Lam khai sinh cho be co yeu to nuoc ngoai

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Hanoi, 19/1/2005.

1. bethoc

bethoc Thành viên mới

Em cũng hy vọng như bác nói đấy nhưng anh xã nhà em gàn quá cứ cãi chày cãi cối với cái đại sứ quán Úc khó chịu kia hơn là thử ADN cho xong rồi thì ít ra mình lại có thêm một bằng chứng mà cãi tiếp( nếu phải là thế). Em biết là tốn kém và loi thôi nhưng e chẳng có sự lựa chọn nào hơn. Em cũng có một ông bác là Commisioner ở Sydney hứa sẽ xem xét vụ nàyhộ. bác có biết thủ tục và thời gian thi hành việc thử ADN này cũng như chi phí của nó là bao nhiêu không ạ? Vợ chồng em hiện đang ở Hà Nội và có thể anh xã sẽ về Úc trong 2 tháng tới. Em nên làm ADN ở đay hay là
    về Úc rồi làm ở đó một thể vì gửi qua gửi lại thì chi phí có vẻ ngang nhau. Mong lời khuyên ở các bác.

Đang tải...

2. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Lạ nhỉ, mình cứ tuỏng AX bạn chỉ cần lên ĐSQ Úc xin làm khai sinh cho con là em bé đương nhiên sẽ có quốc tịch Úc rồi chứ? Vì điều kiện để bé có quốc tịch Úc khi sinh ở nước ngoài là có cha hoặc mẹ có quốc tịch Úc là đuọc rồi mà? Hơn nữa vợ chồng bạn có giấy đăng ký kết hôn rồi thì tại sao lại đặt vấn đề thử ADN để xác định người cha ở đây nữa nhỉ? :-k :-k

3. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

To cung thay cai nay la, xin quoc tich cho con ma sao lai phai test ADN chua nghe thay bao gio. The giaykhai sinh luc be sinh ra co ten cha va me + dang ky ket hon khong chung minh duoc gi ah???

4. bethoc

bethoc Thành viên mới

Các bác ơi em có đầy đủ giấy tờ cả như là: giấy đăng ký kết hôn( 100% hợp pháp), giấy khai sinh có tên của cả bố mẹ ở hai bên, ảnh của cháu và bố mẹ...Mỗi các vụ thử ADN là ko bao giờ bọn em nghĩ ra vì cháu có phải là con nhận hay con ngoài giá thú đâu. Họ có trả lời trong thư là họ không tin em có thể có bầu với anh xã trong khoảng thơì gian 2 tuần em và anh xã sống chung tại Sydney. Hey, 5 phút cũng có thể có bầu chứ nói gì đến nửa tháng phải không các bác. Giả sử bọn em không có đăng ký két hôn và mới quen nhau thì thử ADN còn có lý đằng này bọn em có đăng ký kết hôn và chung sống với nhau trên 5 năm lại còn làm chung và sở hữu chung 2 bussiness tại Úc và tại Việt Nam. Có quá nhiều thứ để chứng minh. Em nghĩ họ làm trò vì họ có tí quyền trong tay thôi. Anh xã nhà em là 100% native Australian mà họ cũng không tha. Bọn em định sẽ về Úc xin quốc tịch cho con và nếu có phải thử ADN thì ở đó cũng nhanh và đơn giản hơn chứ phí gưỉư đi gửi lại mấy cái sample thì chắc cũng bằng bay đi Úc cho xong.
    các bác thừa biết là đại sứ quán Úc họ luôn làm khó dễ cho cong dân Việt mình trong mọi trường đi Úc dưới bất cứ hình thức nào. Hồi Micheal Mann còn trị vì cái vương quốc thói nát ấy, họ đòi
    em gái em phải mất $ 1,000 USD mới có thị thực đi thăm thân không thì cứ việc mà chạy long tóc gáy lên đẻ đáp ứng những đòi hỏi quá đáng của họ. Ngay nhưng bản thân em đây, họ có thị thực ở trong tay rồi mà còn nói là không để cho mình mất công đi lại nhiều lần họ mới nói là : " À, quên mất, đã có rồi"
    Mấy bác người Việt làm tại đó còn hắc ám hơn cả mấy người Úc. Chả gì họ cũng bức xúc vì mình thì được đi luôn mà họ thì lại ngồi đó cả ngày. Cứ nghĩ đến cái vụ lên gặp họ mà em thấy oải. Dù sao việc cháu nhà
    em được mang quốc tịch Úc là điều tất yếu và là quyền đương nhiên của cháu. Em sẽ không lùi bước trươc bọn cửa quyền.
    Bác nào có cao kiến gì thì cho em biết vưói nhé.

5. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

:lol: :lol: :lol:
    Không thể nhịn được cười vì cái câu trả lời của họ. Người ta sống ở một nước văn minh thế mà lại có những suy nghĩ oái oăm. :roll:

6. Mẹ Sao Khuê

Mấy người Việt làm trong đó thì thôi khỏi nói rồi, cứ tưởng mình làm trong Đại sứ hay Lãnh sự quán nuóc ngoài là mình có quyền hoạnh họe. Nói cho đúng thì cũng có những người dễ thương, nhưng phần lớn cũng ta đây lắm. Mình nghĩ tốt nhất là bạn nên quay về Úc để làm giấy vào quốc tịch cho con, như thế có lẽ sẽ dễ dàng và tiện lợi cho bạn hơn.

7. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Lần sau thì các mẹ nhớ quay phim chụp ảnh ghi lại ngày giờ, người làm chứng đàng hoàng nhá :lol:

8. Mẹ Sao Khuê

Hi..hi, meoxu ơi, thế nhỡ lúc đó họ lại oái oăm bảo cái "này" không phải là cái..."ý" thì biết làm sao nhỉ??? :lol: :lol: :lol: [/quote]

9. bethoc

bethoc Thành viên mới

Các bác ơi,

Em cho là mấy người ở đại sứ quán Úc đã sỉ nhục ngưòi Việt mình đấy. Họ bảo em không ngủ với chồng em mà ngủ với ......??? Thế ra đăng ký kết hôn hay thời gian chung sốngvà những mối quan hệ ràng buộc khác chẳng là cái đinh rỉ gì trong mắt họ.
    Em không nghĩ rằng sống ở một đất nước văn minh thì chuột túi cũng biết bay.
    À mà họ còn không công nhận bác Việt Pháp hay SOS là đủ tiêu chuẩn quốc tế để làm cái vụ ADN này đâu. Họ cho em hai cái địa chỉ của hai cái CLINIC chuyên chữa ........vô sinh ở Úc .
    Có lẽ em sẽ nhờ hai bác Việt Pháp hay SOS này cãi hộ em điểm này tí chút cho thằng Úc nó đau đầu.
    Khi nào em bôi vụ này hoàn chỉnh lên báo Việt Kiều tại Úc thì em sẽ alô các bác hay. :!:

10. meoxu

[/quote]

mẹ Sao Khuê ơi, ta nên bảo với lãnh sự Úc lập ra cơ quan chuyên đi làm chứng vụ này; cử luôn mấy anh chị hay săm soi vào đấy :idea:

11. Mẹ Sao Khuê

bethoc ơi, báo Việt bên này tụi úc nó không đọc đâu, chỉ có mấy người Việt đọc với nhau thôi. Mà mình nghĩ làm khó bạn không phải mấy người Việt làm trong đó đâu, tụi Úc đấy!!! :evil: :evil:
    Nhưng thôi, đợi bạn qua Úc rồi nói AX làm cho ra nhẽ với họ, chứ ở VN mà làm lớn chuyện cũng chỉ mấy con người ấu trĩ đó nghe thôi, mà lại mất công họ làm khó dễ mình hơn.
    Chúc bạn may mắn!!!

12. Mẹ Sao Khuê

bethoc ơi, báo Việt bên này tụi úc nó không đọc đâu, chỉ có mấy người Việt đọc với nhau thôi. Mà mình nghĩ làm khó bạn không phải mấy người Việt làm trong đó đâu, tụi Úc đấy!!! :evil: :evil:
    Nhưng thôi, đợi bạn qua Úc rồi nói AX làm cho ra nhẽ với họ, chứ ở VN mà làm lớn chuyện cũng chỉ mấy con người ấu trĩ đó nghe thôi, mà lại mất công họ làm khó dễ mình hơn.
    Chúc bạn may mắn!!!

13. meoxu

mách các mẹ "bí quyết nghề nghiệp" của mẹ Su nhá! Mình đã nói phải quấy với tụi nó mà ko nghe thì làm ầm lên với cấp trên của chúng nó, mà làm căng vào. :twisted: (Nhưng mà dứt khoát phải có đủ chứng lý trong tay rồi hãy làm).