thêm 9 tháng 10 ngày kể từ ngày có k lần cuối hay kể từ ngày mình qh vậy? bác sỹ chỉ hỏi em ngày có k lần cuối là ngày nào (7.12.2004) rồi cho em ngày dự sinh là 14.8.2005 mà không cần hỏi chu kỳ hay ngày em qh, vậy ngày dự sinh có chính xác hay không?

Em áp dụng pp canh ngày rụng trứng để sinh con trai , vậy sau 18 ngày kể tử ngày có k lần cuối, em qh với OX thì xác suất là bao nhiêu phần trăm vậy ? (chu kỳ của em đều và tới 40 ngày lận, tụi em áp dụng đúng như trong sách chỉ dẫn như tư thế, môi trường kiềm, thời gian , v.v...).

Hiện nay thì thai đã được hơn 13 tuần rồi (theo SA), bác sỹ ghi trong phiếu khám là "ngôi thai di động" vậy nghĩa là sao? sao không phải là ngôi thuận hay ngôi nghịch mà là ngôi di động vậy? em chẳng hiểu gì cả, vì hôm đi khám em không đọc kỹ để hỏi bác sỹ.

À, em thường xuyên bị sôi bung dưới, chổ em bé nằm đó, không biết có sao không nữa. Me em cấm em không được nằm ngủ mà nằm ngửa, chỉ cho nằm nghiên thôi, nhưng em không biết nên nghiên bên trái hay bên phải là tốt hơn ? Vì đây là cháu đầu nên em rất lo lắng. Xin các chị có kinh nghiệm chỉ dùm em với. Xin cảm ơn các chị nhiều.

18. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Tuổi thai được xác định từ ngày bắt đầu kỳ kinh cuối và vòng kinh của mỗi người. Mình thấy người ta thường tính tuổi thai bằng cách lấy ngày cộng 7tháng trừ 3 (đối với những người có chu kỳ bình thường, tức là 28-30 ngày).

VD: Ngày bắt đầu kỳ kinh cuối của bạn là 07/12/2004 thì ngày dự kiến sinh của bạn phải là 14/09/2005. Bạn nên hỏi lại bác sỹ xem, mình không nghĩ lại sớm quá như thế đâu.

Tất nhiên đó chỉ là ngày dự kiến thôi, các em bé có thể đòi ra sớm hơn hoặc muộn hơn ngày đó. Thường thì các em bé thích chào đời trong khoảng 38-42 tuần tuổi. Gần đến ngày sinh thì bạn cần thăm khám bác sỹ nhiều hơn để được chỉ dẫn cụ thể hơn.

Mình không nghe thấy ai nói đến chuyện cấm nằm ngửa cả, quan trọng là bạn thấy thoải mái nhất và đỡ mệt mỏi nhất. 6 tháng đầu tiên bạn sẽ thấy nằm tư thế nào cũng được, nhưng 3 tháng cuối (khi trọng lượng em bé lớn nhanh) thì nằm ngửa có thể sẽ làm cho bạn cảm thấy khó thở nên bạn có thể nằm nghiêng cho dễ chịu.

19. medolla

Tuổi thai được xác định từ ngày bắt đầu kỳ kinh cuối và vòng kinh của mỗi người. Mình thấy người ta thường tính tuổi thai bằng cách lấy ngày cộng 7 và tháng trừ 3 (đối với những người có chu kỳ bình thường, tức là 28-30 ngày)
    Ngày bắt đầu kỳ kinh cuối của mình là 7.11.2004, nếu tính như pp trên thì đúng là 14.8.2005 rồi, nhưng chu kỳ của mình lại tới 40 ngày lận, vậy cách tính như trên còn đúng không?

Còn những vấn đề khác bạn chỉ giúp mình với.
    Xin cảm ơn nhiều.

20. Gacon

Gacon Thành viên tập sự

Mình nghĩ vào thời điểm này (11-13 tuần) bạn nên đi siêu âm để xác định tuổi thai va tính ngày dự kiến sinh. Theo bác sĩ va một số sách mình tham khảo thì tính ngày dự kiến sinh theo siêu âm lúc này sẽ cho kết quả chính xác nhất

Con cách nằm thì mình thấy đúng như Brightmoon nói la "quan trọng là bạn thấy thoải mái nhất và đỡ mệt mỏi nhất" còn hình như nằm nghiêng bên trái thi tốt hơn, cái này mình không chắc lắm