bé mấy tháng ăn đc trứng gà ạ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi let it be, 7/12/2009.

1. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

em thấy các mẹ trên này bán trứng gà ta nhiều quá mà con em mới 5 tháng ko biết đến bao giờ mới ăn đc các mẹ nhỉ, mẹ nào chỉ cho em cách nấu bột/cháo trứng gà nữa thì em cảm ơn nhiều ạ:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi let it be
    Đang tải...

2. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Bé khoảng 6th tuổi thì bắt đầu tập ăn lòng đỏ trứng. Cách tập cũng giống như tập ăn những loại thức ăn khác - nghĩa là từ ít đến nhiều. Tuần đầu tiên, luộc trứng chín, chỉ lây 1 ít lòng đỏ (khoảng 1 - 2 muỗng cà phê) cho bé ăn trong / sau khi ăn dặm 1 lần vào buổi sáng. Tháng sau cũng lập lại giống vậy nếu lần đầu hệ tiêu hóa bé chấp nhận.
    Chuyện bột / cháo trứng chỉ nên bắt đầu khi cho bé làm quen vài lần kiểu như vậy thôi bạn ạ. Nên nhớ: trứng là 1 loại thức ăn bổ dưỡng nhưng cũng cực kỳ dễ gây dị ứng và ăn nhiều quá 1 lúc cũng sẽ ko tốt cho gan mật bạn nhé

let it be thích bài này.
  3. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Con tớ hôm qua tròn 7 tháng mới bắt đầu ăn bữa bột trứng đầu tiên. Tớ mua được trứng gà con so, quả nhỏ xíu, lòng đỏ tròn xoe vàng suộm nấu bột lên trông hấp dẫn lắm, có vẻ cu Nghé nhà ta cũng thích thích.

let it be thích bài này.
  4. let it be

hi, ko biết chị bancuabe ngoài đời có phải bác sĩ nhi ko nhỉ, em thấy chị tư vấn rất nhiều cho các mẹ, em cảm ơn nhiều nhé, tặng chị bông hoa này (u)

5. let it be

mẹ nó nấu như thế nào, cho mình xin công thức với

6. nangvangbienxanh

Trứng gà tớ luộc chín, bóc bỏ lòng trắng chỉ lấy lòng đỏ thôi, mài qua cái rây bột cho thật mịn rồi trộn với nước, bột gạo của bé, đun sôi kỹ bắc ra trộn thêm 1 thìa cà phê nước mắm, 1 thìa dầu ăn, đợi nguội rồi cho anh ta chén (trộm vía, dễ hơn các loại bột khác một tí, một tí thôi vì nó thuộc loại lười ăn lắm)

let it be thích bài này.
  7. let it be

hay quá nhỉ, mai tớ nấu cho bé, cho bé ăn lòng đỏ trứng cút đc ko bạn nhỉ

8. The-Mixshop

The-Mixshop 093-648-2169

Mình thì 6 tháng cho bé ăn trứng rồi. Và cho ăn luôn 1 quả trứng chim cút cả lòng trắng và lòng đỏ. Vì theo như bác sĩ dinh dưỡng nước ngoài nói thì lòng trắng trứng cũng có rất nhiều chất bổ cho bé chứ không phải chỉ có lòng đỏ như người Việt mình vẫn nghĩ.
    Cách quấy như sau: bạn đánh kỹ quả trứng lên, khi bột gần chín thì rót trứng vào từ từ và khuấy đều lên. Trứng rất mau chín khi đã đánh tan rồi.
    Bạn thử tham khảo thêm các nhà dinh dưỡng khác nhé.
    Chúc bé nhà bạn mau lớn

let it be thích bài này.
  9. let it be

phân vân quá, ko bít nên luộc trứng trước như bạn nangvangbienxanh hay khuấy trứng sống như bạn rùi đổ vào nhỉ:rolleyes:
    có sợ ăn lòng trắng đầy bụng ko mẹ nó nhỉ, chứ mình thấy các cụ bảo lòng trắng cũng bổ lắm đấy, mẹ nó thấy con đi output vẫn bình thường hả, vì con bé nhà mình hệ tiêu hóa kém, chán lắm:(

10. MebeThuan

MebeThuan

Bạn ơi con mới tập ăn đừng cho măm lòng trắng nhé, chỉ cho 1/3 lòng đỏ thôi, vì lòng trắng trứng tuy nhiều dưỡng chất nhưng ăn đầy bụng đối với hệ tiêu hóa còn non của con, và có chất gì đó... dễ gây dị ứng đó. Mình tham khảo nh nơi rồi, bé nha mình cũng sang tháng thứ 7 tập ăn dặm là ăn trứng, mình cũng luộc chín lòng đỏ rùi mài qua rây như mẹ nangvangbienxanh đã hdan trên kia, mình thấy bột thơm hơn mà trứng cũng bảo đảm là đã chín kỹ. Nấu kiểu cho lòng đỏ vào bột cũng uki, nhưng mà nếu nguội tí là ăn hơi tanh đấy nhá. Hồi đó mình hay nấu bột trứng với nước cà rốt hoặc với bí đỏ cho con, giơ con ăn cháo rồi thì làm trứg sốt cà chua, cũng ngon lắm.

let it be thích bài này.
  11. let it be

em còn phân vân cái vụ cho nước mắm vào bột cho con hay ko, các mẹ ở trên này thì nhiều mẹ nhất quyết ko sợ hại thận,nhưng em nếm thử bát bột của con thấy ngang ko tả nổi, hì, cũng do mình hay ăn mặn nữa
    có mẹ nào như em, nấu bột cho con cho thêm cả khoai lang cùng ko ạ, xong xay nhuyễn ra, em thấy ăn khoai lang cùng bột bé output rất tốt mà vàng đẹp như mơ,thích lắm
    em đọc thấy bảo phải cho con ăn cả xác chứ ko chỉ hầm nước ko nhưng mà con em mới ăn dặm nên em cứ hầm các loại củ và xương/thịt thăn/thịt gà/ thịt bò (thay đổi) rồi cho gạo và khoai vào nấu nhừ, xong em xay qua máy, em lọc lại qua rây, các mẹ thấy có đc ko ạ?
    ngày nào em cũng hầm cà rốt+ bí xanh+ bí đỏ+ su hào+ củ cải+ ngô non+ thịt sau đó bỏ bã đi lấy nước đun, ngày nào cũng thế có sợ thừa chất ko các mẹ nhỉ? em chỉ cho ăn ngày 1 bữa bột thôi

12. nangvangbienxanh

Tớ chưa cho con ăn bột nấu bằng nước hầm xương hay rau củ bao giờ vì sợ hầm lâu mất hết các vitamin và ko đảm bảo đủ chất dinh dưỡng. Rau thịt tớ đun sôi lên rồi xay nhuyễn đem nấu bột cho con thôi, ăn bột mặn thì cho một thìa nhỏ nước mắm vào, ít thôi nên ko sợ hại thận của bé đâu bạn ạ.

let it be thích bài này.
  13. meomun03

meomun03 có mặt từ 1975

tớ thấy mẹ này nói đúng đấy ......... tớ cũng hay làm thế này cho 2 bé nhà tớ . Khi bé lớn lớn 1chuts tớ giảm bớt nước mắm đi cho thêm 1 chút bột canh iot vào cho bé nữa

let it be thích bài này.
  14. let it be

bạn em nó khuấy bột lên, thịt và rau nó cứ để sống như thế xay lên, khi bột đã sôi nó cho cho rau và thịt xay ở trên đun cùng, sôi 1 lúc nữa nó bắc ra,như thế đc ko ạ hay nên luộc rau thịt trước đem xay như các chị nhỉ

15. meomun03

meomun03 có mặt từ 1975

rau củ quả thì tớ hay làm chín rồi xay nhuyễn còn các loại rau lá thì tớ xay sống

16. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

ặc!em ko biết nên lại cho trứng sống vào ngoáy bột cho cu Bean,hic hic...bảo sao tanh tanh...cu cậu ko ăn!

17. let it be

Ðề: bé mấy tháng ăn đc trứng gà ạ

hi hi, lâu mới thấy lại cái topic này, con em giờ đã 14m rùi, trứng gà em đánh tan lòng đỏ, cho dầu ăn của bé sôi lên 1 chút em cho trứng vào, sau đó cho chút nước mắm, rồi đổ cháo vào nguấy cùng, cho cả cà chua băm nhỏ vào nữa, ngon thơm lắm, chứ em ko luộc trứng

18. let it be

hi hi, làm như thế tanh lắm, người lớn ăn còn sợ nữa là

19. mechip-gr

mechip-gr Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng nấu như thề đấy! nấu cháo cho nhừ, trứng gà đánh tan với chút đầu oliu, xong rót vào nồi cháo, vừa rót từ từ vừa khuấy tròn. trứng sẽ tan ra với cháo. Cho cháo ra chén mới rót tí nước mắm có iot để khỏi mất chất iot mà.

20. tayloswift

tayloswift Bắt đầu tích cực

6 tháng mình đã tập cho bé ăn lòng đỏ trứng rồi bạn ạ!