Kinh nghiệm: Cách làm dầu gội trị gầu từ thiên nhiên

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi hatrang0809, 5/4/2013.

1. hatrang0809

hatrang0809 Fat Hien

Bạn không cần phải tốn nhiều tiền để mua những loại dầu gội trị gầu từ các thương hiệu nổi tiếng đang quảng cáo như hiện nay. Chỉ bằng những nguyên liệu dễ kiếm hàng ngày như: muối, lô hội, phèn chua, chanh và không mất nhiều thời gian bạn đã có thể tạo ra cho mình một loại dầu gội trị gầu hiệu quả không kém gì những sản phẩm đắt tiền kia.

Sau đây mình xin chia sẻ một số cách giúp bạn có loại dầu gội trị gầu ưng ý nhất cho mỗi người nhé.

1. Lô hội

Hãy lấy phần chất nhớt gel của lô hội thoa lên da đầu và lưu trong khoảng 10 phút rồi sau đó xả lại bằng nước. Các bạn nên gội đầu bằng thảo dược hoặc dầu gội độ pH thấp rồi mới bôi gel lô hội lên da đầu nhé.

Lô hội không chỉ làm đẹp tóc mà còn có tác dụng trị gàu.

Trong thành phần của lô hội chứa Prostaglandin có tác dụng diệt khuẩn, chống viêm nhiễm. Nhiều vitamin nhóm B như B1, B5, B6, B12 và đặc biệt là axit folic, amino axit chống lại lão hóa tế bào.

2. Muối và phèn chua

Đây là cách dân gian các cụ thường dùng. Muối có tác dụng diệt khuẩn và làm sạch, trong khi phèn chua lại giúp trung hòa độ pH trên da đầu. Kết hợp hai nguyên liệu này, bạn có một loại dầu gội trị gầu hiệu quả tại nhà rất đơn giản mà không tốn thời gian. Có 2 cách các bạn có thể làm:

Phèn chua có tính tẩy nhẹ, dùng một lượng vừa phải sẽ trị gàu hiệu quả.

- Hòa muối vào phèn chua rồi đổ vào dầu gội dùng hàng ngày.

- Hòa muối vào phèn chua, sau đó lấy bông ngoáy tai thấm và chấm lên da đầu. Để khoảng 30 phút rồi xả lại bằng nước sạch.

3. Hành tây

Cắt hoặc băm nát củ hành tây, sau đó, lọc lấy nước ép hành tây và thấm lên da đầu. Bạn thấm càng nhiều và để càng lâu thì càng tốt. Cuối cùng là gội sạch bằng nước và dầu gội để làm mất mùi hành.

Cách thứ 2 là lấy nước ép từ hành tây trộn đều với 1-2 thìa mật ong, tỷ lệ 1:2 (1 thìa mật ong và 2 thìa nước ép hành tây) hoặc 1:3. Gội sạch da đầu, lấy bông thấm và chấm lên từng vùng da đầu (đặc biệt là vùng trước trán, đỉnh đầu và hai bên mang tai vì đó là ba vùng có nhiều gàu nhất). Để khoảng 30-45 phút rồi xả lại bằng nước sạch.

Nếu bạn ngại mùi hăng của hành và phải trộn mất thời gian thì bạn có thể thay thế bằng dầu dừa được bán khá nhiều trong siêu thị. Bạn chỉ nên lấy bông ngoáy tai thấm và chấm lên da đầu mỗi ngày trước khi gội đầu khoảng 45-60 phút là được. Bạn không nên thấm quá nhiều dầu dừa vì có thể gây nên tình trạng bết, dính tóc. Trong dầu dừa có nhiều khoáng chất tự nhiên Monolaurin và Monocaprin - các axit hữu cơ giúp diệt khuẩn khá tốt.

4. Dấm + nước

Bạn có thể dùng nước cốt chanh hoặc dấm pha loãng với nước theo tỷ lệ 1: 3 để thấm lên da đầu. Sau đó ủ qua đêm và xả sạch vào hôm sau.

Lưu ý: Bạn có thể sử dụng các phương pháp tự nhiên này để trị gàu trong một thời gian dài.

Hoặc dùng làm phương pháp bổ trợ, kéo dài hiệu quả sau khi sử dụng sản phẩm.

5. Trị gàu với chanh và dầu hạnh nhân

Chuẩn bị:

1/2 quả chanh

1 thìa cà phê dầu hạnh nhân

1 thìa cà phê dầu thầu dầu (nếu tóc bết thì không cho loại này)

Chanh vừa làm sạch gàu vừa giúp tóc suôn mượt.

Cách làm:

Vắt lấy nước chanh, trộn đều với dầu hạnh nhân. Nếu chị em nào hay bị bết tóc thì bỏ qua dầu thầu dầu (castor oil).

Dầu hạnh nhân kết hợp với chanh sẽ mang đến hiệu quả trị gàu và mái tóc suôn mượt tuyệt vời

Cách dùng:

Bạn hãy làm ướt tóc, bôi hỗn hợp lên tóc, massage nhẹ nhàng tận da đầu, ủ tóc bằng khăn bông trong 20 phút, sau đó xả sạch với nước ấm.

Chúc các bạn thành công!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hatrang0809
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Conlatatca2012

Conlatatca2012 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Cách làm dầu gội trị gầu từ thiên nhiên

Hay nhỉ... Oánh dấu cho xã vì mùa đông ông ý bị gàu nhiu lắm ý!!!!!!!!!!!

3. mebeminhthuhm

mebeminhthuhm Bắt đầu nổi tiếng

tks bạn mình cũng đang bị gàu đây gọi trúng Clear giả hic

4. Oanh1981

Oanh1981 Thành viên rất tích cực

mình cũng phải áp dụng mới được. Mình dùng nizoral mà cũng không hết. hic

5. chantroimoiusco

chantroimoiusco Thành viên mới

Chào bạn
    Mình có chút kinh nghiệm làm dầu gội thảo dược hommade. bạn làm cách này nè, đơn giản mà hiệu quả lắm ko cách rách
    mua bồ kết về rang khô, lấy chày giã nhỏ, bỏ vô tủ lạnh rồi lấy ra xài dần, ko tốn công mà sạch gàu và trống rụng tóc tốt luôn ấy, thân

6. chantroimoiusco

chantroimoiusco Thành viên mới

Mình có chút kinh nghiệm làm dầu gội thảo dược hommade. bạn làm cách này nè, đơn giản mà hiệu quả lắm ko cách rách
    mua bồ kết về rang khô, lấy chày giã nhỏ, bỏ vô tủ lạnh rồi lấy ra xài dần, ko tốn công mà sạch gàu và trống rụng tóc tốt luôn ấy, thân. nếu b muốn hỏi gì thêm cứ ntin mình nha